Author Topic: มีใครที่ทาง Thai air asia โทรมาขอสงวนสิทธิ์บ้างไหมค่ะ  (Read 37740 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ryan

• ประชาชน
เมื่อกี้ได้รับโทรศัพท์จากทาง Airasia  โทรมาแจ้งว่า ... อายุเกินไป 18 วัน  เราเกิดวันที่ 12 กันยา  และขอสงวนสิทธิ์ในการสอบ

ไม่รู้ว่าจะรู้สึกอะไรดี  6 ปีที่รอมา  ก็จบสิ้นตั้งแต่ัยังไม่ได้เริ่ม  เคยคิดตอนอายุ 22 ว่า สอบนักบินเปิดทุกปี  สอบทิ้งสอบขว้างได้

สุดท้ายไม่เปิดเลยเกือบ 4 ปี  ไฟดับมอดไปแล้ว  เมื่อ 2 ปีก่อน เป็นช่วงเวลาที่มีความสุข ที่ได้มาลองข้อสอบ  ปีนี้เตรียมตัวเต็มที่  ทุ่มเงินทองไปกับการเตรียมตัวสอบ  เพื่อความฝัน  เพื่อความหวัง 

แต่แล้วทุกอย่างก็จบสิ้นไป  มันจบแล้ว 

มีใครที่ได้รับโทรศัพท์อย่างเราบ้างไหม  มีใครไหม  ที่แม้จะรู้ว่าไม่มีหวัง แต่ก็ยังอยากที่จะลองดู  สู้แม้จะรู้ว่าไม่มีทางชนะ

ไม่ได้อยากจะมาดราม่่าหรืออะไรนะคะ  เพราะกฏที่เขาตั้งไว้ก็ต้องเป็นกฏ  เขาไม่ใจดีเหมือนปีก่อน  ก็ต้องเข้าใจ 

แค่เพียงอยากรู้ว่า  มีเพื่อนๆพี่ๆ  หรือน้องๆคนใด ที่ได้รับความรู้สึกเดียวกันบ้างรึเปล่า  มาร่วมเช็ดน้ำตากัน  E08

Offline CuTiesz

• ประชาชน
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ว่ามันเจ็บแค่ไหนที่ไม่มีโอกาสได้ลองทำตามความฝันของตัวเอง
เสียใจได้ แต่อย่าท้อถอยนะครับ ลองค้นหาหนทางอื่นๆ ดูครับ

เป็นกำลังใจให้ผู้ที่มีความฝันเดียวกันเสมอครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ แค่ 12 วันเอง แต่ยังไงกฎของเค้าก็ต้องเป็นกฎล่ะนะครับ
ผมเข้าใจว่าความเจ็บปวดมันเป็นยังไงครับ ของผมเป็นคนละเหตุการณ์ แต่คิดว่าคงไม่ต่างกัน
อย่าท้อครับ มีคนบอกผมว่า "ความอดทนนั้นขมขื่น แต่ผลของมันหวานชื่นเสมอ"
ถ้าคุณยังรักที่จะอยู่ในเส้นทางนี้ ขอให้คุณอดทน และพยายามสู้ เลือกทางนี้ไม่ได้ ก็ต้องมีทางอื่นอีกน่า ผมเชื่อว่าซักวันต้องเป็นวันของคุณครับ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **

กฏก็คือ กฏครับ สมมุติคุณได้เป็นนักบิน ATC สั่ง turn left hdg 270  เราก็ไม่สามารถเลี้ยว hdg 278 ได้ครับ แม้มันจะต่างกันแค่ 18 องศาครับ
กฏหลายๆอย่างก็ต้องยอมรับครับ อย่างการบินไทย ตกรอบ SIAP แบน 3 ปี บางคนทำได้แต่ตก ก็มีเยอะมาก ก็ต้องยอมรับชะตากรรมครับ

พี่ๆหลายคนอายุเกินก็เยอะครับ เราจะโทษทางสายการบินก็ไม่ได้ครับ มันเปลี่ยนไม่ได้ เขากำหนด เขาจะเลือกพนักงานของเขา ครับ ทำได้แค่ ยอมรับ ไปครับ

ถ้าชอบจริง ลองศึกษาพวกทุน BAC หรือ Royal sky ดู ผมไม่แน่ใจว่ารับผู้หญิงไหม แต่ถ้าไม่ ถ้าพอมีเงินบ้าง ก็ไปเรียนเอง แล้วกลับมาสอบ Air Asia ครับ Bangkok Airways หรือ Nok Air เผลอๆอีกหน่อย Thai smile อีกที่อาจจะรับก็ได้ครับ

อ่อ มีอีกหนทางครับ สมัครงานกับแอร์เอเชียสิครับ internal ถึง 32 ครับ

พี่คนรู้จักเกิน 1 วัน แกยังทำใจได้เลยครับ ^^ O10
« Last Edit: 11 July 2012, 23:38:57 +07 by MustSurvive »

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมไม่ได้เตรียมตัวมากเลยครับ เพราะผมรู้ว่ามันยาก แต่ผมก็พยายามอ่านภาษาอังกฤษ ทำเลข ฟิสิกส์ แล้วรู้ว่ามันคงไม่เหมาะกับ taa แต่ผมก็จะพยายามให้มาก เมื่อเห็นตัวอย่างของคุณ ผมจะได้มีแรงพยายามเพิ่มขึ้น ขอบคุณนะครับ ปล.มีอะไรพอจะแนะนำผมได้บ้าง ผมอยากรุ้แนวทางในการเตรียมตัวบ้าง pm.บอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• นักรบ
  • **
แอร์เอเชียผ่านรอบแรกได้ ไม่มีที่ไหนไม่ผ่านอ่ะ

• ประชาชน
คือด้วยความรู้สึกประมาณว่า ถ้าสอบแ้ล้วไม่ผ่าน  จะไม่เสียใจเลย  เพราะเราทำไม่ได้ด้วยตัวเราเอง

เราเป็นเด็กศิลปะ  ไม่ได้เรียนม.ปลาย  รู้ตัวว่าอยากเปลียนแนวทางนี้เมื่อตอนเรียนมหาลัยปีสุดท้าย

ตลอดมาเราไม่เคยติวเลยนะ ฝึกภาษาเอง อ่านหนังสือเอง  ถามคนรอบๆตัวบ้าง แล้วครอบครัวเราเองก็ไม่ได้มีเงินทองขนาดที่จะพอเข้าเรียนทุนส่วนตัว

แต่ปีนี้เราตัดสินใจลงเรียน  จ้างติวเตอร์มาสอน  ซึ่งก็ราคาไม่ถูกเลย  คาดหวังทิ้งทวนปีสุดท้ายให้สวยงาม จะได้ไม่ได้  ก็แล้วแต่ 

เพียงแต่ว่าพอเจอแบบนี้มันก็หดหู่หัวใจ

ตอนนี้  เหมือนรอปาฏิหารอีกสัก 2-3 วัน  แล้วก็คงจะยกเลิกเรื่องเรียนติว  แล้วก็กลับเข้าสู่โลกของความจริง

การตัดใจจากสิ่งที่เรารักมันยาก  แต่เมื่อมันไม่มีหนทางให้อ้อยอิ่งอยู่กับมัน  ก็ต้องยอมรับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
เท่าที่รู้ก็มีอีกคนนึงครับ  (เดี๋ยวจะบอกเขาให้นะครับ เผื่อได้ปรับทุกข์กัน)

สู้ๆครับคุณ Ryan   ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Offline Sunji

• TG SP 2014
สู้ๆนะครับคุณ Ryan พยายามตามฝันต่อไป :)

Offline Bask63

• ประชาชน
เหมือนผมเลยครับ...เกิด 26 sep เกินมา 4 วัน ...เจ็บปวกมากกกกกกครับ

เห็นประกาศครั้งแรก...มีอึ้งเลยครับ...แต่ตอนนี้ทำใจแต่ยังไม่หมดไฟนะครับ...55555

- นักบิน 309-......... O12

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
น่าเห็นใจครับ แต่กฎก็คือกฎ ยังไงก็ต้องทำตาม
ถ้าเลื่อนหรือเปลี่ยนแปลงกฎให้คนๆ นึงก็ต้องเลื่อนให้อีกคนต่อๆ ไปเรื่อยๆ
รองหาช่องทางอื่นเดินหน้ากันต่อไป

• ประชาชน
ความคืบหน้าตอนนี้บัตรเลขที่สอบถูกลบไปแล้ว  คาดว่าปาฏิหารย์คงเกิดขึ้นได้ยาก   E08

แต่ไม่เป็นไรค่ะ  อย่างน้อยก็ต้องขอบคุณทางบริษัท  ที่แจ้งเตือนล่วงหน้า เซพอะไรไปได้หลายอย่างเลย

O02 O02 O02  ไม่รู้จะทำอะไรดีเลยอ่ะ  ชีวิตว่าง ... E25 E25

Offline noppakul

ทำงานที่ตัวเองรักต่อเลยครับ ถึงไม่ถึงฝัน แต่ก็ไม่ใช่มีแค่อาชีพนี้อย่างเดียวนะครับ ผมถึงยังสอบไม่ผ่านที่ไหนสักที่ ผมก็ยังทำงานคาร์โก้ ผมก็ได้เจอสิ่งที่ผมนักทุกวัน แม้จะยังไม่ได้ขับมันก็ตาม บางครั้งสิ่งที่เรารักไม่จำเป็นต้องเป็นของเราได้

• นักรบ
  • **
การได้ทำงานที่ตนเองรัก เป็นลาภอันประเสริฐ เงินเดือนเรือนแสน ไม่เหมือนแม้นงานที่รัก จะสุขได้ฉันใด  O06

Offline friday13

• ประชาชน
มีส่ง message มาว่าได้รับข้อมูลแล้ว

• ประชาชน
« Last Edit: 11 May 2013, 09:32:28 +07 by friday13 »

• ประชาชน
ขอให้คนที่ได้สอบทุกคน  โชคดี   E08 

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถึง mustsurvive หาก atc สั่งหันซ้าย ขวา ไม่ต้องหันก็ได้ครับ เราสามารถตอบว่า negative หรือ unable to comply เพราะ atc มีหน้าที่ให้ information เท่านั้น เช่น หากเราเลี้ยวไปเจอ traffic หรือต่ำกว่า mra เราก็ต้องแก้ไขปัญหาเอาเองครับ ที่เจอมา atc ก็พูดผิดๆถูกๆ ประจำครับ เมืองไทยเรามหาอำนาจอยู่แล้ว เล่นเส้นทั้งนักบิน ทั้ง atc และอีกมากมาย ยังไงก็สู้ๆครับสำหรับคนที่อายุเกิน ลองหาเส้นทางอื่นๆดูครับ เรียนเองก็ลำบากหน่อยเรื่องเงิน เรื่องงาน พอเข้าโรงเรียนการบินแล้วก็จะเห็นความไม่มีเหตุผลของหลายๆอย่างครับ จริงๆนะ

ความเห็นนี้พี่ว่าน้องเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อนไปนิดส์นึงครับ เอาใจช่วยทุกท่านนะครับ

jason

• Guest
รู้สึกคล้ายๆจะมีคนทะเลาะกันหรือเปล่า

• นักรบ
  • **
ไม่มีใครทะเลาะกันครับ คนไทยเรารักกันจริงป่ะ ^^

ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมแค่ไม่อยากโต้ตอบเรื่อง ATC เพราะผมไม่ใช่ทั้ง นักบิน และ ATC ไม่มีความรู้มากพอครับ แต่เท่าที่ทราบนักบินแย้งได้ตลอดแหละครับ แต่บางอย่างก็ไม่ควรแย้งใช่ไหมครับ เช่น....Airport close ไรงี้ เราจะลงไหมครับ  O05 เขาไม่ให้ลง แล้วจะไปขอให้เขาเปิด มันก็กะไรนะครับ

ผมไม่คิดว่าคือการทะเลาะครับ ต่างคนต่างชี้แจงเท่านั้น ชิมิ 555

jason

• Guest
ไม่มีใครทะเลาะกันครับ คนไทยเรารักกันจริงป่ะ ^^

ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมแค่ไม่อยากโต้ตอบเรื่อง ATC เพราะผมไม่ใช่ทั้ง นักบิน และ ATC ไม่มีความรู้มากพอครับ แต่เท่าที่ทราบนักบินแย้งได้ตลอดแหละครับ แต่บางอย่างก็ไม่ควรแย้งใช่ไหมครับ เช่น....Airport close ไรงี้ เราจะลงไหมครับ  O05 เขาไม่ให้ลง แล้วจะไปขอให้เขาเปิด มันก็กะไรนะครับ

ผมไม่คิดว่าคือการทะเลาะครับ ต่างคนต่างชี้แจงเท่านั้น ชิมิ 555

ก็ดีนะครับ

• ประชาชน
« Last Edit: 11 May 2013, 09:31:34 +07 by friday13 »

• นักรบ
  • **
ตอนนี้ระบบเขาล่มอยู่ครับ ตีโพยตีพายไปไกลแล้วครับ หางม่วงก็ใช่จะปราศจากเส้นซะเมื่อไร เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้อ่านหนังสือดีกว่า     แล้วสรุปคุณสอบ sp หรือ เรียนบินเองครับ

• ประชาชน
ได้ยินเยอะนะคะเรื่องเส้นเนี้ย  ...  แต่เคยลองถามใจข้างในลึกๆ  ถ้ามีเส้นกับเขาบ้างจะเอาไหม   E11

สำหรับตอนนี้คงไม่รอให้ถามซ้ำ 5555+    E38 E38 E38

• นักรบ
  • **
ผมไม่เข้าใจ ว่าทำไม ชอบพูดกันนักเรื่อง เส้น ต่อให้เส้นใหญ่คับฟ้าแค่ไหน คะแนนห่วยเขาก็ไม่เอาหรอกครับ ผมบอกตรงๆเลย เวชศาสตร์การบินเขาก็มี เขาไม่ให้ผ่านจะผ่านได้ไงครับ เมื่อก่อนผมก็มองแบบนี้แหละ ว่า เส้นเยอะ เส้นแบบนั้นแบบนี้ ผมมีน้องรู้จักคน พ่อเขาใหญ่มาก แอร์เอเชียยังปฏิเสธมาแล้ว ฉะนั้นตัดเรื่องเส้นไปได้เลยครับ ถ้าไม่เก่งจริง ไม่มีประโยชน์ เขาจะเลือกใครไปบิน ก็เป็นสิทธิ์ของเขา

แล้วอีกอย่างคนกำลังจะสอบกัน จะมาพูดเรื่องนี้ให้ คนเสียกำลังใจ ทำไมครับ แล้วก็หยุดบ่นกันเรื่องเส้นได้แล้วครับ ถ้าคิดว่าคนอื่นเขามีเส้นกันก็ไม่ต้องไปสอบอะไรที่ไหนแล้วครับ ชีวิตนี้

ขอโทษทุกท่านด้วยครับ ที่คำพูดอาจรุนแรง ไม่ได้ทะเลาะนะครับ ผมแค่พยายามให้เข้าใจกัน
« Last Edit: 07 August 2012, 22:36:49 +07 by MustSurvive »

• ประชาชน
« Last Edit: 11 May 2013, 09:23:29 +07 by friday13 »

• นักรบ
  • **
ครับ คุณ friday13 เรียนบินเมืองนอกมันจะมีปัญหาที่ สภาพอากาศนะครับผมว่า อย่างออสเตรเลียผมก็เคยไปดูที่เรียนมาครับ คนต่างชาติเรียนเยอะ ส่วนมากจะอินเดียหรือทางแขกๆ ครับ เคยเจอคนไทยที่เรียนที่นั่นเขามีเพื่อนอยู่สายการบินแห่งนึงในไทย เขาก็ปรึกษาเรื่องเรียน ซึ่งคำถามที่เขาถาม เพื่อนเขาก็ไม่รู้ ผมก็ไม่รู้ว่า ทางไทยไม่ได้สอน หรือว่า ทางต่างประเทศเขาให้อ่านหนังสือเยอะกว่าก็ไม่รู้ แต่จริงๆเรียนเมืองไทยดีกว่าตรงที่ ไม่เข้าใจอะไรก็น่าจะมีคนอธิบายได้ดีกว่าเรียนที่ต่างประเทศ เพราะที่นั่นจะค่อนข้างตัวใครตัวมัน

ส่วนเรื่องทะเลาะ ผมไม่ได้ทะเลาะนะครับ โพสที่หลังจากคุณ friday13 โพสอันก่อน ผมทะเลาะหรอครับ
ตอนนี้ระบบเขาล่มอยู่ครับ ตีโพยตีพายไปไกลแล้วครับ หางม่วงก็ใช่จะปราศจากเส้นซะเมื่อไร เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้อ่านหนังสือดีกว่า     แล้วสรุปคุณสอบ sp หรือ เรียนบินเองครับ

แล้วรุ่นพี่ผมใครเอ่ย ผมพอทราบไหมครับ แต่ผมว่า คุณ จริงใจ ดีครับ ผมชอบ ^^

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
ใจเย็นๆครับ "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน" เอาความกดดันที่รู้สึกเปลี่ยนเป็นพลังใจ ก้าวผ่านปัญหาไปให้ได้น่ะครับ ถึงจะได้บินหรือไม่ คิดซะว่าเราก็ยังมีเพื่อนร่วมทาง อย่ากลัวที่จะแพ้ครับ แต่ให้กลัวที่จะไม่ได้ทำเต็มที่ดีกว่า :)) - สอบนักบิน 304- - สอบนักบิน 304-

Offline kanawut

กรรมการอยู่ไหนมาห้ามมวยทีคร้าบ  - สอบนักบิน 308- 555

แต่ผมชอบประโยคตัวแดงๆข้างบนนะ ถ้าคิดว่าใครๆก็เส้่นกันก็ไม่ต้องมาสอบแล้ว

"A ship stays safe in a harbor, but that is not what ships are meant for."