Author Topic: แนวข้อสอบเลขของ TAA  (Read 38809 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
ถ้าไม่เอาคะแนนสูงแล้วจะอ่านหนังสือทำไมกันละครับ สับขาหลอกตัวเองซ่ะงั้น :))  - นักบิน 307- - นักบิน 307- - นักบิน 307-

Offline AJJP

• ประชาชน
ถ้าเส้นตรงที่ผ่านจุด 0,3 และ 5,-2 สัมผัสกับเส้นโค้ง y = c / x+1  ค่า c เท่ากับเท่าไหร่

... ช่วยกันคิดหน่อยค่ะ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
คิดอยู่ 8 นาทีได้   ถูกป่าวครับ?  นี้ข้อสอบแอร์เอเชียหรอ?    E08

• ทหารเลว
  • *
วิธีทำ หาค.ชัน=-1
ค.ชันเท่ากัน F(x)=C*(x+1)กำลัง-1
ดิฟมัน       F'(x)=C*-1*(x+1)กำลัง-2
ดิฟแล้ว ค.ชันเท่ากัน -1= C*-1*(x+1)กำลัง-2
ดังนั้น        C=(x+1)กำลัง2
             ถ้ามีช้อยคงดี แต่ถ้าไม่มี มั่วตามนี้แล้วกัน @@ 
« Last Edit: 05 August 2012, 23:01:33 +07 by cleartoland »

• ทหารเลว
  • *
แก้ไปแก้มาปวดหัวแระ ฝันดีครับ  E33
« Last Edit: 05 August 2012, 23:02:15 +07 by cleartoland »

อ๊ากกกก  ขอโทษครับ  ผมทำแบบเลื่อนแกนแล้วพลาดทำผิด  ซึ่งถ้าใครพอจะอธิบายผมหน่อยได้ไหมครับว่าผมพลาดตรงไหน?   E08

ขออนุญาติหยิบยืมวิธีของคุณ cleartoland มาทำต่อนะครับ  หวังว่าจะไม่ว่าอะไรนะครับ O07

ถ้าผมยังพลาดอีกก็รบกวนบอกด้วยนะครับ

• ประชาชน
คิดถึง y = x+1 เหมือนกันค้ะ
แต่โจทย์ไม้ได้บอกว่าตั้งฉากกันนะ เห็นที่วาด find the intersection วาดตั้งฉากกัน

* เป็นข้อสอบม.ปลายอ่ะค่ะ ไปเอามาจากหนังสือน้อง แต่ข้อนี้ดันไม่มีเฉลย - -

• ประชาชน
เห็นด้วยว่า ถ้าจุดตัดคือ 1 ,2  ดังนั้น c น่าจะเท่ากับ 4 ค่ะ
แต่ y = c / x+1 ไม่น่าจะเป็นเส้นตรงนะคะ

เพราะถ้า c = 4 แล้ว  ลองแทนค่า x ตั้งแต่ 0 ,1 ,2,3,4  แล้ววาดรูปออกมา ก็ได้เป็นเส้นโค้งลง (เหมือนเส้นโค้งที่ถ่ายมาบน monitor เครื่องสีดำๆน่ะค่ะ)

..ถ้าเข้าใจอะไรผิดบอกด้วยค่ะ ขอบคุณมากเลย

« Last Edit: 06 August 2012, 03:07:44 +07 by AJJP »

• ทหารเลว
  • *
ที่ผมไม่แทนค่าXในคำตอบเพราะโจทย์ไม่ได้บอกน่ะครับว่าสัมผัสเส้นโค้งที่จุดไหน ถ้าบอกก็แค่แทนไปในXตรงค่าดิฟ แต่อ่านดีแล้วน่ะ โจทย์ไม่บอกก็เอาเท่านั้นแล้วกัน O16

• ประชาชน
คิดว่าสัมผัสกันที่ 1,2 (โจทย์ไม่บอกเพราะคงให้เราหาเอง เพราะเค้าจะถามc )ดังนั้นค่า c เลยเป็น 4 ค่ะ
แต่คิดคนละแบบ แต่ก็ได้ 4 เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับแนวคิดค่ะ

ปล อะไรๆอย่างอื่นก็ยังไม่ได้อ่านเลย อ่าน cal อย่างเดียว เพราะมีหนังสือเล่มเดียวของน้อง เล่มอื่นหาไม่เจอ - * - เป็นหนังสือคอร์สเอ็น

ผมคิดแบบว่ากราฟสองกราฟมันตัดกัน  เพราะฉนั้นก็เลยต้องตั้งสมการประมาณว่า

y1=-x+3
y2=c/(x+1)

จับสองสมการมาเทียบกัน
-x+3 = c/(x+1) = (x+1)^2/(x+1) = x+1
-x+3 = x+1
ซึ่งวิธีนี้น่าใช้ได้เฉพาะกรณีที่ตัดกันตอน slope ของทั้งสองกราฟเป็น -1

ขอโทษที่ตอบช้าครับ  แบบว่าผมโดนแบน   O21

ดีนะได้คุณ MoonZz ช่วยชีวิตไว้  แก้ตั้งนานกว่าจะแก้ได้   O07