Author Topic: สอบ TAA เป็นอย่างไรบ้าง มาเล่าสู่กันฟังครับ  (Read 55488 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
RIP ผู้เสียชีวิตท่านนั้นด้วยครับ ขอให้ไปสบาย

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สมัครไม่ได้อ่า เรียนจบผมอาจเลิกเป็นนักบินอยู่ดี ไม่กลัวจ้า กล้าอยู่แล้ว หัดโวยเพื่อสิทธิของตัวเองบ้างก็ดี ไปเออออตามเขาหมดก็แย่นะเป็นนักบินก็ลำบากอ่า เออออห่อหมกหมด ไม่ตัดสินใจอะไรเองเลยก็ไม่ไหวะนะครับ

ผมแซวเล่นนะครับ  555+  O30

แต่ว่า ... ผมอยากฟังแนวคิดของคุณ friday13 เกี่ยวกับการเรียน CPL ที่ไทยและตลาดงานที่เมืองไทยอ่ะครับ  อยากรู้ว่าไปเจออะไรมามั่ง  ทั้งที่เรียนบินยังเรียนบินไม่ทันจบทำไมถึงได้อยากเลิกเป็นนักบิน?  ขอเบอร์โทรติดต่อหลังไมค์ได้ไหมครับ? (อันนี้พูดจริงนะครับ ไม่ได้แซวเล่นอีก)

O07

Offline Ryan

• ประชาชน
รู้สึกอยากรู้เหมือนกันคะ  ว่าคุณ friday13 พบเจอกับอะไรมาบ้าง  ถังได้มีทัศนคติเปลี่ยนไปกับอาชีพทีลงทุนลงแรงเรียนไป

ส่วนตัวเราเอง  สนใจแวดวงนี้มาหลายปี  ยอมรับว่าจากเริ่มต้นจนมาถึงวันนี้  ความคิดที่มีต่ออาชีพนี้เปลี่ยนไปเยอะ

เริ่มรู้จักคนที่ทำงานตรงนี้มากขึ้น  ก็รู้อะไรเพิ่มขึ้น  ของทุกอย่างมันมี 2 ด้านเสมอ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
จบได้ไหมเรื่องพวกนี้ ที่ไหนสายการบินไหน มันก็มี จะมาพูดแล้วมันได้อะไรขึ้นมาทั้งคุณ friday13 และคุณ ryan เอาเวลาที่จะคิดเรื่องพรรณนี้ไปทำอะไรให้มันดีกว่านี้ดีไหม เดี๋ยวบอร์ดมันจะกลายเป็นบอร์ดที่คุยแต่ไร้สาระ รบกวนพี่ admin ด้วย หลายคนเขาเริ่มรำคาญแล้ว

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมเห็นด้วยกันคุณ MustSurvive ยังไงใครจะเส้นไม่เส้น ขอให้จบแค่นี้นะครับ กฏก็คือกฏ ใครจะเรียนบินเองก็เรียน คนเราต้นทุนทางครอบครัว และชีวิตตัวเองต่างกัน ใครมองลยชีวิตมันก็เห็นแค่ทางตัน ใครมองบวกชีวิตยังมีความหวัง ผมว่ามารอผลกันดีกว่า แต่จะยังไงชีวิตก็ต้องเดินต่อไป

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
สมัครไม่ได้อ่า เรียนจบผมอาจเลิกเป็นนักบินอยู่ดี ไม่กลัวจ้า กล้าอยู่แล้ว หัดโวยเพื่อสิทธิของตัวเองบ้างก็ดี ไปเออออตามเขาหมดก็แย่นะเป็นนักบินก็ลำบากอ่า เออออห่อหมกหมด ไม่ตัดสินใจอะไรเองเลยก็ไม่ไหวะนะครับ
อยากรู้ด้วยครับ เพื่อจะได้เป็นวิทยาธานกับน้องๆ ท่านอื่นๆ ด้วย ว่าน้องเจออะไรมาบ้าง จะได้มาแชร์กัน ที่นี่ควรจะเป็นสังคมแห่งการแบ่งปันนะครับ ถ้าเข้าใจผิดถูกยังงัย เพื่อจะได้ช่วยเตือนกันปรับความเข้าใจกันด้วย ครับบบ

Offline colayaki

• ทหารเลว
  • *
อยากรู้ด้วยครับ เพื่อจะได้เป็นวิทยาธานกับน้องๆ ท่านอื่นๆ ด้วย ว่าน้องเจออะไรมาบ้าง จะได้มาแชร์กัน ที่นี่ควรจะเป็นสังคมแห่งการแบ่งปันนะครับ ถ้าเข้าใจผิดถูกยังงัย เพื่อจะได้ช่วยเตือนกันปรับความเข้าใจกันด้วย ครับบบ
ผมเห็นด้วยนะครับ
ผมอยากทราบความคิดเห็นทั้งสองด้าน เพราะมันจะได้ให้น้องๆ ได้ตัดสินใจได้ดีขึ้น
ผมเชื่อว่าความจริงยังไงมันก็คือความจริงครับ ถึงแม้บางครั้งมันจะดูไม่ดียังไงก็คือความจริง
ที่ทุกคนควรจะรับรู้นะครับ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
เท่าที่ทราบ การมุ่งเน้นโฆษณาแต่ลืมใส่ใจคุณภาพคือสิ่งที่คุณ friday13 แกเคยโพสไว้ในหลายกระทู้ แต่ไอ้เรื่องแบบนี้เราตัดสินใจเองไม่ใช่เหรอที่ไปเลือกเรียนกับเขา แล้วทำไม่เรียนต่างประเทศไปเลย จะได้รู้ว่าที่ไหนคุณภาพกว่ากัน หรือไม่คุณก็ไปร้องเรียนสถานที่ๆคุณเรียนว่าเขาควรปรับปรุงยังไง แล้วในหลายๆการตอบคุณเหมือนคนกำลังโมโหกับสิ่งที่คุณกำลังพบเจอมาหน่ะครับ ส่วนไอ้เรื่องบะหมี่ ก๋วยเตี๋ยว มันก็สมควรแล้วเหรอที่คุณจะมานั่งโพสในขณะที่คนอื่นเขาสอบกัน ใจเย็นๆแล้วค่อยๆใช้คำพูดให้สุภาพดีกว่ามาพิมพ์ๆยาวๆ แล้วก็ไป                              จากประสพการณ์ที่ผมจบต่างประเทศ ผมพอมองออกว่า การที่เราโดนหลอกไปเรียนที่ๆไม่เหมือนในความคิดเรามันเป็นไง จ่ายไปแสนแพง ที่เรียนกลายเป็นห้องแถว ครูเป็นแขก ทั้งๆที่เป๊นออสเตรเลีย บางเอเย่นการศึกษาต่อรับเงินไปเงียบ วีซ่าขอ 5 เดือนไม่ได้ ไม่ตามให้ เป็นไงผมก็เจอหมด โรงเรียนการบินที่ออสผมไปดูมาหมดละ แต่ไม่เอาเพราะอยากสอบ sp มากกว่า จึงมาสอบนี่แหละ
« Last Edit: 16 August 2012, 18:27:50 +07 by MustSurvive »

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
ปีนี้จะรับสาวๆเยอะ อีก20ปี มาบินกับสาวๆทีรับมาแล้วจะเฉาใจน่ะพี่ ขาดขาเหล้าด้วยน่ะ :))   - นักบิน 301- - นักบิน 301-

Offline friday13

• ประชาชน
(ถึงใครไม่ทราบไม่ได้อ่านละเอียด) ตั้งใจว่าอาจจะทำโดดร่มลงทะเล เป็นพวก extreme อ่ะ อยู่ในช่วงดูข้อมูลแหละ ผมเป็นนักลงทุนอยู่ในวงการตลาดหุ้นมา5ปีได้อยู่ แค่อยากจะมาบิน ก็เลยไม่ได้คิดอะไรมาก กับเรื่องทุนสายการบินอะไรอ่ะครับ ทุกคนย่อมมีทางเลือกนะ ไม่ต้องกลัวหรอกว่าผมจะไม่เกรียน หากได้ก็ได้ขับเครื่องใหญ่ประสบการณ์ใหม่ๆ ไม่ได้ก็บินเอาสนุก มันไม่ได้เดือดร้อนเท่าไหร่สำหรับผม ผมก็เลยไม่คิดมาก หากผมทำสนามบินแล้วซื้อเครื่องได้นะ ก็ยินดีช่วยเรื่อง re-current license พวกถือ cpl แหละ ผมก็คงไม่ใจดำหน้าเลือดหน้าเงิน เหมือนที่โรงเรียนการบินอื่นๆนะ revenue source ของผมมันมาจากอย่างอื่นครับไม่ใช่การบินหรอก ผมก็คงไม่คิดว่าทุกๆคนจะต้องเป็นนักบินตลอดชีวิตหรอก จริงๆ ผมคงเลิกเล่น webboard แล้วนะภรรยาผมไม่ชอบให้ผมมีสังคมออนไลน์ (แอบไม่รู้เหตุผล) ขอให้โชคดีและเป็นนักบินทุกท่าน หากว่างๆ ลองไปดำน้ำกันดูสิ สนุกนะครับ เพื่อจะได้สำรวจโลกให้ครบ ทั้งฟ้า บนดินและใต้ทะเล สู้ๆทุกท่านอะไรสนุกๆมีอีกเยอะแยะนะ