Author Topic: Airshow  (Read 15364 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
แจ้งข่าวเผื่อใครยังไม่รู้ว่าพรุ่งนี้มีรัยให้ดู
สำหรับกำหนดการแสดงการบิน ในวันที่ ๒๙ – ๓๐ มิถุนายน และ ๒ กรกฎาคม ๒๕๕๕ ณ อาคารคลังสินค้า ๓ ท่าอากาศยานดอนเมือง ภายใต้ชื่อ “ภารกิจพิชิตน่านฟ้า” ตอน Love is in the Air “รักสะท้านฟ้า” จะเป็นการแสดงการบิน และการสวนสนามทางอากาศ ประกอบการแสดงสื่อมัลติวิชั่นประกอบการแสดงภาคอากาศผ่านจอ LED และการบรรเลงเพลงจาก วงออร์เคสตร้าของกองทัพอากาศ โดยจะเริ่มทำการแสดง ในเวลา ๑๔๐๐ - ๑๕๒๐ แบ่งการแสดงออกเป็น ดังนี้
 องค์ที่ ๑ รักบุพการีเท่าน่านฟ้า
 เป็นการแสดงเบิกน่านฟ้า ต่อเนื่องด้วยการยกย่องเชิดชู บุพการีทหารอากาศที่วางรากฐานการบินของประเทศจนพัฒนาเป็นกองทัพอากาศที่มีประวัติศาสตร์อันยาวนานกว่า ๑๐๐ ปี
เวลา ๑๔๐๐ เครื่องบินขับไล่แบบ F-16A ทำการบินเปิดเบิกน่านฟ้า Synchronize ผ่านพิธีเปิดงาน
 จากนั้น เครื่องบินโจมตีและธุรการแบบ AU-23A จะบินลากป้ายสัญลักษณ์งาน ๑๐๐ ปีฯ
 เวลา ๑๔๐๓ หมู่บินสวนสนามบินผ่านพิธี ฯ ประกอบด้วย
เครื่องบินขับไล่แบบ F-16 A/B จำนวน ๑๒ เครื่อง
เครื่องบินขับไล่แบบ F-5E/F จำนวน ๔ เครื่อง
เครื่องบินโจมตีแบบ ALPHA JET จำนวน ๔ เครื่อง
เครื่องบินฝึกขับไล่แบบ L-39 จำนวน ๖ เครื่องบิน
 เครื่องบินฝึกแบบ PC-9 จำนวน ๔ เครื่อง
เครื่องบินควบคุมและแจ้งเตือนแบบ SAAB 340 จำนวน ๑ เครื่อง
 เครื่องบินลำเลียงแบบ BT-67 จำนวน ๑ เครื่อง
 เครื่องบินฝึกแบบ DA-42 จำนวน ๔ เครื่อง
 เครื่องบินฝึกแบบ T-41 จำนวน ๔ เครื่อง
องค์ที่ ๒ รักนภาแห่งสยาม
 เป็นการแสดงถึงความรักเกียรติและศักดิ์ศรีของชาติ ปกป้องน่านฟ้าไทยให้เป็นอธิปไตยมาถึงปัจจุบัน
 เวลา ๑๔๐๙ การแสดงการป้องกันภัยทางอากาศ โดยเครื่องบินขับไล่แบบ F-5E/F, F-16 A/B
และเครื่องบินควบคุมและแจ้งเตือนแบบ SAAB 340 AEW
เวลา ๑๔๒๑ การแสดงโจมตีทางอากาศ ของเครื่องบินขับไล่แบบ F-16A/B
เวลา ๑๕๒๒ การแสดงการบินสนับสนุนกำลังภาคพื้นและเหล่าทัพอื่นๆ ของเครื่องบินโจมตีแบบ ALPHA JET
เวลา ๑๔๒๕ การแสดงการบินโจมตี และสนับสนุนการค้นหาช่วยชีวิตในพื้นที่การรบ ของ
เฮลิคอปเตอร์แบบ UH-1 H พร้อมด้วย เครื่องบินแบบ ALPHA JET และ F-16 A/B
องค์ที่ ๓ รักประชาทั่วเขตคาม
 เป็นการแสดงการปฏิบัติกิจของกองทัพอากาศ ปฏิบัติหน้าที่แก่ประเทศชาติ และการแสดงภารกิจของกองทัพอากาศ เพื่อประโยชน์สุขของประชาชน
 เวลา ๑๔๓๔ การแสดงการสนับสนุนช่วยเหลือพี่น้องประชาชนของเครื่องบินลำเลียงแบบ C-130H
การแสดงการบินปฏิบัติฝนหลวงตามโครงการพระราชดำริ และการปฏิบัติการดับไฟป่า
 ของเครื่องบินลำเลียงแบบ BT-67
 องค์ที่ ๔ เทิดพระนามองค์พระมหากษัติรย์ไทย
 เป็นการแสดงถึงความจงรักภักดีต่อพระมหากษัตรย์ และเฉลิมพระเกียรติ ๘๕ พรรษา มหาราชา
 เวลา ๑๔๓๘ การแสดงโชว์การวิ่งขึ้นของเครื่องบินพระที่นั่ง และการบินผ่านของเฮลิคอปเตอร์พระที่นั่ง
เครื่องบินลำเลียงแบบ ATR-72-500
 เครื่องบินลำเลียงแบบ AIRBUS 310
เครื่องบินลำเลียงแบบ BOEING 737-800
เฮลิคอปเตอร์แบบ S-92 และเฮลิคอปเตอร์แบบ BELL-412 EP
ขณะเดียวกัน พื้นเบื้องล่างหน้าพิธี จะเป็นการแสดงสวนสนามแปรขบวนเลข ๘๕ จากวงดุริยางค์ทหารอากาศ พร้อมบรรเลงเพลงพระราชนิพนธ์
องค์พิเศษ กองทัพอากาศไทย ก้าวไกลวิสัยทัศน์แห่งศตวรรษใหม่
 เป็นการแสดงปิดท้ายด้วยความประทับใจ พร้อมทั้งแสดงถึงวิสัยทัศน์ความมุ่งหวังที่จะก้าวไปสู่กองทัพอากาศชั้นนำในภูมิภาค (One of The Best Air Force in ASEAN)
เวลา ๑๔๔๐ การแสดงโชว์เดี่ยวของเครื่องบินขับไล่แบบ GRIPEN 39 C
เวลา ๑๔๔๘ การแสดงโชว์เดี่ยวของเครื่องบินขับไล่แบบ F-16 A
เวลา ๑๔๕๔ การแสดงการบินผาดแผลงของหมู่บินผาดแผลง BLUE PHOENIX
เวลา ๑๕๐๕ หมู่บินเครื่องบินฝึกแบบ CT-4E ทำการบินหมู่แปรอักษรตัวเลข “100”
จากนั้นเป็นการบินปล่อยควันสีธงชาติไทย ของเครื่องบินโจมตีและธุรการแบบ AU-23A

วันนี้ไม่มีโอกาสไปดู ใครไปดูมาแล้วมั่งขอรูปลงให้ดูหน่อยครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับคุณ oldjet

วันนี้พวกผมไปกัน 5 ชีวิต  สนุกดีครับ  แดดเผาปวดแสบปวดร้อนกันเป็นแถว  แถมมีคนเป็นผื่นเพราะแพ้ครีมกันแดดด้วย 555+   

O30

โชคดีที่ฝนไม่ตกครับ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับคุณ oldjet

วันนี้พวกผมไปกัน 5 ชีวิต  สนุกดีครับ  แดดเผาปวดแสบปวดร้อนกันเป็นแถว  แถมมีคนเป็นผื่นเพราะแพ้ครีมกันแดดด้วย 555+   

O30

โชคดีที่ฝนไม่ตกครับ

ก็บอสใช้ของแพงไม่ได้นี่หว่า บอกแล้ว ซื้ออันละ 20 ก็พอ O33 O33 O33 ซื้อมาแพง บอสก็คันดิ O32 O32 O32

^
^
^
555+

เอาวิดีโอมาฝากคร้าบบบ  ส่วนภาพ...ผมไม่ลงนะครับ  ให้คนหน้าตาดีๆเป็นคนทำหน้าที่ลงภาพครับ

Centennial of RTAF

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 30 June 2012, 20:07:14 +07 by BosZilaS »

• นักรบ
  • **
เอาออกเลยอันนี้ เดี๋ยวกลับบ้านพรุ่งนี้จะหารูปเครื่องบินลงแทนนะ
« Last Edit: 30 June 2012, 20:06:44 +07 by BosZilaS »

• นักรบ
  • **
เอาลงแค่นี้ก่อนแระกัน ผมเริ่มมึนแระ  O08 O08

Offline Wolf

ติด tag ชื่อด้วยสิพี่บอส ชาวบอร์ดจะได้รุ้จักหน่าค่าตากัน  E06

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ภาพบนสุด เจ็บปวด แซนวิชเลย  E08

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ภาพบนสุด เจ็บปวด แซนวิชเลย  E08

เจ็บปวดหรืออิจฉาครับพี่ 555 รูปเด็ดของเราไปไหน

บอส ... ผมว่าคนอื่นเขาอยากดูรูปสาวๆกับรูปเครื่องบินมากกว่ารูปผู้ชายนะ

• นักรบ
  • **
โอเคคับจัดไป แต่ไม่เอารูปแรกออกนะ ให้ดูสาวๆ  O30 O30 O30

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ

เจ็บปวดหรืออิจฉาครับพี่ 555 รูปเด็ดของเราไปไหน

อยากเอารูปเด็ดลง ต้องให้เจ้าของกล้องเอาลงเอง  E06

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *

อยากเอารูปเด็ดลง ต้องให้เจ้าของกล้องเอาลงเอง  E06

ปัญหาคือผมลงไม่เป็นครับ 555

• นักรบ
  • **

ปัญหาคือผมลงไม่เป็นครับ 555

เดี๋ยวผมลงให้ ให้หายเมาค้างก่อนนะ
 - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

E30 E30 รูปสวยทุกรูปครับ โดยเฉพาะรูปแซนวิซ E30 E30

Offline zeppra

• ประชาชน
เห็นแบบจะ ๆ ที่บ้าน F-16 กำลังเข้าโค้งเลย  E30
บินต่ำมาก (น่าจะต่ำกว่าตึกช้าง) เสียงดังมาก ๆ (บ่นในเฟส โดนเครื่องบินปลุก 555)  E21