Author Topic: หนังสือแนะนำ "ปริศนาสองนักบินฝึกหัด"  (Read 22496 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
"...จากดีเปรสชั่นกลายเป็นหย่อมความกดอากาศต่ำ (เปลี่ยนจากที่แย่กว่าไปเป็นดีขึ้น) กลุ่มเมฆและฝนจะยังคงมีอยู่ต่อไปอีกระยะหนึ่ง ซึ่งก็ยังเป็นอันตรายสำหรับเครื่องบินขนาดเล็กอยู่ดี...การปล่อยให้นักบินฝึกหัดขึ้นบินเดินทางด้วยกันเองโดยที่ไม่มีครูนั้น ผมเห็นว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งสำหรับการฝึกบินเดินทางไกลๆ ในกรณีนี้ น่าจะเป็นอุทาหรณ์เตือนใจให้กับผู้ที่มีหน้าที่ในการจัดบินได้เป็นอย่างดี..."

"...การตั้งโรงเรียนการบินนั้นไม่ยากเลย ถ้ามีเงินทุนมากพอ แต่สิ่งที่สำคัญกว่าเรื่องของเงินทุนคือ...อย่าปล่อยให้ผลประโยชน์ใดๆ อยู่เหนือความปลอดภัยเป็นอันขาด...ครอบครัวไทยถนอนและเหลืองวิลาวัณย์"

"...ผ่านไปปีกว่าแล้วนะลูก นานพอๆ กับที่ลูกไปอยู่ที่อังกฤษ กลับบ้านได้แล้ว พ่อแม่คิดถึง...กัปตันประยุทธ ไทยถนอม"

เป็นข้อความส่วนนึงที่คัดมาให้อ่าน ใครสนใจไปซื้อได้ที่ Thaipa เน้อ ถูกกว่าซื้อข้างนอกนิสนึง เห็นว่ารายได้หนังสือจะเอาไปเป็นเงินทุนสำหรับการค้นหาในอนาคตต่อไป ช่วยๆ กันซื้อหน่อยนะ  O07

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เห็นมีกัปตันหลายคนพูดถึงหนังสือเล่มนี้เหมือนกันนะ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08

Offline omskygangster

• ATT01/08
ยิ่งคิดยิ่งแค้นจริงๆเรื่องนี้  O31

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ผมซื้อมาอ่านแล้วครับ  รู้สึกได้ถึงความห่วงใยของคุณพ่อและคุณแม่ของพี่ทั้ง 2

ส่วนพี่ๆคนไหนที่สนใจหนังสือเล่มนี้  ผมเห็นมีขายตามร้านหนังสือทั่วไป  และเห็นว่าที่สมาคมนักบินก็มีขายนะครับ

เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 ครอบครัวนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เดี๋ยววันไหนเข้าไปช็อปมาดีก่า
มีตามร้านหนังสือด้วยเหรอ ขี้เกียจเข้าบริษัทอ่ะ ไกลจัง ไปหาที่ร้านก็ได้

ขอให้ค้นหาเจอโดยเร็วนะครับ - นักบิน 305-

Offline Zeus

• ATT01/08

"...การตั้งโรงเรียนการบินนั้นไม่ยากเลย ถ้ามีเงินทุนมากพอ แต่สิ่งที่สำคัญกว่าเรื่องของเงินทุนคือ...อย่าปล่อยให้ผลประโยชน์ใดๆ อยู่เหนือความปลอดภัยเป็นอันขาด...ครอบครัวไทยถนอนและเหลืองวิลาวัณย์"

ชอบมากเลย E30
เอาไปแปะไว้ที่BACหน่อยดิ  O15
ตอนเรียนได้ยินแต่SAFETY First (but proxxx beyond) O14

ขอให้กลับมาไวๆนะเพื่อน..

Offline Dan

• ATT01/08
วันนี้ไปเห็นวางไว้เป็นตั้ง ไม่แน่ใจว่าขายป่าว ที่ pilot Louge ที่ดอนเมืองล่ะ

Offline Redwings

• ATT01/08
  • นักรบ

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
pilot Louge ทั้งสองที่มีขายนะครับ ติดต่อพี่ที่คอยอำนวยความสะดวกใน Louge ได้เลย รู้สึกราคาจะถูกกว่าตามร้านหนังสือนะครับ กัปตันท่านบอกว่า ถ้าใครลงชื่อจองไว้ตอนแรกจะได้ ซีดี ด้วย เห็นว่าตอนเอามาวางทีแรกก้อมีซีดีแปะอยู่ที่ปกในด้วยอ่ะ อยากดูบ้าง  O37

Offline HarU

• ATT01/08
ซื้อมาละ จากสมาคมนักบิน เล่มละ 140 บาท เหนแล้วเศร้าวะ

p.s.>พี่ที่สมาคมเขาบอกว่ามีคนของรุ่นเราเข้าไปอ่าน แล้วพูดทำซึ้งว่า "ผมเพิ่งไปกินข้าวกับเขาเองก่อนเขาไป" แล้วหยิบไปอ่านสักพักหนึ่ง แต่ไม่ซื้อ  E39 แล้วบอกว่าจะมาอ่านที่นี้วันละบทแทน  - สอบนักบิน 308-    เพื่อนๆ คิดว่าใครคับ  O35

Offline GForce

• ATT01/08
ซื้อมาละ จากสมาคมนักบิน เล่มละ 140 บาท เหนแล้วเศร้าวะ

p.s.>พี่ที่สมาคมเขาบอกว่ามีคนของรุ่นเราเข้าไปอ่าน แล้วพูดทำซึ้งว่า "ผมเพิ่งไปกินข้าวกับเขาเองก่อนเขาไป" แล้วหยิบไปอ่านสักพักหนึ่ง แต่ไม่ซื้อ  E39 แล้วบอกว่าจะมาอ่านที่นี้วันละบทแทน  - สอบนักบิน 308-    เพื่อนๆ คิดว่าใครคับ  O35

เดาไม่ยากแฮะ  - นักบิน 301-

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
แวะมาแก้ต่าง ในฐานะที่ถูกพาดพิงครับ - นักบิน 309-
วันนั้นกะว่าจากลับไปซื้อ เเต่มีธุระเลยไม่ได้เข้าไปอีกเลย
เด๋วว่าถ้าเข้าไปที่บริษัทจาเเวะไปเอามาเเน่นอนครับ O07

Offline HarU

• ATT01/08
แวะมาแก้ต่าง ในฐานะที่ถูกพาดพิงครับ - นักบิน 309-
วันนั้นกะว่าจากลับไปซื้อ เเต่มีธุระเลยไม่ได้เข้าไปอีกเลย
เด๋วว่าถ้าเข้าไปที่บริษัทจาเเวะไปเอามาเเน่นอนครับ O07

O20 อ่าว ยังงี้แสดงว่าผมเดาผิดคน โทดทีน้าา

Offline Redwings

• ATT01/08
  • นักรบ
 O30 O30 O30

เฮอ เฮอ เดาผิดด้วยคน
ps. นึกว่าเป็นคนขายข้าว

O36

• ATT01/08
เออ กูก็เดาผิด Frontier นี่ล่กสุดๆ   O31

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
O30 O30 O30

เฮอ เฮอ เดาผิดด้วยคน
ps. นึกว่าเป็นคนขายข้าว

O36

กูก็ว่าแล้ว ว่าพวกคุณๆต้องเดาว่าเป็นคนขายข้าว แต่ขอโทษทีขอรับ กระผมยังไม่ได้เข้าไป บ เลยอ่า O33 O33 O33

ดีนะ Frontier มันเข้ามาตอบไว้ก่อน

ว่าแต่ ซื้อที่สมาคมไม่ได้ลดเหรอ E53 งั้นซื้อที่ Pilot lounge เลยก็ได้

วันนี้ไปงานเลี้ยงปีใหม่ของ Fleet B734 เจอพ่อเต้ด้วย (พ่อเต้ขอ Early อ่ะ ไม่กล้าถามว่าทำไมไม่อยู่ต่อ) เขาเข้ามาคุยเรื่องนี้นานพอควร

พ่อเต้ถามว่า "ตอนที่ได้ฟังคำพูดของบ๊อบเต้ ตอนขากลับ เป็นบ๊อบ Radio แล้วจะมีโอกาสไหมที่บ๊อบจะเป็นทั้ง PF และ PNF ไปพร้อมกัน" พ่อเต้ ถามถึงเรื่องนี้อยู่สักพักเลยทีเดียว
ซึ่งคำตอบในใจผมมีได้อย่างเดียวเลยว่า ถ้าบ๊อบ Radio เต้ต้องเป็นคนบินแน่นอน เพราะพวกเราโดนฝึกกันมาอย่างนั้น
และชั่วโมงบินตอนที่เครื่องตก ก็ยังไม่ได้สูงมากมายนัก แค่ ร้อยกว่า ชม ไม่น่าจะปล่อยให้เพื่อนบินไป Radio ไป ได้

คำถามนี้ทำให้รู้สึกเหมือนกับว่า พวกเราไม่เคยได้คุยกับญาติๆของเพื่อนเรากันเลยแฮะ ข้อมูลพื้นฐานที่จะมีแต่พวกเราเท่านั้นที่รู้ว่าระบบการฝึกของ BAC ในขณะนั้นเป็นอย่างไร ก็อยู่ในหัวพวกเรากันทุกคน
เราทำตามที่พี่เป้ (นายใหญ่ BAC) บอก มากเกินไปหรือเปล่า คือไม่พยายามให้ข่าวอะไรกับสื่อไหนๆ
(เหมือนเข้าข้างโจ_ยังไงไม่รู้แฮะ)

รู้สึกผิดจัง E08

• ATT01/08
ทำไมตอนกูฟัง ATC ที่ ขอ. เป็นเสียงเต้ Radio ก่อนหายจากจอเรดาห์อ่ะ คำพูดเต้ยังอยู่ในหัวอยู่เลย

"Heading indicator ผมดูไม่ได้ครับ เดี๋ยวผมจะบินตาม magnetic compass ไปก่อน"

เลยไม่รู้ว่าหลงสภาพหรือว่าเครื่องไม่ดีกันแน่

ราคาสมาคมอ่ะ 140 บาท ข้างนอกโดนฟันเพิ่มอีก 15 บาทมั้ง  - นักบิน 303-

Offline omskygangster

• ATT01/08

Offline Zeus

• ATT01/08
ทำไมตอนกูฟัง ATC ที่ ขอ. เป็นเสียงเต้ Radio ก่อนหายจากจอเรดาห์อ่ะ คำพูดเต้ยังอยู่ในหัวอยู่เลย

"Heading indicator ผมดูไม่ได้ครับ เดี๋ยวผมจะบินตาม magnetic compass ไปก่อน"

เลยไม่รู้ว่าหลงสภาพหรือว่าเครื่องไม่ดีกันแน่

ราคาสมาคมอ่ะ 140 บาท ข้างนอกโดนฟันเพิ่มอีก 15 บาทมั้ง  - นักบิน 303-

อันนั้นคือตอนท้ายสุดแล้ว แต่ก่อนหน้านั้น บ็อบพูดวิทยุมาตลอดทางเลย
แต่เท่าที่คุยกันนะ พ่อเต้ยังหวังอยู่เลย เพราะไปหามากี่ที่(นอกเหนือวิทยาศาสตร์นะ)เค้าก็บอกว่ายังอยู่ 

Offline Dan

• ATT01/08
ตัวเทปยังไม่ได้ฟังนะ แต่ที่จำได้คือ บ๊อบ radio อ่ะ

Offline peng_117

• Administrator
  • นักรบ
ตกลงหนังสือราคาเท่าไหร่เหรอ ยังไม่ได้ซื้อเลยอ่ะ
เห็นว่าตามร้่านก็มีใช่ไหม??

วันนี้ใน ข่าว 3 มิติ ก็พูดถึงหนังสือเล่มนี้นะ
ใครอ่านแล้วบ้าง เอามาเล่าให้ฟังหน่อย
ตอนคุยกับพ่อเต้ พ่อเขาบอกว่าเขียนเอง เล่าจากความจริงที่พ่อประสบมา
พ่อเต้และบ๊อบยังหวังอยู่ตลอดเลย ขอให้พบไวๆนะครับ