Author Topic: แนวข้อสอบเลขของ TAA  (Read 38817 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AJJP

• ประชาชน
ใครเคยไปสอบปีก่อนๆบ้างคะ แบบว่าต้องอ่านบทอะไรบ้าง หรือว่าออกเลขพื้นฐานบวกลบคูณหาร เน้นให้เราทำเร็วๆ

ขอบคุณมากค่ะ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
Air Asia ไม่มีคำว่าพื้นฐานเลยครับ ไม่ได้ขู่ แต่มันคือ เรื่องจริง

เหมือน Entrance วิศวะ ครับ  ปีก่อนอ่ะครับ ถ้าไม่มีพื้นฐานฟิสิกส์ เลข มอปลายเลย แนะนำว่า ให้ทำใจ ครับ เพราะผม ก็ไม่มีพื้นฐานเลย ทำไป 4 ข้อจาก 100 ข้อครับ ปีก่อน แต่ปีนี้..................

เลข ดิฟ เดท อินทิเกรด ล็อค เยอะครับ

ผมจัดเต็มแน่นอนครับ ซุ่มอ่านมาหลายเดือนแล้ว  E37 ไม่มีทางเลือกแล้วหนิเนอะ

« Last Edit: 26 July 2012, 00:10:45 +07 by MustSurvive »

• ประชาชน
ถึงจะเรียนสายวิทย์ แต่ข้อไว้อาลัยให้ข้อสอบล่วงหน้า 10 วินาที  E21
เรียนไปไม่เคยได้ใช้งานเลยพวก calculus log function เนี่ย อยู่ในความทรงจำในส่วนลึกที่สุดของหัวใจค่ะ
หนังสืออะไรก็ยกให้คนอื่นไปหมดอล้ว  E47

• นักรบ
  • **
ถึงจะเรียนสายวิทย์ แต่ข้อไว้อาลัยให้ข้อสอบล่วงหน้า 10 วินาที  E21
เรียนไปไม่เคยได้ใช้งานเลยพวก calculus log function เนี่ย อยู่ในความทรงจำในส่วนลึกที่สุดของหัวใจค่ะ
หนังสืออะไรก็ยกให้คนอื่นไปหมดอล้ว  E47

ถ้าแนวข้อสอบ ไม่ค่อยอยากให้โพสในนี้กันเท่าไหร่ ว่าจะตั้งกลุ่ม เตรียมแอร์เอเชียในเฟส ^^ แต่มีเมลไม่กี่คนเองครับ

• ประชาชน
ขอรวมกลุ่มด้วยคนได้ป่่าวคะ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
ยากกว่าข้อสอบentrance ครับ  ฟิสิกส์นี่ ออกถึงเนื้อหาของฟิสิกส์1 ที่คนเรียนวิศวะจะได้เรียนตอนอยู่ปี1 แล้วเลขนี่คล้ายๆข้อสอบโอลิมปิก แคลคูลัส โดยรวมออกถึงแคล1 ครับ แต่ก็อาจมีได้ ที่มี integrate 2 หรือ 3 ชั้นหลุดมา  และordinary differential equation ก็เห็นว่าเคยมีนะครับ  อ่ออ แล้วมี เคมี กะ ชีวะด้วยครับ  ส่วนภาษาอังกฤษ part listening นี่ ยากกว่า toefl กับ ielts ครับ

ปล  ปีแล้วผมไม่ได้สอบ  แต่ฟังจากเพื่อนที่สอบติดแต่สละสิทธิ์มาครับ

• ประชาชน
สงสัยนิดนึง ว่าเรียนบิน ต้อง diff calculus หรือ log diff อะไรด้วยเหรอคะ
ไม่เข้าใจจริงจัง

ส่วนชีว+เคมี รวมอยู่ใน part ไหนคะ ap test หรือเปล่า พวกเลขลำดับอนุกรมอยู่ใน part เลขเองหรือ aptitude ??

สอบครั้งแรก ไม่มีประสบการณ์อะไรเลย ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 26 July 2012, 13:27:23 +07 by AJJP »

• นักรบ
  • **
ทำไมเพื่อนหลายคนที่ได้บอก ฟิสิกส์มอปลาย หว่า ผมเคยถาม เขาบอกอ่านแบบเอ็นก็พอ แต่สุดท้าย ผมก็ไม่รู้ว่าเอ็นมันยากระดับไหน เพราะไม่เคย เอ็น แต่หลายพนแนะนำประกิตเผ่ามาอะครับ

• นักรบ
ทำไมเพื่อนหลายคนที่ได้บอก ฟิสิกส์มอปลาย หว่า ผมเคยถาม เขาบอกอ่านแบบเอ็นก็พอ แต่สุดท้าย ผมก็ไม่รู้ว่าเอ็นมันยากระดับไหน เพราะไม่เคย เอ็น แต่หลายพนแนะนำประกิตเผ่ามาอะครับ

ถ้าอ่านapplied physics ของอาจารย์เผ่าแล้วเข้าใจหมด รับรองว่าทำฟิสิกส์ได้ส่วนใหญ่ครับ เพราะในหนังสือแกมีทั้งโจทย์โอลิมปิก เอ็นทรานซ์ และก็พื้นฐานวิศว ปนๆกันอยู่ครับ (เพราะระดับมหาลัยเห็นว่ามีแทรกมาไม่กี่ข้อ) 

ส่วน คห บน ถึงผมไม่เคยสอบ แต่คิดว่า ที่เค้าเอาเลขยากๆมาออก เวลาไปบิน ไม่ได้ใช้หรอกครับ  แต่เค้าเอาออกมา เพราะรอบแรกคนสอบเยอะ ข้อสอบรอบแรกของTAA มีไว้คัดคนออกโดยเฉพาะครับ  ส่วนเลขอนุกรม ที่ให้ตัวเลขมาหลายๆตัว ตามลำดับ แล้ว ถามว่าอันดับต่อไปคืออะไร   น่าจะอยู่ในpaper aptitude ครับ   อิอิ  ตอนแรกว่าจะไปสอบเหมือนกัน แต่ ไม่มีเวลาอ่านเลย  กำลังมุ่งฟิตของการบินไทยอยู่ด้วย - สอบนักบิน 308- 

• นักรบ
  • **
งั้นเน้นการบินไทยครับ ผมแบนอยู่ จึงไม่เหลือตัวเลือกใด ^^

• นักรบ
สู้ๆครับ โอกาสมาแล้ว ทำให้เต็มที่ (ผมก็ต้องบอกตัวเองด้วย) E30 E30

• ประชาชน
อยากจะมีห้อง chat online สำหรับคนเตรียมสอบไว้คุยกัน จะคุยกันที่ไหนดีคะ O35

Offline pumpchiii

• ประชาชน
สอบครั้งที่แล้ว ผมจำได้ว่าเลขมีข้อสอบประมาณ ม.1 ถึง 6 ได้เลยครับ (จำได้ว่าออกเรื่อง limit หลายข้อเลย)

ส่วนฟิสิกส์นี่โจทย์ยาวมาก อ่านกันไม่ทันเลย

มีอะไรปรึกษากันในกระทู้นี้เลยก็ดีเหมือนกันนะครับ หรือว่าอยากจะทำเป็น group ในเฟสก็ได้ ^^

ผมเองครั้งสุดท้ายสำหรับ TAA แล้ว ส่วน TG ก็ยังอยู่ในช่วงแบนจากปีที่แล้วอยู่ ต้องพยายามครับ มีอะไรก็มา share กันครับ

O19

Offline JesusZell

• ประชาชน
ของผมครั้งสุดท้ายทั้งสองอย่างเลย

ถ้าตก TG รอบนี้ก็แบนสามปีอายุเกิน

ถ้าตกTAA รอบนี้ปีหน้าก็เกินเหมือนกัน

ขอให้ผ่านได้ซักทางละกันโอกาสสุดท้ายในชีวิตแล้วสินะ
 - สอบนักบิน 306-

• นักรบ
  • **
สนใจ Line กลุ่ม ....ทิ้งเบอร์ไว้ใน PM ผมนะครับ หรือ whatsapp ก็ได้ แต่สร้างกลุ่มใน Line ไว้แล้วอะครับ

ไม่เหมาะกับ

1. ทำงานแล้วไม่อยากให้ข้อความเด้งหลายรอบ
2. คนที่ไม่จริงจังในการสอบ
3. คนไม่สุภาพ
 E22

ถ้าสนใจทิ้งเบอร์ไว้ใน PM แล้วผมจะ add ไปครับ ตอนนี้มี 9 คนรวมผม แต่ก็รู้จักกันมาจากปีที่แล้วครับ ส่วนใหญ่ โดนหางม่วงแบน ^^ O30

ขอบคุณครับ

• ประชาชน
ไม่มี line ไม่มี whtapp

เล่น msn อะไรพวกนี้ได้ป่าวคะ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ของผมยังดี ปีนี้ TAA รอบสุดท้าย แต่ปีหน้ายังลุ้น TG ต่อได้อยู่ อิอิ E08 E08 E08

Offline Sealess

• ประชาชน
สนใจ Line กลุ่ม ....ทิ้งเบอร์ไว้ใน PM ผมนะครับ หรือ whatsapp ก็ได้ แต่สร้างกลุ่มใน Line ไว้แล้วอะครับ

ไม่เหมาะกับ

1. ทำงานแล้วไม่อยากให้ข้อความเด้งหลายรอบ
2. คนที่ไม่จริงจังในการสอบ
3. คนไม่สุภาพ
 E22

ถ้าสนใจทิ้งเบอร์ไว้ใน PM แล้วผมจะ add ไปครับ ตอนนี้มี 9 คนรวมผม แต่ก็รู้จักกันมาจากปีที่แล้วครับ ส่วนใหญ่ โดนหางม่วงแบน ^^ O30

ขอบคุณครับ

PM ไปแล้วนะครับ รบกวนด้วยครับ

• นักรบ
  • **
ไม่มี line ไม่มี whtapp

เล่น msn อะไรพวกนี้ได้ป่าวคะ

ผมเล่น msn กับ facebook chat ครับ เดี๋ยวผมมีไรก็มาบอกต่อแล้วกัน ^^  ตอนนี้จะนัดติวคร่าวๆกันนะครับ 10.00-12.00 พัก 13.00-17.00 วันอาทิตย์ ตอนนี้น่าจะมีบ้าง แต่ไม่รู้กี่คน ติดต่อมาหลังไมค์นะครับ ^^

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *
เวลาสอบ 9:00-15:00
3 วิชา วิชาละ 100ข้อ
อยากทราบว่า
1. เวลาที่ใช้สอบแต่ละวิชา กี่ชม นาที
2. การคิดคะแนน เช่น ถูก + ผิด - ยังไงบ้าง
3. เฟคเตอร์ความสำคัญแต่ละวิชา มีป่าว หรือ เฉลี่ยรวม

• ประชาชน
@mustsurvive   ได้ add msn ไปแล้วนะคะ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
เอาเป็นสร้างกลุ่มในเฟซบุ๊คแทนไหมครับ ผมว่าน่าจะทำให้แชร์ไฟล์อะไรกันสะดวกขึ้น และอีกอย่าง ผมว่าน่าจะเล่นเฟซกันทุกคนด้วยอ่าครับ

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เอาเป็นสร้างกลุ่มในเฟซบุ๊คแทนไหมครับ ผมว่าน่าจะทำให้แชร์ไฟล์อะไรกันสะดวกขึ้น และอีกอย่าง ผมว่าน่าจะเล่นเฟซกันทุกคนด้วยอ่าครับ
ใช่ครับ เป็น FB Work กว่านะครับ :)

• ประชาชน

• นักรบ
  • **
อยากสร้างเฟสกลุ่มไว้ครับ แต่ผมขอสอบถามหน่อยว่า เวลาสมัครงาน เขาเช็คเฟสบุ๊คไหมครับ เคยเห็นมีพี่คนนึงบอกว่าเขาเช็คกัน ^^

ผมหวั่นมากๆเลย

Offline skykick59

• ประชาชน
ข้อสอบ TAA นี่ ปกติทำกี่ข้อผ่านครับ  O20 ใครพอจะทราบบ้าง

• ประชาชน
อยากสร้างเฟสกลุ่มไว้ครับ แต่ผมขอสอบถามหน่อยว่า เวลาสมัครงาน เขาเช็คเฟสบุ๊คไหมครับ เคยเห็นมีพี่คนนึงบอกว่าเขาเช็คกัน ^^

ผมหวั่นมากๆเลย

เราว่าคิดมากไปแล้วอ่ะ

ไม่ได้ทำเวบประหลาด ไม่ได้ทำอาชญากรรม แค่เวบเตรียมสอบ
ถ้าเกิดสอบติดแล้วเค้าเอาออกเพราะเรื่องแค่นี้ก็ไม่ไหวนะ

เอ... หรือว่าทำเวบอะไร "แปลกๆ" หรือสร้างวีรกรรมอะไรไว้ล่ะคะ E06

Offline minitchy

• ประชาชน
สร้างเป็น private group ใน fb ก็ได้น้าา  E18

• นักรบ
  • **
ข้อสอบ TAA นี่ ปกติทำกี่ข้อผ่านครับ  O20 ใครพอจะทราบบ้าง

ไม่ทราบครับ แล้วแต่พวกเรานี่แหละ ว่าใครทำได้ดีที่สุดครับ กลุ่ม คะแนนสูง คะแนนกลางๆ คะแนนต่ำ เขาจะเอากลุ่มไหนแค่นั้นเองครับ

คุณ AJPP ผมแค่ได้ยินมาอะครับ ว่าเขารับไปแล้วด้วยนะ QP อ่ะ แล้วยกเลิกเลย

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ

ไม่ทราบครับ แล้วแต่พวกเรานี่แหละ ว่าใครทำได้ดีที่สุดครับ กลุ่ม คะแนนสูง คะแนนกลางๆ คะแนนต่ำ เขาจะเอากลุ่มไหนแค่นั้นเองครับ

คุณ AJPP ผมแค่ได้ยินมาอะครับ ว่าเขารับไปแล้วด้วยนะ QP อ่ะ แล้วยกเลิกเลย

ผมว่าดูที่คะแนนสูงนะครับ สอบเหมือนเอนทรานส์ ยังไงเขาก็ต้องการคะแนนที่ดีไว้ก่อนแน่ๆ