Author Topic: เพื่อนๆมีเทคนิดทำ memory test ในรอบโปรยังไงกันบ้างครับ  (Read 8082 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline noki1150

• ประชาชน
ผมเปนที่คนที่ทำข้อสอบmemory test ได้แย่มากครับจำได้ไม่เกืน5 เลยอยากให้เพื่อนพี่น้อง แชร์เทคนิคกันหน่อยคับ เหนรอบโปร นี้ยากมาก     
เท่าที่ผมรุ้ก็ แปลงตัวเลขให้เปนรูปหรือเรื่องราว อีกอันก็สร้างตาราง grid ในหัว ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพื่อนพอจะทราบหรือมีเทคนิคบ้างไหมครับ ขอบคุนคับ E08

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
ถ้าเป็นของรอบโปร ในส่วนของตารางตัวเลขผมจะตั้งเอมไว้เลยครับ ใน2 นาทีที่เค้าให้ท่อง ท่อง ครึ่งนึงของตารางทั้งหมดให้ขึ้นใจ ก่อนโปรจะสั่งให้พลิกหน้าต่อไป ก็จำเพิ่ทอีก ตัวหรือสองตัว    ถ้าตารางตัวอักษรก็ให้แปลงตัวอักษรเป็นคำศัพท์ที่เรารู้จักแล้วตั้งเป้าไปที่ครึ่งนึงก่อนเหมือนกัน แล้วค่อยเพิ่ม ตัวที่เด่นๆอีกซักตัวสองตัวช่วงท้าย  ส่วนถ้าเป็นตารางรูปภาพ ก็เอารูปในแต่ละแถวมาแต่งเรื่องครับ (โดยส่วนตัวแล้ว ตัวเลขยากสุด แล้วก็มาตัวอักษร ส่วนรูปภาพง่ายสุดครับ)

Offline plaatong26

• ประชาชน
ผมเปนที่คนที่ทำข้อสอบmemory test ได้แย่มากครับจำได้ไม่เกืน5 เลยอยากให้เพื่อนพี่น้อง แชร์เทคนิคกันหน่อยคับ เหนรอบโปร นี้ยากมาก    
เท่าที่ผมรุ้ก็ แปลงตัวเลขให้เปนรูปหรือเรื่องราว อีกอันก็สร้างตาราง grid ในหัว ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพื่อนพอจะทราบหรือมีเทคนิคบ้างไหมครับ ขอบคุนคับ E08

ไม่เกินห้า เหมือนผมเลยครับ
ผมสัมภาษรอบกัปตันม่ะวาน ตาราง 5*5 จำไปได้ แค่ 3 เองคับ  CRY CRY  O14
O31  - สอบนักบิน 306-
« Last Edit: 26 July 2012, 07:18:57 +07 by plaatong26 »

Offline plaatong26

• ประชาชน

ไม่เกินห้า เหมือนผมเลยครับ
ผมสัมภาษรอบกัปตันม่ะวาน ตาราง 5*5 จำไปได้ แค่ 3 เองคับ  CRY CRY  O14
O31  - สอบนักบิน 306-

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมใช้วิธีจำมุมก่อนครับ จำสี่มุม แล้วค่อยจำที่ซ้ำกับสี่มุมนั้น ถ้าเวลาเหลือก็ค่อยไปจำอย่างอื่น

อย่าจำทีเดียวหมดครับ จำมุมก่อน แล้วทวนของเดิม แล้วค่อยไปจำของใหม่

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
กินน้ำมันตับปลาเยอะๆ นั่งสมาธิ สวดมนต์ ฯลฯ

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
ผมใช้หาความสัมพันธ์อะไรก็ได้ครับเท่าที่จะนึกออก