Author Topic: มีท่านใดเรียนcpl ทุนส่วนตัวบ้างครับ อยากสอบถามความคิกเห็นครับผม  (Read 9000 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline colayaki

• ทหารเลว
  • *
ไม่ทราบว่ามีม่านใดเรียน cpl ทุนส่วนตัวบ้างครับ
อยากสอบถามความคิดเห็น เกี่ยวกับรายละเอียด
หรือความคิดเห็นอื่นๆอะครับ
ขอบคุณครับผม

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ในนี้เลยครับ

http://www.saknid.com/index.php/topic,3825.0.html
http://www.saknid.com/index.php/topic,3465.0.html
เรียนทุนส่วนตัวกันที่ไหนดีครับเนี่ยยยยย แอร์เอเซียอย่าลืมสอบกันนะครับ  O30 O30 O30 O30 O30 O30 O30 O30

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับ
พอดีอยากรู้ที่ทางงานอะไรประมาณนี่อะครับ

Offline friday13

• ประชาชน
เอ่อ ถ้าเป็นไปได้ หรือไม่ได้กระสันต์อยากจะบินจริงๆ แนะนำว่าอย่าเรียนครับ หางานยากมากๆ ครูบินหลายๆท่านในโรงเรียนการบินหลายๆ แห่งก็จ้องที่จะเข้า airline เหมือนกัน และไหนจะนักบินทหารอากาศอีก คู่แข่งเก่งกว่าคุณแน่นอน ไม่รู้ว่า cpl โง่ๆ 220-250 จะอาอะไรไปสู็นะ ต่อให้เก็บเพิ่มอีก 500 ชม.เลย หากไม่มีเส้นเข้า airline ผมว่าหนักเหมือนกันนะ เพราะบ้านเราทหารก็ยังเส้นใหญ่ๆ อยู่นะครับ อีที่บอกว่าต่อไปไม่รับทหารอากาศที่ไม่แล้วหรือไม่มีทหารอากาศให้รับแล้ว รวมถึงที่เขาบอกว่าชม. millitary type แล้ว ทหารอากาศเขามีทางแก้ครับ เขาไปเก็บชม.ราคาถูกๆได้ที่กองบิน 604 แล้วก็สอบ cpl ครับ ไม่เห็นจะยาก และเรื่องการรับทุนครูการบินอีก หากไม่เก่งจริงจังก็คงไม่ได้หรอกครับ จะมาเรียนมึนๆแล้วป็นครูการบินมันไม่มีทาง ทั้ง 3 เหตุผลนี้มันเป็นการตลาดของสถาบันการบินเพื่อให้พวกคุณๆ เข้ามาสมัครเรียนครับ

ปล. ผมขอโทษทหารอากาศด้วย ผมไม่ได้ตั้งใจว่าพวกท่านนะครับ แต่มันเป็นแบบนี้จริงๆ ผมว่ามันปฏิเสธยากนะครับ โดยรวมแล้วผมก็เชื่อว่าพวกคุณมีความสามารถที่ดีอยู่แล้ว หลายๆท่านก็ดีครับ ผมนับถือ (ผมเองก็เป็นศิษย์นักบินทหาร ครับ) 

ผมเป็นไอ้บ้าที่ไม่สอบ sp ของที่ใดเลย แล้วมาเรียนเอง ผมก็รู้สึกเสียดายนะ ทุกวันนี้ แต่คงแก้ไขไม่ทันแล้ว ความคิดตอนนี้คือ "ถ้าถอยผมขาดทุน ถ้าลุยก็ไร้จุดหมาย" ก็เลยอยู่วันๆหนึ่งให้มีความสุขไปพอใจแล้ว ในโรงเรียนการบิน เพื่อนๆดีครับ เส้นใหญ่ๆ ด้วย แต่เรื่องสมัครงานมันตัวใครตัวมันครับ หากคิดว่าจะมาหา connection ไปเรียนป.โทเถอะ

• ทหารเลว
  • *
ครับผม
โดยส่วนตัวแล้วผมอยากเรียนบินมากครับ
แต่ก็ไม่อยากรบกวนที่บ้านมาก
อยากทำงานการบินไม่จำเป็นต้องสายการบินใหญ่ก็ได้ขอแค่ให้ได้บิน
เลยไม่ทราบว่า ตำแหน่งงานจะมีกว้างไหม
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นมากเลยนะครบ เป็นประโยชน์มาก ๆ เลย
ผมอยากได้ความคิดเห็นของทุก ๆ คนมาช่วยกันคุยเรื่องประเด็นนี้มากเลยครับ
ผมเชื่อแน่ว่ามีอีกหลาย ๆ คนที่อยากได้คำตอบของคำถามนี้แน่ ๆ
ขอบคุณครับ

Offline Insig

• ประชาชน
คุณ friday 13 พูดถูกครับ เรื่องเรียนบินเอง บ้านมีฐานะก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าไม่ จงคิดให้หนักครับ
เรื่องการทำงาน Airline นั้นผมพอมีคนรู้จักที่เดินตามทางสายนั้น ก็ต้องยอมรับครับว่าเหนื่อยกว่าจะได้
แต่ก็เป็นไปได้ ถึงแม้ว่าโอกาสจะน้อยลงก็ตาม
เรื่องงานนักบินในไทย อันนี้ต้องยอมรับว่าไม่เหมือนฝั่งตะวันตกที่มีงานให้เลือกเยอะกว่า (แต่นักบินเค้าก็เยาะตามนะครับ)
บ้านเรา อาชีพนี้ยังเป็นยอดพีรามิดแหลมๆอยู่

สรุปคือ SP ให้โอกาสคุณมากที่สุด เสี่ยงน้อยกว่า
QP เหมาะกับการดิ้นรนถ้าคุณไม่มีทางเลือก อายุเกินฯลฯ แต่อย่าลืม โอกาสที่ลดลง และค่าใช้จ่ายที่คุณต้องแบกรับ

บางทีถ้ามองให้กว้างกว่าเดิม
การอยู่บนฟ้า อาจไม่จำเป็นต้องเริ่มจาก Airline
Heli ใบพัด sight-seeing หรือแม้แต่ ATC ก็ทำให้คุณได้เข้าใกล้อาชีพนี้ยิ่งขึ้น
เมื่อถึงตอนนั้น คุณจะได้เข้าใจตัวคุณมากขึ้น ว่าคุณรักที่จะอยู่บนฟ้าจริงหรือเปล่า???

Offline friday13

• ประชาชน
Insig พูดถูกแต่หากมีปัญญาจ่ายอีกมุมนึงก็ควรรีบเรียนเพราะถือใบอนุญาตก่อนก็เท่ากับเก็บชม.บินได้ก่อน sp มันสอบยากเกินความเป็นนักบิน หลายๆปัจจัย ผมanti นะสุดท้ายนักบินเก่งตามประสบการณ์บิน ส่วนพวกดิ้นรนส่วนมากที่ผิดหวัง เพราะอายุนั่นแหละ อายุมากภารรรมทางการเงินมันมาตามนะ หากจะเรียนก็จง ไปเรียนเมืองนอกแล้วเรียนให้จบ frozen atpl ดีกว่า รวมกินอยู่ก็สัก4-5 ล้านนะ มีtype กับมาด้วยเป็นfull motion sim เรียนในไทยแม่งซ๊กกระด๋อย 2ล้านกว่าบินได้แต่เศษเหล็ก