Author Topic: อยากจะสอบถามหน่อยครับผม  (Read 8502 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline eal2thquake

• ประชาชน
ผมอายุ 22 สายตาสั้น 150  เรียนจบคณะนิเทศศาสตร์มา แต่สนใจในการบิน  E11

อยากจะถามพวกพี่ๆว่า ถ้าผมต้องการจะเป็นนักบิน ผมต้องเตรียมตัวยังไงไปสอบบ้าง มีสอบวิชาอะไรบ้าง  O19

และสายการบินต่างๆ เปิดรับสมัคร ในช่วงไหนกันบ้าง

ป.ล. ขอโทดนะครับถ้าถามมากไป แต่อยากรู้จริงๆ รบกวนด้วยนะครับ  O22

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สายตา ไม่ต้องทำอะไรครับ ตัดแว่นมาให้พอดีก็พอ

ความรู้ อาจต้องเตรียมเยอะหน่อยครับ เลข ฟิสิกส์ เคมี เชาว์ อังกฤษ ความรู้ไม่เกิม ม 4 ได้นะครับ

สายการบินไทย เปิดทุกปี ช่วง เมษาครับ สายอื่นๆ ไม่แน่ไม่นอน เดี๋ยวเปิดแล้วก็ไม่เปิด แล้วแต่ความต้องการครับ
 E25

Offline iahova

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
www.tgpilotrecruitment.com
www.thaiairasia.co.th/pilot
saknid.com

Update สามเว็บนี้บ่อยๆ รับรองไม่พลาดข่าวสารการรับสมัครนักบินแน่นอนครับ

Offline iahova

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
http://www.siap.se/65-page-the-assessment-process.aspx

ส่วนนี้ก็เป็นขั้นตอนการคัดเลือกนักบินอย่างละเอียดครับ

Offline neung911

• StudentPilot
  • ประชาชน
สายตาไม่น่ามีปัญหา ผมสั้น 200 ก็รอดมาได้ครับ

สอบข้อเขียนก็มี เลข ฟิสิกส์ เคมี แล้วก็ความรู้ทั่วไป , ความรู้พื้นฐานทางด้านการบิน (อันนี้ไม่ควรพลาด ต้องเก็บให้ได้เยอะๆ)

ภาษาอังกฤษ ข้อสอบไม่ยากเท่าไหร่ครับ เข้าใจว่า จขกท จบนิเทศมาสบายอยู่แล้ว

แล้วก็ Apititude Test ครับ อันนี้ถ้าเตรียมตัวไปดีๆ ก็น่าจะผ่านได้สบายๆ

ลอง Search กระทู้เก่าๆ ในนี้ดูครับ ความรู้กับแนวข้อสอบเพียบครับ

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว  E25

ไหนๆก็ไหนๆ ขอรบกวนถามอีกนิสสส 

ที่บอกว่ามีสอบ เลข ฟิสิก เคมี ชีว เชาว์  อ่ะครับ

พวกนี้ออกข้อสอบครอบคลุมประมาณไหน ม.4-ม.6  หรือ มากกว่านั้น

แล้วจะหาที่เรียนที่เกี่ยวกับการสอบเข้านักบินได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ  O07

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว  E25

ที่บอกว่ามีสอบ เลข ฟิสิก เคมี ชีว เชาว์  อ่ะครับ

พวกนี้ออกข้อสอบครอบคลุมประมาณไหน ม.4-ม.6  หรือ มากกว่านั้น

แล้วจะหาที่เรียนที่เกี่ยวกับการสอบเข้านักบินได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ  O07

ปีที่ผ่านมาของ TG พี่ว่าพี่อ่านโจทย์ครบทุกข้อ มีแต่เลขกับฟิสิกส์นะครับ ไม่มีเคมี ชีวะ  เลขประมาณเลข ม ต้น เลยครับ ม ปลายน่าจะมีเรื่องสมการ อสมการเท่านั้น ส่วนฟิสิกส์นี่เหมือนวิทย์คำนวณ ม ต้น ซะมากกว่า เช่น ต่อตัวต้านทานแบบขนาน แบบอนุกรม แล้วหาความต้านทานรวม  โจทย์เรื่องการเคลื่อนที่แนวเส้นตรงและโปรเจกไตล์  กฎนิวตัน F = ma  อะไรประมานนี้ครับ แต่ละข้อก็แทนสูตรทีเดียวออก ควรเน้นอ่านข่าวเยอะๆจะได้มีความรู้รอบตัว ความรู้เกี่ยวกับบริษัท ความรู้พื้นฐานการบิน รายละเอียดเครื่องบินแบบต่างๆของ TG  รายชื่อผู้บริหาร และถ้ามีความรู้เกี่ยวกับแผนที่โลกจะดีมากครับ  เพราะข้อพวกนี้ ถ้าทำได้ มันทำได้เลย ไม่ต้องคิด และที่ดูๆก็มีราวๆ 30 ข้อได้ครับ

ส่วนของ AirAsia เลขกับฟิสิกส์จะออกครอบคลุมถึง ม6 เลยครับ และมีโจทย์อย่างยากที่ต้องคิดหลายขั้นตอนปนอยู่ด้วย จะมีแคลคูลัส1 หลุดมาข้อนึงคือ ให้evaluate ผลลัพธ์การ integrate ซึ่งต้องใช้วิธี partial fraction หา  ฟิสิกส์แนะนำให้อ่าน applied physic คอร์สเอ็นทรานซ์ครับ   ส่วนเคมี ชีวะ พี่ว่าไม่มีเหมือนกันนะครับ

ส่วนที่ติว  พี่แนะนำให้อ่านเองดีกว่าครับ  เริ่มวันนี้ อ่านทันแน่นอน E30

• ประชาชน

ปีที่ผ่านมาของ TG พี่ว่าพี่อ่านโจทย์ครบทุกข้อ มีแต่เลขกับฟิสิกส์นะครับ ไม่มีเคมี ชีวะ  เลขประมาณเลข ม ต้น เลยครับ ม ปลายน่าจะมีเรื่องสมการ อสมการเท่านั้น ส่วนฟิสิกส์นี่เหมือนวิทย์คำนวณ ม ต้น ซะมากกว่า เช่น ต่อตัวต้านทานแบบขนาน แบบอนุกรม แล้วหาความต้านทานรวม  โจทย์เรื่องการเคลื่อนที่แนวเส้นตรงและโปรเจกไตล์  กฎนิวตัน F = ma  อะไรประมานนี้ครับ แต่ละข้อก็แทนสูตรทีเดียวออก ควรเน้นอ่านข่าวเยอะๆจะได้มีความรู้รอบตัว ความรู้เกี่ยวกับบริษัท ความรู้พื้นฐานการบิน รายละเอียดเครื่องบินแบบต่างๆของ TG  รายชื่อผู้บริหาร และถ้ามีความรู้เกี่ยวกับแผนที่โลกจะดีมากครับ  เพราะข้อพวกนี้ ถ้าทำได้ มันทำได้เลย ไม่ต้องคิด และที่ดูๆก็มีราวๆ 30 ข้อได้ครับ

ส่วนของ AirAsia เลขกับฟิสิกส์จะออกครอบคลุมถึง ม6 เลยครับ และมีโจทย์อย่างยากที่ต้องคิดหลายขั้นตอนปนอยู่ด้วย จะมีแคลคูลัส1 หลุดมาข้อนึงคือ ให้evaluate ผลลัพธ์การ integrate ซึ่งต้องใช้วิธี partial fraction หา  ฟิสิกส์แนะนำให้อ่าน applied physic คอร์สเอ็นทรานซ์ครับ   ส่วนเคมี ชีวะ พี่ว่าไม่มีเหมือนกันนะครับ

ส่วนที่ติว  พี่แนะนำให้อ่านเองดีกว่าครับ  เริ่มวันนี้ อ่านทันแน่นอน E30

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ ถ้าเนื้อหามีเท่าที่พี่บอกมา น่าจะพอไหว เดวไปค้นหนังสือเก่าๆมาอ่านพรุ่งนี้เลย ^0^ O19
ขอบคุณทุกคำชี้แนะขอรับกระผม  ถ้ามีอะไรสงสัยเพิ่มเติม จะแวะมาสอบถามใหม่ครับ  O10

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อ่า ของพี่มันสอบนานแล้วน่ะ เอิ๊กๆ สมัยก่อนก็ไม่ค่อยเห็นเคมี กับชีวะนะ เอาเป็นว่าอ่านเลขกับฟิไปก่อนน่ะชัวร์สุดเลย
ที่เหลือก็อัพเดทข่าวคราว