Author Topic: แอร์เอเชีย ประกาศรับสมัครอย่างเป็นทางการแล้ว!!  (Read 83881 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ryan

• ประชาชน
สงสัยคงต้องรอลุ้นกันกับการเปิดรับคราวหน้า  ว่าจะขยายอายุรึเปล่า  แต่เคยคิดเล่นๆว่า  ถ้าเขาขยายถึงอายุ 30  แต่อีกเกือบ 2 ปีแล้วเปิดสอบนี้  ก็คงจะโดนตัดสิทธิ์เหมือนที่โดนปีนี้แหงมๆ    เฮ้อ ... ได้แต่หวังลมๆแล้งๆ

จริงๆทางบริษัทเขาน่าจะมีชี้แจงบ้างนะคะ  ว่านโยบายและลายละเอียดการรับเขาจะดำเนินไปในทิศทางใดต่อไป  เพราะว่ามีแต่ข่าวลือ  ก็ฟังๆมา  บางทีถ้าบริษัทเป็นคนให้ข่าวเอง  ชี้แจงอย่างชัดเจนคนที่อยากเข้าทำงานตรงนี้ก็จะได้รู้ว่าจะวางแผนยังไงกับชีวิตต่อไป 

อย่างตัวเราเอง  ตัดสินใจลงเรียนไปก่อนหน้า เพราะว่าไม่มีพื้นเรื่องเลขกับฟิสิก  เรียนไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังไม่ครบทุกเรื่องที่ต้องการ    ตอนนี้ก็เลิกเรียนไปแล้ว 

คือบางทีถ้าเขาชี้แจงมาว่าเออ  งวดหน้านะครับ  จะขยายอายุ  หรืออะไรอย่างนั้น  เราก็จะได้รู้ว่าควรจะทำอย่างไรกับตัวเองต่อไป 

คือบางทีเรื่องแบบนี้มันก็สำคัญนะคะ  กับคนที่ไม่ได้มีเงินทองมากมาย  จะได้วางแผนชีวิตถูก

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ไม่มีครับ จะสมัครก็ได้ไม่เสียหายครับ

ขอบคุณมากครับ
เพราะบางที่นโยบายก็ไม่แน่นอนครับ ถ้าช่วงนั้นมีความต้องการนักบินเยอะ เค้าก็ขยายอายุ เพื่อจะได้มีคนปริมาณมากผ่านเข้ารอบมาให้เป็นตัวเลือก ถ้าต้องการไม่เยอะก็ กลับไปเป็นกฎเดิม เข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ ทั้งน่้องและทั้งบริษัท แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการเตรียมตัวไว้ดีที่สุดครับ ถ้ายังงัยเสียความรู้คือสิ่งที่ติดตัวเราไปจนตายครับ ไม่มีใครเอาของเราไปได้ ถ้าเกิดได้สอบขึ้นมาแล้วไม่ได้เตรียมตัว พี่ว่าเราจะเสียใจกว่านะครับ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
Air asia เป็น low cost จะให้แน่นอนคงยาก เพราะสายการบินไม่ว่าจะ low cost หรือไม่ มันไม่แน่นอนอยู่แล้ว เศรษฐกิจ การเมืองหลายอย่างครับ

ขึ้นชื่อว่าสายการบินแล้ว ความไม่แน่นอนย่อมบังเกิดครับ หากเขาบอกนโยบายภายหน้า แล้วไม่ได้ทำตาม คุณทั้งหลายก็ออกมาต่อว่าได้อีกครับ

จริงๆผมไม่อยากอะไรมากครับ คือ ถ้าเราเสี่ยงอายุจะเกินอยู่แล้ว ก็ไม่น่ารีบไปลง ซื้อมานั่งอ่านคร่าวๆเตรียมพร้อมไปก่อน พอข่าวยืนยันแน่นอนค่อยเรียนพิเศษ แต่ก็นะ ผมเองก็ไม่ได้มีพื้นฐานฟิสิกส์อะไร ก็แอบเรียนไปตอน พค แล้ว ตั้งแต่ข่าวยังไม่เปิด แต่ผมรู้ไงว่าอายุ ผมไม่เกินแน่นอน แต่อย่างครั้งก่อนเขาก็กำหนดแบบนี้ ไม่เกิน 28 นับตั้งแต่ 1 October ต่างกันก็แค่ปีหน่ะครับ ทำไรไม่ได้หรอกครับ เขาจะรับพนักงาน จะให้เขามาตามใจเราไม่ได้หรอก ^^

จริงๆเขาเปิดรับ ก็ดีแค่ไหนแล้ว สายการบินเอกชนอื่นไม่เปิดเลยด้วยซ้ำ สำหรับ SP ฉะนั้น แนะนำให้ทำใจ เหมือนพวกโดนแบน 3 ปีที่การบินไทย หรือ ที่ตกตรวจร่างกายด้วยสายตาที่การบินไทยเปลี่ยนกฏโดยไม่แจ้งเลยด้วยซ้ำ ^^
« Last Edit: 31 July 2012, 00:30:30 +07 by MustSurvive »

Offline AJJP

• ประชาชน
sp ก็คือ เค้าไม่ได้ออกเงินให้เรียนนะคะ ค้ำประกันให้เฉยๆ
น่าจะต่างกะ คนที่ออกเงินเรียนเองหรือกู้เองตรงที่มีงานทำแน่นอน
แต่คิดว่าถ้าจบมาแล้ว มีความสามารถและมีความเหมาะสม คงจะสามารถหางานได้ไม่ยาก
เพราะสายการบินสั่งเครื่องบินเข้ามาเรื่อยๆ

ไม่รู้เข้าใจอะไรผิดหรือป่าวนะคะ

Offline Ryan

• ประชาชน
เมื่อ 2 ปีก่อน  ไม่เข้าใจความรู้สึกนี้ ... แต่ตอนนี้  เข้าใจอย่างถ่องแท้

ชีวิตมันยากเสมอ ... เมื่อรสนิยมสูง  แต่รายได้ต่ำ

จะทำอะไรสักอย่างในชีวิต  มันก็ต้องคิดแล้วคิดอีก  คิดให้ดี

แล้วที่สำคัญ  ...  ที่บางทีเราต้องแยกความจริง กับความฝันออกจากกัน

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เมื่อ 2 ปีก่อน  ไม่เข้าใจความรู้สึกนี้ ... แต่ตอนนี้  เข้าใจอย่างถ่องแท้

ชีวิตมันยากเสมอ ... เมื่อรสนิยมสูง  แต่รายได้ต่ำ

จะทำอะไรสักอย่างในชีวิต  มันก็ต้องคิดแล้วคิดอีก  คิดให้ดี

แล้วที่สำคัญ  ...  ที่บางทีเราต้องแยกความจริง กับความฝันออกจากกัน

ใช่ครับ ผมเองก็เจอข้อนี้เช่นกัน สัจธรรมเลยล่ะ :)