Author Topic: ขอคำปรึกษาผู้ที่สอบผ่านรอบข้อเขียนและ สอบสัมภาษณ์ของ Airasia ครับ  (Read 10624 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Airbus

• Guest
คืออยากทราบว่าต้องทำคะแนนระดับเท่าไหร่ถึงผ่านครับ
และตอนสอบสัมภาษณ์เหมือนของการบินไทยไหมครับ
ขอบคุณครับ เพื่อเป็นแนวทางในการสอบปีต่อไปครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ข้อสอบชุดแรก   (ไม่เดา)
ทำคณิตศาสตร์กับฟิสิกส์ไป 29 ข้อ  +  ความรู้ทั่วไป 3 ข้อ   E22

ข้อสอบชุดภาษาอังกฤษ
ทำไป 89 ข้อ   มีเดาบ้าง

ข้อสอบ apt  (ไม่เดา)
scanning 9 ข้อ (จาก 20 ข้อ)
memory 12 ข้อ (จาก 15 ข้อ)
นอกนั้นจำบ่ได้  แต่ทำได้ประมาณ 85-95%

ตอนสอบสัมภาษณ์เหมือนของการบินไทยไหม? 
คล้ายๆแต่ไม่เหมือนครับ  ผมรู้สึกว่าของการบินไทยจะต้องรีบสัมภาษณ์ให้ไวๆ  ในขณะที่ของแอร์เอเชียเขาให้เวลาเยอะกว่า

มีเกมส์ให้เล่นเยอะกว่า  ผมโดน  memory, ต่อจิ๊กซอ, multitasks, joystick, เดินจุด

memory ผมจำได้แค่ 7 จาก 16
ต่อจิ๊กซอ  ผมก็ต่อไม่ได้ (เจออันยากจริงๆ)   E08
multitasks เล่นได้ไม่น่าเกิน 15 วินาที  (แต่พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ)
joystick  พอทำได้  แต่ก็ตอบคำนวนผิดบ้าง ถูกบ้าง
เดินจุด  ทำได้ครับ

คือโดยส่วนตัว  คะแนนผมก็ไม่ได้พุ่งกระฉูด   คณะกรรมการเขาคงดูอย่างอื่นด้วยอ่ะครับ 
แต่ประเด็นสำคัญคือ  ผมรู้สึกสนุกเวลาเล่นเกม แล้วเวลาก็ผ่านไปไวมาก  แบบว่า...หมดเวลาแล้วยังอยากเล่นอีกอ่ะครับ  สนุกดี

ตอนซ้อมวันก่อนสอบ  ผมโดนคุณ yahfiun กับ textmode  จัดหนักอยู่ 4 ชม  เล่นเอาซะขึ้นรถเมย์ผิดสายอ่ะครับ    E08

ปล. มีคำถามสองข้ออ่ะครับ  ที่การบินไทยกับแอร์เอเชียถามเหมือนกัน
1. ติวมาไหม?
2. มีอะไรจะถามไหม?  (เขาถามก่อนจะไล่ออกจากห้อง ... แต่ผมยังอยากเล่นเกมอยู่เลยครับกัปตัน  O01)

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
ข้อเขียน
ทำคณิตได้น้อย (ประมาณ10ข้อ) ส่วนฟิสิกส์ได้ไม่กี่ข้อ ความรู้รอบตัวใส่ไปหลายข้อ (ผมทำส่วนนี้ก่อนเลยเพราะถนัดสุด)
อังกฤษทำได้ประมาณ 80 กว่าข้อ เน้นที่ชัวร์ๆเท่านั้น
ความถนัด ข้อสอบมียากง่ายปนกัน บางพาร์ททำได้ก่อนหมดเวลาสบายๆ แต่บางพาร์ททำไม่ทันเลย
กัปตันบอกว่า จะนำคะแนนทุกพาร์ทมาคิดรวมกัน

สัมภาษณ์
ผมได้เจอกับกัปตันพิตตินันท์เลยครับ เสียงเหมือนในโฆษณาเลย (เป็นเกียรติสุดๆ) และมีกรรมการผู้สัมภาษณ์คนอื่นอีก 3 ท่าน การสัมภาษณ์คล้ายกับของกบท. แต่มีเกมส์วัดสติ ไหวพริบเพียบ (คาดว่าแต่ละคนโดนต่างๆกันไป) มีเกมส์วัด multitask โดยใช้คอมและจอยสติ๊ก
ระหว่างเล่นเราก็จะถูกถาม ซึ่งต้องใช้ความคิด จินตนาการและสติค่อนข้างสูง ผมคิดได้ค่อนข้างช้า พอเล่นเสร็จแล้วกัปตันก็ช่วยสอนวิธีคิด
จากนั้นก็คุยเรื่องส่วนตัวทั่วไป เรื่องความรู้รอบตัว (ผมได้ความรู้รอบตัวช่วยไว้เยอะ กัปตันชมว่าตั้งแต่สัมภาษณ์มายังไม่มีใครตอบได้เลย  E18ปลื้มเลย)
จริงแล้วๆรายละเอียดในการสัมภาษณ์ยังมีอีกครับ แต่จากที่ผ่านการสัมภาษณ์มาผมขอสรุปแบบตรงๆเลยคือ ผมคิดว่าสายการบินต้องการคนที่เหมาะสม ไม่จำเป็นต้องเก่งมากมายครับ (ผมอาจจะคิดเข้าข้างตัวเองไปเล็กน้อยเพราะผมทำการทดสอบหลายๆอย่างได้ไม่ค่อยดี) ไม่ชอบเสี่ยง ความรู้รอบตัวควรมีในระดับนึง และเป็นคนที่ช่างสังเกตครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
เค้าดูหลายๆอย่างครับ คำถามที่จะโดนแน่ๆ ซึ่งผมเจอมาทั้งรอบโปรการบินไทยและรอบสัมภาษณืกัปตันแอร์เอเซียก็คือ คุณคิดว่าทำไมคุณถึงเหมาะจะเป็นนักบิน? และ คุณคิดว่านักบินต้องมีลักษณะยังไงบ้าง??

ส่วนเกม คุมสติให้ได้ ตอบคำถามที่เค้าป้อนมาตอนเล่นให้ได้ถูกต้องและแม่นยำ เร็วได้ก็ดีครับ และอะไรตอบไม่ได้ก็อย่าแถ ตอบเค้าตรงๆไปเลยว่าไม่ทราบครับ^^