Author Topic: เมาเครื่องบินง่าย เป็นนักบินได้มั้ยครับ จะเมาอยู่รึเปล่า  (Read 18019 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PONGeze

• ประชาชน
ตามหัวข้อเลยครับ ผมเป็นคนขี้เมามาก แต่ไม่ใช้เมาหล้านะครับ รถ เรือ เครื่องบิน เอาหมดครับ  O23
ปีที่แล้วผมตกTGรอบสุดท้ายครับโดนแบนไปสามปี ตอนนี้กำลังเตรียมสอบTAAอยู่ครับ แต่ก็กังวลว่าถ้าเกิดได้เป็นนักบินขึ้นมาจริงๆ(คิดไปไกลเลย) ไอ้อาการขี้เมาที่ว่านี้มันจะตามมาหลอกหลอนรึเปล่าครับ หรือถ้าไม่ใช่คนนั่งแต่เป็นคนขับแล้วจะไม่เมา(เหมือนตอนขับรถ) ถ้าพี่คนไหนมีประสบการณ์เรื่องนี้ ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมเองก็เป็นคนเมารถง่ายมากครับ ตอนเด็กๆผมไม่สามารถนั่งรถยนต์ไปเรียนได้เลย ต้องนั่งมอเตอร์ไซค์ ไปโรงเรียนตลอดเพราะไม่งั้นเมารถ ต้องนั่งให่ลมโกรกหน้าครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังเมารถอยู่ ถ้าไม่ได้ขับเองนะครับ ถ้าได้ขับเองจะไม่เมา ผมคิดว่าน้องน่าจะเหมือนผมนะ ลองดูซํกครั้งครับ ตั้งแต่ผมอยู่ในวงการการบินมา ผมเคยเห็นแค่คนเดียวที่ได้ทุนสายการบินไทยแล้วขอลาออกเพราะเมาเครื่องจริงๆ ไม่ไหว ซึ่งมีโอกาสน้อยมากครับน้อง

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ไม่น่ามีปัญหาครับ ไม่ต้องกลัว ตอนเริ่มบินครั้งแรกมีหลายคนมากที่บิน cessna 172 แล้วเมาเครื่อง อ้วกแล้วอ้วกอีก แต่เค้าก็แก้ด้วยการหาน้ำหวาน น้ำแดงกิน หรือกินยาแก้เมาเครื่องเอา ซักพักพอร่างกายชินๆมันก็จะหายไปเอง แต่พอไปบิน airlines จริงๆก็ไม่เมาครับ เพราะเครื่องมันไม่ได้เขย่าขนาดนั้น และการเป็นคนขับเองจะทำให้เมาเครื่องยากขึ้นอีก

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
ตอนฝึกขับรถใหม่ๆ ผมขับเองเมาเอง - นักบิน 309-    ตอนนี้ขับชินก็เฉยๆแล้ว  ผมว่ามันแก้ได้นะครับถ้าเราฝึกให้ชิน

Offline friday13

• ประชาชน
ไม่ต้องทำอะไรกับมันก็ได้ครับ บินสักพักนึงก็ชิน