Author Topic: SP 2012 ยังไม่ประกาศ ขอถามคำถามเบสิคเกี่ยวกับโอกาสเปิด TG SP 2013 ครับ  (Read 11323 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline RTAF

• ประชาชน
คือปีที่ผ่านมาสมัครสอบไว้ แต่ไม่ได้ไปสอบครับ เพราะรู้ตัวเองดีว่าไม่มีอะไรในหัวเลย

เลยอยากถามโอกาสในปีหน้า จะได้เตรียมตัวตั้งแต่วันนี้ เพราะคงเป็นโอกาสเดียว (อายุ26 ปีหน้า 27)

เรียนจบ สายภาษามา คงต้องเรียนคณิตตั้งแต่ม.ต้นเลย เลยอยากขอความอนุเคราะห์จากผู้รู้เกี่ยยวกับโอกาสเปิดสอบครับ

ปล.1. เข้าใจว่าไม่มีใครทราบแน่นอน แต่อยากทราบจากการวิเคราะห์ออกมาเป็นเปอร์เซนต์น่ะครับ

ปล.2. หากคำถามเป็นคำถามที่ไม่ก่อประโยชน์ก็ขออภัยครับ

ปล.3. ขอบคุณครับ O22

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
คุณ RTAF นี่จบนายเรืออากาศใช่มั้ยครับ ดูจากอายุ คาดว่าอยู่รุ่นระหว่าง 52 - 54 ใช่มั้ยครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
ปล  ผมดูจากชื่อ RTAF >>> Royal Thai Air Force  ลืมอ่านว่าจบสายภาษา คงไม่ใช่แล้ว อิอิ   ขอตอบเลยแล้วกันครับ   ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะเปิดนะครับ

• ประชาชน
ปล  ผมดูจากชื่อ RTAF >>> Royal Thai Air Force  ลืมอ่านว่าจบสายภาษา คงไม่ใช่แล้ว อิอิ   ขอตอบเลยแล้วกันครับ   ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะเปิดนะครับ

ถูกครึ่งนึงครับ ผมจบป.ตรีมาครับ แต่มาสอบบรรจุเข้ากองทัพอากาศได้ทีหลัง

ตอนนี้ก็ยังทำงานในกองทัพอากาศอยู่ครับ

แล้วที่สำคัญยิ่ง ของคุณสำหรับคำตอบนะครับ มีแรงฮึดขึ้นเยอะเลยครับ

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ความคิดผมน่าจะเปิดนะครับ

เพราะดูจากเครื่องบินที่การบินไทยสั่งเข้ามา

เห็นข่าวว่าจะมี A350 ด้วย แต่ไม่รู้มาเมื่อไร

คิดว่าในช่วง 10 ปีนี้ เครื่องน่าจะเข้าทุกปี

กว่าจะคัดเลือก เทรนอะไรเสร็จ ก็กินเวลาไป 2-3 ปี (รวมคัดเลือกด้วยนะ)

ก็...น่าจะรับทุกปีอ่ะครับ (ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด สถานการณ์ปกติ)

.....

ข้อสักเกตุนิดนึง  ปีทีแล้วคนสมัคร ราว 1500 คน สอบติดไปแล้ว 69 คน (ไม่นับผลจิตวิทยาการบิน และ อีกล็อตนึงเดือน พย.)

คิดคร่าวๆ ก็เปอร์เซนต์ติด ประมาณ 5 % ครับ  E21

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ว่าเปิดนะครับ ขาดแคลนกำลังพลมากเลย บินเยอะมว้ากกกก E08

แต่ก็มีโอกาสที่จะไปเปิดหา QP มากขึ้นครับ เพราะเร็วกว่า

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
คิดแบบให้มีกำลังใจ ขึ้นอีกหน่อย ผมว่า สุขภาพผ่านเกณฑ์ เตรียมสอบข้อเขียนช่วงแรกดีๆ ยังไงก็ได้ไปสัมภาษณ์กัปตัน รอบนี้ปีล่าสุดสัมภาษณ์ 579 คน สุดท้ายผ่านโปร 69 คิดเป็น 12% เลยครับ

Airbus

• Guest
TG น่าจะเปิดชวร์ มี Schedule การรับช่วงเดียวกันทุกปี
แล้วของ TAA ละครับ จะเปิดไหม เพราะขนาดเบอร์ taa pilot recruitment ยังไม่มีเลยครับ
ใครรูู้วงใน TAA ช่วยบอกทีคับ
พอดีตก TW ของ TG มาเลยต้องรอของ TG อย่างเดียวเลยครับ

• ประชาชน
ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ

คะแนนเป็นเอกฉันท์ว่า"น่าจะ"เปิด ในห้วงช่วงเวลาเดิม

งั้นคงต้องเร่ง ไขว่คว้าหาความรู้ด้าน คณิตและวิทย์ก่อนเลย

เพราะสมการโง่ๆผมยังทำไม่เป็นเลย  O01

• ประชาชน
ความคิดผมน่าจะเปิดนะครับ

เพราะดูจากเครื่องบินที่การบินไทยสั่งเข้ามา

เห็นข่าวว่าจะมี A350 ด้วย แต่ไม่รู้มาเมื่อไร

คิดว่าในช่วง 10 ปีนี้ เครื่องน่าจะเข้าทุกปี

กว่าจะคัดเลือก เทรนอะไรเสร็จ ก็กินเวลาไป 2-3 ปี (รวมคัดเลือกด้วยนะ)

ก็...น่าจะรับทุกปีอ่ะครับ (ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด สถานการณ์ปกติ)

.....

ข้อสักเกตุนิดนึง  ปีทีแล้วคนสมัคร ราว 1500 คน สอบติดไปแล้ว 69 คน (ไม่นับผลจิตวิทยาการบิน และ อีกล็อตนึงเดือน พย.)

คิดคร่าวๆ ก็เปอร์เซนต์ติด ประมาณ 5 % ครับ  E21

คัดเลือกประมาน 1 ปี แต่การเทรนใช้เวลา 2ปีเลยเร๊อะ O12

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขับรถกว่าจะมั่นใจจนกล้าออกต่างจังหวัดยังเป็นปีเลยครับ

Offline skykick59

• ประชาชน
ผมคิดว่า BI คงอยากจะเปิดรับทุกๆปีนะครับ  E25 เตรียมพร้อมไว้นะทุกท่านๆ  O19

ปีนี้อาจจะเห็นว่ารับเยอะแล้ว 69+Thai Smile+ผลัดหลัง รวมๆแล้วน่าจะ 90-100 คน ปีหน้าจะไม่เปิดรึเปล่า
แต่จริงๆแล้ว แต่ก่อนก็มีเคยมีการรับเยอะขนาดนี้มาก่อนเหมือนกัน
ปี 47 ลองไปเปิดดูเห็นรับไป 89 คน แล้วพอมาในปี 48 ก็เปิดรับปกติ
แล้วก็ได้ไปอีกตั้ง 55 คน ซึ้งน่าจะเป็นค่าเฉลี่ยของการรับในแต่ละปีใช่มั้ยครับ  O15