Author Topic: พวกพี่ๆมีใครทำlasikเเล้วสอบได้บ้่างป่าวครับ  (Read 21414 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline praemfly

• ประชาชน
ได้ยินเเต่ว่า ทำlasikสอบได้เเต่ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆของคนที่ทำlasikเเล้วได้เป็นนักบินจริงๆ
พวกพี่มีบ้างป่าวครับ ผมสงสัย  E53

Offline panyoy

• เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • อากาเส ยนติอิทธิยา
ทำเลสิกไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ
ไม่ต้องใช้ร่างกายหนักๆแบบนักบินรบ
แต่รอคนทำมาคอนเฟริมอีกทีก้อได้คับ

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
พี่ทำมาครับ
ทำตอน 1 ปีก่อนตรวจร่างกายถึงจะผ่าน

มันขึ้นอยู่ที่ก่อนทำสายตาเป็นอย่างไรบ้างนะ

สายตาน้องเท่าไหร่ละครับจะได้บอกให้ว่าได้หรือไม่ได้
 O15 O15 O15

• ประชาชน
 ผมสั้น 375 เอียง 400 ครับ นัดทำlasikวันทีุ่6เดือนหน้าครับ  E53
ก่อนทำพี่สั้นเท่าไรครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
เคยได้ยินมาว่าถ้าทำแล้วมันสั้นไม่เกินก็ผ่าน แต่คงมีระยะเวลาอย่างที่พี่เค้าบอกไว้  Bitch1

• ประชาชน
เคยได้ยินมาว่าถ้าทำแล้วมันสั้นไม่เกินก็ผ่าน แต่คงมีระยะเวลาอย่างที่พี่เค้าบอกไว้  Bitch1
E53ถ้าทำlasikเเล้วสั้นไม่เกินนี่ ต้องเหลือได้ไม่เกินเท่าไรครับ พอมีใครทราบมั้ยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ทำเลสิกมา สอบนักบินได้แน่นอนครับ (แต่ทำก่อนตรวจร่างกายนานกว่า 1 ปีขึ้นไป)

ทำแล้วสั้นอีกที ก็เอาแว่นไปสอบน่าจะได้ครับ
พี่ไม่ได้ทำเลสิกนะ แต่ก็เพิ่งจะเริ่มสั้น ราวๆ 100 ก็พกแว่นไปตรวจประจำปี ผ่านสบายบรื๋อ
เดี๋ยวนี้ใส่แว่นก็ผ่านได้ครับ แต่จะต้องพกแว่น 2 อันเสมอ (กันอันนึงเจ๊ง)

แต่ไม่แน่ใจเรื่องตัวเลขว่าสามารถสั้นได้เท่าไหร่เช่นกันครับ รอผู้รู้ครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
สั้นได้ไม่เกินสามร้อยครับ ไอ้สองร้อยอ่ะไม่ต้องทำเลสิกก็ผ่าน แต่มันกลัวไม่หล่อครับพี่น้อง E39 E39 E39

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
แล้วได้ผลปะล่ะ

ได้เป็นดาราเลยนะเมริงงงงง
 O30 O30 O30

Offline omskygangster

• ATT01/08

O30 O30 O30

ตบเองเลยนะ  O20

• Moderator
  • ราชาเทวะ

O30 O30 O30

ตุ๊ย!!! O33

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ

O30 O30 O30

นึกว่ามีคนอื่นมาเม้นท์ให้
ที่แท้ก็....
 Pass1

Offline Zeus

• ATT01/08
ทำไมกูคุ้นๆว่าก่อนทำสั้นได้ไม่เกิน500นะ
ไม่รู้ว่ากฎเปลี่ยนหรือเปล่า
แต่ตัวเลข500นี่มีแน่ๆ ไปเปิดหาดู O30

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ทำไมกูคุ้นๆว่าก่อนทำสั้นได้ไม่เกิน500นะ
แต่ตัวเลข500นี่มีแน่ๆ ไปเปิดหาดู O30

เอาอีกแระ ตัวเลขนี้มีแน่ๆ มาอีกแระ  O31

E25 ขอยกมือว่าเป็นอีกคนที่ทำเลสิกมา ก่อนทำ 150-175
หลังทำ 0-0 ทำมา 3 ปีแล้วก่อนสอบ ช่วงที่ไปสอบก็ตาก็เสื่อมลงไปบ้างแล้ว
ท้ายที่สุดก็ต้องเอาแว่นไปสอบอยู่ดี ตัดแว่นไป 50-0 ก็ผ่านมาได้
เจ้าหน้าที่บอกว่าสั้นแค่นั้นไม่ต้องทำ lasik ก็ได้ (แล้วคนนอกจะรู้มั้ยเนี่ย)

สรุป ตรวจร่างกายยอมให้สั้นได้ไม่เกิน 300 ครับ ส่วน lasik เค้าดูด้วยว่าก่อนทำ
สายตาเท่าไหร่ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะ 700-800 ถ้าเกินกว่านี้ต่อให้ทำมา 0-0 ก็ไม่ผ่านจ้า
เพราะเค้าให้เอาใบรับรองทำ lasik มาด้วย มันจะบอกว่าก่อนทำสั้นเท่าไหร่

• Moderator
  • ราชาเทวะ
 E39 ทำเลสิกเนี่ย มีใบรับรองด้วยเหรอ

เอาอีกแระ ตัวเลขนี้มีแน่ๆ มาอีกแระ  O31

คนนี้เค้าชอบคุ้นครับ ประจำ Chill1

Offline Zeus

• ATT01/08

คนนี้เค้าชอบคุ้นครับ ประจำ Chill1

ก็มันคุ้นจริงนี่หว่า

http://tgpilotrecruitment.com/webboard/index.php?topic=783.0
***(#rep4นี่คุ้นๆนะ) E06

Offline Dan

• ATT01/08
E39 ทำเลสิกเนี่ย มีใบรับรองด้วยเหรอ

ก็เหมือนๆกับใบรับรองแพทย์อ่ะนะ  Full1

Offline Dexa

• Administrator
เวชศาสตร์ ไม่มีเครื่องตรวจวัด ความโค้งเลนส์ตา
ทำมาเลย ตรวจยังไงก็ไม่เจอ
มีเพื่อนทำมาอยู่ ไม่ได้บอกว่าทำ
ผ่านเรียบร้อย   E47

Offline Dan

• ATT01/08
เวชศาสตร์ ไม่มีเครื่องตรวจวัด ความโค้งเลนส์ตา
มีเพื่อนทำมาอยู่ ไม่ได้บอกว่าทำ

จิงอยู่ที่เวชศาสตร์ไม่มีเครื่องตรวจ ความโค้งเลนส์ตา
แต่หมอเวชศาสตร์เองก็มีประสบการณ์มากพอควร เค้าจะเรียกไปดูทีละคน
ถ้า lasik มันมองเห็นอยู่แล้ว ส่วน PRK ก็มีโอกาสที่จะมองไม่เห็น
แต่เวชศาสตร์มีเครื่องตรวจ glare นะครับ แต่ไม่ได้ตรวจทุกคน
จะตรวจเฉพาะคนที่คาดว่าจะมีปัญหาเท่านั้น (ผมเป็นคนหนึ่งที่ถูกตรวจ)
ทางที่ดีก็บอกเค้าไปตามตรงดีกว่าคับ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
เพื่อนผมเกิน500 แถมยังไม่ครบปี O20ก้อเห็นมานผ่านไปรอบกัปตันได้นะ

Offline Dexa

• Administrator

จิงอยู่ที่เวชศาสตร์ไม่มีเครื่องตรวจ ความโค้งเลนส์ตา
แต่หมอเวชศาสตร์เองก็มีประสบการณ์มากพอควร เค้าจะเรียกไปดูทีละคน
ถ้า lasik มันมองเห็นอยู่แล้ว ส่วน PRK ก็มีโอกาสที่จะมองไม่เห็น
แต่เวชศาสตร์มีเครื่องตรวจ glare นะครับ แต่ไม่ได้ตรวจทุกคน
จะตรวจเฉพาะคนที่คาดว่าจะมีปัญหาเท่านั้น (ผมเป็นคนหนึ่งที่ถูกตรวจ)
ทางที่ดีก็บอกเค้าไปตามตรงดีกว่าคับ

อืม งั้นไป ทำ PRK น่าจะดีที่สุด
แต่ก็ทำก่อนสมัคร สัก 1ปีขึ้นไป ปลอดภัยที่สุด