Author Topic: แอร์เอเชีย ประกาศรับสมัครอย่างเป็นทางการแล้ว!!  (Read 84001 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

4th

• Guest
AirAsia ประกาศผลแบบว่าใช้เลขบัตรประชาชนดูเฉพาะของตัวเองอ่ะ

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
ใครจะเส้นก็เส้นไป แต่ผมร้องไห้ตอนขับรถออกจากโรงแรมที่สอบ Apt เพราะเห็นเพื่อนๆมาสอบกันเยอะ ทราบซึ้่งครับ รู้ตัวว่าทำไม่ดีพอ น่าจะร่วง ก็ร่วงจริงๆ

ผมมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำ ในการสอบนักบินครับ เจ็บแต่ก็รักที่จะเจ็บ เหมือนรักสาวสวย แต่แม่งก็อกหักทุกครั้งที่จีบครับ เหอๆ ปลง E38

• นักรบ
  • **
AirAsia ประกาศผลแบบว่าใช้เลขบัตรประชาชนดูเฉพาะของตัวเองอ่ะ

ช่ายยย จะดีมาก ถ้าเปิดเผยกว่านี้ อิอิ แต่ปีก่อนหน้านั้น เปิดเผยครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมมีข้อเท็จจริงบางอย่างที่น่าสนใจอยากให้ลองรับฟังไว้นะครับ

- รอบโปร เส้นใหญ่แค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์ อันนี้คิดว่าทุกคนคงรู้กัน

- ทุกบริษัท ย่อมมีตัวเลขสุดท้ายอยู่ในใจ...ปีที่แล้วที่มีข่าวว่ารับเยอะ สุดท้ายก็เยอะจริงๆนะครับ

- ผ่านเท่าไหร่รับหมด...ข้อนี้คิดว่าหลายคนยังไม่รู้ คือที่ว่าผ่านนั้น นอกจากผ่านโปรแล้ว ยังต้องผ่านคณะกรรมการขั้นสุดท้ายด้วยนะครับ...ซึ่งคณะกรรมการท่านพิจารณาอะไรบ้างผมเองก็ไม่สามารถบอกได้ แต่ที่แน่ๆ บริษัทอยากที่จะให้โอกาสทุกคนที่โปร recommended ครับ

...

แต่ทั้งหมดทั้งมวลแล้ว ผมอยากจะบอกว่า สุดท้ายแล้วมันก็อยู่ที่ตัวเราเองครับ...ทำให้ดีที่สุดเอาไว้ แล้วเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม ความดีนั้นจะตอบแทนเราเองครับ
« Last Edit: 02 August 2012, 14:49:58 +07 by MEE »

Offline liverkool

• ประชาชน
ของหางม่วงเรื่องเส้น ถ้ามีอย่างมากก็ทำได้แค่ผ่านรอบกัปตัน เพราะรอบโปรคนใหญ่คนโตทั้งหลายตกกันมาแล้วทั้งนั้น บางคนเป็นลูกนายกมาสอบยังตกรอบนี้   

รุ่นพี่ของผม พ่อเป็นกัปตันการบินไทย ก็ยังตกรอบโปรมาแล้ว, วิลลี่ ที่เป็นดารา พ่อก็เป็นกัปตันก็ตกรอบนี้เหมือนกัน

เพราะรอบโปร โปรเค้ามีสัญญาว่าคนที่เค้าให้ผ่านจะต้อง error ไม่เกิน % ตามที่ตกลงกับบริษัทไว้ ไม่งั้นโปรเึค้าจะโดนโทษปรับ และมันยังมีผลต่อเรื่องการประกันภัยด้วย   

ฉะนั้นของหางม่วงไม่มีเส้นแน่นอนครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
งั้นผมสมมตินะครับ ว่าถ้าบริษัทนึงผู้สมัครผ่านเกณฑ์ทุกขั้นตอน 100 คน แต่ต้องการ 20 คน จะทำยังไงดีครับ
บางครั้งคำตอบมันก็อยู่ในตัวแล้วครับ สมัยเมื่อ 10 ปีที่แล้วผมเชื่อว่าการจะเข้าที่ที่นึงไม่มีทางเส้นชัวร์(ไม่เกี่ยวกับการบิน)
แต่เมื่อไม่นานมานี้พึ่งจะได้ทราบความจริงว่าไม่ได้เป็นแบบที่ผมคิด
ผมถึงได้บอกไงครับว่าอย่าไปคิดมากเลย สุดท้ายมันก็อยู่ที่ว่าเค้าจะเลือกเราหรือเปล่า
ผมคิดเสมอแหละว่า ทำให้เต็มที่ส่วนจะได้หรือไม่ได้อยู่ที่คนอื่นแล้วครับเพราะเราไม่ได้มีสิทธิในการเป็นคนเลือก
ผมเชื่อว่าในเมืองไทยไม่มีอะไรที่ 100% การจะหาข้อมูลบางทีก็ต้องเปิดรับหลายๆด้าน เพราะบางสิ่งบางอย่างเราอาจจะไม่รู้ก็เป็นได้

แต่เอาเป็นว่าปีนี้TAA น่าจะรับเยอะจริงๆนะตามที่เคยอ้างอิงจาก FB OBAC ตามนี้ครับ
มีข่าวดีและข่าวไม่ดีเกี่ยวกับการรับสมัคร QP แอร์เอเชียปีนี้ 2555 มาแจ้งครับ สืบเนื่องมาจากเมื่อวานผมได้ไปบินกับ DO ของแอร์เอเชียมาเลยแอบสอบถามข่าวมาให้ สำหรับการรับ QP ในปีนี้ทาง DO บอกว่าน่าจะรับประมาณ 20 คนสัดส่วนเทียบกับความต้องการของเครื่องใหม่ที่จะเข้าประจำการ 3 ลำในปีนี้ครับ แต่ชม.บิน 200 จะยังไม่ถูกนำมาพิจารณาแน่นอนจะรับคนที่ชม.บินมากกว่า 200 ขึ้นไป แต่ก็ไม่ใช่ 200 ชม.จะไม่มีโอกาสซะทีเดียวในปีหน้า 2556 ชม.คนที่มีชมงบิน 200 จึงจะถูกนำมาพิจารณา ซึ่งจะรับถึง 80 คนสำหรับความต้องการนักบินของแอร์เอเชียในปีหน้าซึ่งเครื่องจะเข้ามามากกว่าปีนี้ ทั้งนี้ทั้งนั้นขอให้น้องๆที่จบใหม่ พยายามเก็บเกี่ยวประสบการณ์ และวางตัวให้ดี พยายามศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ โดยเฉพาะน้องๆม.รังสิต ตอนนี้ทาง DO ก็ยังมองๆอยู่ว่าน้องๆที่จบมาแล้วและกำลังจะจบ จะมีความสามารถ และความประพฤติเหมาะสมกับการเป็นนักบินพาณิชย์หรือไม่ อย่าให้ปลาเพียงไม่กี่ตัวทำให้ปลาเน่าทั้งคล่องนะครับ ส่วนของ QP อันนี้รู้ไว้เป็นข้อมูลที่ยังไม่สามารถรับ 200 ชม.ได้เนื่องจากบริษัทมีความต้องการนักบินเร่งด่วน(ถ้าเป็น 200 ชม.) ต้องการเทรนนานกว่าคนที่มีtype rate มาแล้วรวมถึงจะไม่ทันกับปริมาณนักบินที่จะย้ายไปทีอื่นครับ รวมถึงมีนักบินที่มีประสบการณ์นับหมื่นชม. มาสมัครจากทั้งการบินไทย และบางกอกแอร์ อยู่ประมาณ 10 กว่าคนทาง DO จึงคาดว่าจะคัดเลือกบุคลากรเหล่านี้ก่อนครับ โชคดีครับ น้องๆ สู้ๆ ตั้งใจใฝ่หาความรู้นะครับ

• นักรบ
  • **
เรื่องเส้นพอเถอะครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ เรามาคุยอะไรที่มีสาระดีกว่านี้ดีกว่าไหม เรื่องเส้นเหมือนบีบบังคับคนไม่มีให้ท้อและหมดกำลังใจเปล่า

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เรื่องเส้นพูดไงก็ไม่จบไม่สิ้นหรอกครับ อยู่ที่ใครมอง มองแบบสร้างสรรค์ดีกว่าครับ น้องๆๆๆ

• ราชาเทวะ
ขอให้น้องเชื่อมั่นในการคัดเลือกและคัดสรรค์บุคลากรด้านการบิน ซึ่งเป็นอาชีพที่มีจำนวนประชากรน้อยที่สุดบนโลกใบนี้ครับ เมื่อเทียบกับอาชีพอื่นๆ ทำมันให้เต็มที่อย่าไปสนเรื่องอื่นๆเราแข่งกับตัวเอง เรามิได้แข่งกับใครนะครับน้อง

• นักรบ
  • **
ใครอยู่แถวบางนา นัดเจอกันบ้างไหมครับ ^^ มาเตรียมสอบกัน
« Last Edit: 07 July 2012, 23:53:25 +07 by MustSurvive »

Offline domdome

ใครอยู่แถวบางนา นัดเจอกันบ้างไหมครับ ^^ มาเตรียมสอบกัน
ผมนั่งอ่านจนทวนอีกรอบแล้วครับ มีข่มมีข่ม 5555 ล้อเล่นครับ สู้ๆครับทุกคน เจอกันแน่นอน เปิดช้ากว่า กบท อีก เสียใจ O30 O30

• ราชาเทวะ
เอาข่าวมาบอกได้เห็นโพสจากพี่อีกท่านที่สนิทกัน(ซึ่ง insider กว่าผมมากๆ) อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงจำนวนที่รับ คือ 26 ท่านสำหรับ SP นะครับ อันนี้ไม่เฟิร์มนะพี่เค้าอาจจะได้ยินมาไม่เหมือนผมที่ว่ารับเยอะมากๆ แต่เอามาบอกไว้เป็นข้อมูลจะได้เตรียตัวกันเยอะๆไปอีกครับ สู้ๆ

Offline Sunji

• TG SP 2014

Offline eek235

• ประชาชน
สอบถามหน่อยครับ ผมสมัครในเว็บแล้วเค้าบอกว่าต้องอัพโหลดหลักฐานการโอนเงิน

แต่ผมหารายละเอียดการโอนไม่เจอ ไม่ทราบว่าต้องโอนยังไงที่ไหน ใครทราบรบกวนบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Offline buay

• ประชาชน
ลองดูตามนี้นะครับ http://www.thaiairasia.co.th/pilot/?page_id=377
แต่ผมยังไม่ได้โอนเลย ใครโอนเสร็จแล้วแจ้งวิธีการที่ชัดเจนอีกทีนะครับ

Offline teehDy-

• ประชาชน
สอบถามหน่อยครับ ผมสมัครในเว็บแล้วเค้าบอกว่าต้องอัพโหลดหลักฐานการโอนเงิน

แต่ผมหารายละเอียดการโอนไม่เจอ ไม่ทราบว่าต้องโอนยังไงที่ไหน ใครทราบรบกวนบอกด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

อ๊ะ ตามนั้นด้านบนเลยครับ

Offline noppakul

ผมไำม่มั่นใจตรงที่ช่อง สถานะการเกณฑ์ทหาร ถ้าเรียน ร.ดมาแล้ว ผมต้องคลิก "เคยเกณฑ์ทหาร" ใช่ไหมครับ
หรือคิดในอีกกรณี ถ้าคลิก ไม่เคยเกณฑ์ทหาร ก็เป็นไปได้ เพราะ ไม่ได้เกณฑ์จริงๆ เพราะเรียน ร.ด.

รอคนที่สมัครแล้วมาตอบคำถามให้ผมทีนะครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ตอบว่าไม่เคยเกณไปครับ ก็เรียน รด. มาเลยกรอกไปแบบนั้น

เคยเกณฑ์ทหาร กับ เรียนรด. มันคนละเรื่องครับ - -"

ใส่ว่า "ไม่เคยเกณฑ์ทหาร" นะครับ

เวรกรรม ตอนแรกคลิกชื่อนำหน้าผิด เพิ่งเห็นว่าเป็น นาง แต่ข้อมูลไม่เข้า
พอมาคลิกเป็น นาย ตอนหลังข้อมูลเข้าหน้าอัพเดทบัตร+ทรานสคริป ก็เลยไม่รู้ว่าชื่อจะเป็นนาย หรือว่านาง

ซวยละกรู บัตรสมัครได้ครั้งเดียวด้วย เอาไว้ไปบอกพี่เค้าวันสมัครละกัน ว่าเป็นนาย

ผมอยากทราบว่าเรื่องใบเสร็จจ่ายเงิน ต้องอัพโหลด บัตรประชาชนกับทรานสคริป ก่อนเหรอครับ ถึงจะขึ้นใบเสร็จจ่ายตัง
ผมรอคนสมัครเสร็จแล้วแจ้งข่าวอัพเดทอีกทีนะครับ

คนสมัครตอน 19.40  113แล้วครับ

• นักรบ
  • **
สงสัยสอบกัน 2000+ แน่เลย รับ 26 คน อัตราส่วนน้อยกว่า tg อีกแฮะ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
สมัครไปเมื่อ 1 ชั่วโมงที่ผ่านมา ได้ หมายเลย 119  O08 O08

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
ขอถามหน่อยครับ
ผลสอบโทอิกนี่ใช้ยื่นวันสอบสัมภาษณ์ใช่หรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ

• ประชาชน
อ่อ เห็นแล้วครับ พอดีตอนเช้าสมัครแล้วเน็ตไม่ดี มันเลยโหลดไม่ถึงตรงวิธีชำระค่าสมัคร

ขอบคุณมากครับ  O07

จาก schedule document คะแนน TOEIC จะใช้ใน Step 3 Interview นะครับ ดังนั้นรอบแรกจึง"ยังไม่จำเป็น"ต้องยื่น อ่านรายละเอียดกันหน่อยเน้อ ด้วยความหวังดี :)

• ประชาชน
เรื่องเกณฑ์ทหารในใบสมัครผมเรียน รด. มาแต่ผมติ๊กตรงช่องผ่านการเกณฑ์ทหารแล้วอ่ะครับ ด้วยเหตุผล

1. เห็นในคุณสมบัติบอกว่า ต้อง exempt from military service ผมเลยกรอกแบบเอาชัวร์ไว้ก่อน เพราะถ้าติ๊กช่องยังไม่เคยเกณฑ์ กลัวจะถูกตีความว่ายังติด military service อยู่

2. ในตัวอย่างใบสมัคร ผมเห็นผู้สมัครในตัวอย่างจบการศึษาปี 2552 และเริ่มทำงานปี 2552-2555 เลย เพราะฉะนั้นเขาจึงไม่น่าจะได้ผ่านการเกณฑ์ทหารมาก่อน นอกจากเขาจะไปรับการเกณฑ์ทหารตอนเรียนอยู่ปีสามคืออายุครบ 21 ปี เกณฑ์ 2 ปีมาเรียนต่ออีกปี ทำให้จบมาตอนอายุ 24 และทำงาน 3 ปีมาสมัคร TAA ตอนอายุ 27 ถึงจะยังไม่เกินเกณฑ์อายุ ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะซับซ้อนขนาดนั้น เพราะงั้นตานี่น่าจะเรียน รด.มาตั้งแต่อยู่ม.ปลาย จึงสรุปได้ว่า เรียน รด. = ติ๊กช่อง "เคยเกณฑ์ทหาร" ครับ

• นักรบ
  • **
ผ่านการเกณฑ์ทหาร ครับ ไม่ว่าจะเรียน รด หรือ จับใบดำใบแดงมาครับ

รู้สึกผู้หญิงสมัครเยอะเหมือนกันครับ จำได้ว่าปี 2010 ปลายปีที่เปิดตอนนั้น สาวๆจากการบินไทยมาสมัครเยอะเหมือนกัน ^^

ไม่มี เงินฝากแบงค์ กสิกร กรรม จริงๆ แต่ยืมบัตรแม่ จ่ายตังไป 555+ เกือบไปเปิดบัญชีใหม่ ซะละ E06