Author Topic: ทำไมสายการบินของตะวันออกกลางถึงจ่ายค่าตอบแทนได้มากกว่า?  (Read 7651 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับทุกๆคน

ผมสงสัยเรื่องนี้มาได้ซักพักนึกแล้วครับ  รายได้ค่าตอบแทนของนักบินในตะวันออกกลางจะสูงกว่านักบินของประเทศไทย  และสูงกว่านักบินในอเมริกาด้วย  ผมก็เลยสงสัยว่าทำไมสายการบินในตะวันออกกลางถึงทำอย่างนี้ได้หว่า?  รัฐบาลเขาจ่ายเงินสนับสนุนให้สายการบิน  หรือว่าเขาบริหารงานดีจนทำให้บริษัทมีเงินเยอะขนาดนั้น?  มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ใครที่งงว่าผมคุยเรื่องอะไรก็ลองอ่านกระทู้ข้างล่างดูครับ
http://topicstock.pantip.com/silom/topicstock/2011/04/B10501877/B10501877.html
http://www.thaitechnics.com/webboard/view.php?topic=2558

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ผมคิดว่าเขาอยู่ในเครือ OPEC ล่ะมั้งครับ ก้เลยไม่มีกำแพงภาษีเรื่องน้ำมัน

ส่วน TG เราซื้อน้ำมันจากไหน? ปตท. หรือเปล่า  E11

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เพราะประเทศเค้าทุกคนมีส่วนร่วมเป็นเจ้าของน้ำมันในประเทศหมดครับ ดังนั้นทุกคนรวยหมดไม่มีใครอยากเป็นนักบินซึ่งเงินเดือนน้อยกว่า ก็เลยเกิดการว่าจ้างต่างชาติขึ้น น้ำมันเค้าก็ซื้อได้ในราคาต้นทุนการผลิด เอาเงินที่เหลือมาซื้อเครื่องบินใหม่จ้างคนมาทำงานแทน โดยเฉพาะนักบินไทยนี่แหละมีชื่อเสียงโด่งดังมาก ทั้งเก่งและมีความสามารถเป็นที่ยอมรับไปทั่วโลก ไม่ดื้อ ไม่ซนอีกต่างหาก แบบนี้เค้าก็เลยชอบครับ "นักบินไทย เก่งไม่แพ้ชาติใดในโลกนะครับบบบบ"

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
เพราะประเทศเค้าทุกคนมีส่วนร่วมเป็นเจ้าของน้ำมันในประเทศหมดครับ ดังนั้นทุกคนรวยหมดไม่มีใครอยากเป็นนักบินซึ่งเงินเดือนน้อยกว่า ก็เลยเกิดการว่าจ้างต่างชาติขึ้น น้ำมันเค้าก็ซื้อได้ในราคาต้นทุนการผลิด เอาเงินที่เหลือมาซื้อเครื่องบินใหม่จ้างคนมาทำงานแทน โดยเฉพาะนักบินไทยนี่แหละมีชื่อเสียงโด่งดังมาก ทั้งเก่งและมีความสามารถเป็นที่ยอมรับไปทั่วโลก ไม่ดื้อ ไม่ซนอีกต่างหาก แบบนี้เค้าก็เลยชอบครับ "นักบินไทย เก่งไม่แพ้ชาติใดในโลกนะครับบบบบ"

ตรงประเด็นเลย O20 O20

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณครับคุณ iManiac และคุณ pilotguide  ซื้อน้ำมันถูกเนี่ยได้เปรียบดีจัง