Author Topic: ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการสอบเป็นนักบินค่ะ  (Read 12376 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mrs.Piggy

• ประชาชน
คือว่าดิฉันมีสามีเป็นคนไทยแต่มีสองสัญชาติเป็นอเมริกันด้วยค่ะ อาศัยอยู่ที่อเมริกาตั้งแต่เด็กๆและ เพิ่งเป็นสจ๊วตของสายการบินภายในประเทศแห่งหนึ่งในอเมริกา ได้บอกดิฉันคร่าวๆ ว่า อยากจะสอบเป็นนักบินค่ะ แต่ต้องผ่านการเป็นสจ๊วตก่อน 1 ปี เค้าบอกมาแค่นี้แต่ดิฉันก็ไม่กล้าถามอะไรมากนักเพราะตอนนี้ คุยกันไปนิดๆ หน่อยๆ ก็ทะเลาะกันตลอด ดิฉันเลยต้องมาหาข้อมูลเองค่ะ จนได้มาคร่าวๆ ว่า ก่อนเป็นนักบินได้ต้องสอบหลายขั้นตอนพอสอบได้จนผ่านหมดทุกขั้นตอนแล้วก็ไปเป็น Student Pilot อีก 14 เดือน แล้วถึงจะทำงานและมีเงินเดือน ....

เพราะฉะนั้นช่วงระหว่างที่สอบจนผ่านและเรียนอีก 14 เดือนนี่ก็ไม่มีเงินเดือนใช่มั้ยคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
สำหรับสายการบินในประเทศไทย ที่รับ Student Pilot คือ ผ่านขั้นตอนrecruitmentของสายการบิน แล้ว สายการบินส่งไปเรียนยังโรงเรียนการบิน
สายการบิน จะมีเบี้ยงเลี้ยงให้ครับ ราวๆ 7500 ถึง 10000+  เป็นเบี้ยเลี้ยงนะคับ มันเลยไม่ได้เยอะมากมายอะไร........ O15
แต่พอจบจากโรงเรียนการบิน เข้ามาเรียนต่อตามสายการบินเงินก้ออาจจะเพิ่มขึ้น สี่ ห้า เท่า นะคับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
มีสามีแล้ว ผมไม่ตอบละกันครับ...  O28

อ่ะ ล้อเล่นๆ  E06

ช่วงที่เป็น student pilot จะมีเงินให้เดือนละ 7,500 บาทครับ (สำหรับการบินไทยนะครับ) แต่ระยะเวลาไม่ถึง 14 เดือนหรอกครับ รวมๆแล้วน่าจะประมาณ 11 เดือนถึง1 ปี แค่นั้นเองครับ ไม่นานขนาดนั้นนะ ว่าแต่แฟนคุณเค้าอายุไม่เกินเกณฑ์ใช่มั้ยครับ

• ประชาชน
สำหรับสายการบินในประเทศไทย ที่รับ Student Pilot คือ ผ่านขั้นตอนrecruitmentของสายการบิน แล้ว สายการบินส่งไปเรียนยังโรงเรียนการบิน
สายการบิน จะมีเบี้ยงเลี้ยงให้ครับ ราวๆ 7500 ถึง 10000+  เป็นเบี้ยเลี้ยงนะคับ มันเลยไม่ได้เยอะมากมายอะไร........ O15
แต่พอจบจากโรงเรียนการบิน เข้ามาเรียนต่อตามสายการบินเงินก้ออาจจะเพิ่มขึ้น สี่ ห้า เท่า นะคับ

ขอบคุณมากนะคะ คุณ SprinterGT ... ถ้ามีแค่เบี้ยเลี้ยงให้ก็ไม่รู้ว่าจะพอมั้ยสำหรับค่าใช้จ่าย ที่อเมริกาก็คงได้ไม่ต่างกันกับที่ไทย

• ประชาชน
มีสามีแล้ว ผมไม่ตอบละกันครับ...  O28

อ่ะ ล้อเล่นๆ  E06

ช่วงที่เป็น student pilot จะมีเงินให้เดือนละ 7,500 บาทครับ (สำหรับการบินไทยนะครับ) แต่ระยะเวลาไม่ถึง 14 เดือนหรอกครับ รวมๆแล้วน่าจะประมาณ 11 เดือนถึง1 ปี แค่นั้นเองครับ ไม่นานขนาดนั้นนะ ว่าแต่แฟนคุณเค้าอายุไม่เกินเกณฑ์ใช่มั้ยครับ

O22 เกือบจะใจร้ายกับดิฉันซะแล้ว ... ขอบคุณมากนะคะ แฟนดิฉันอายุ 29 แล้วค่ะ ตอนแรกเค้าทำงานบริษัทค่ะ แต่ต้องหางานใหม่ทำเพราะบริษัทที่เค้าทำอยู่ปิดตัวลง เลยได้งานที่สายการบินแทน ตอนแรกก็ยังงงมากๆ ว่าทำไมเค้าได้ง่ายจัง ก็เพิ่งเทรนนิ่งผ่านมาและตอนนี้ก็ On call อยู่ค่ะ ... เค้าได้คุยกับ Pilot คนหนึ่งและเค้าก็แนะนำมาว่าให้รอเป็นสจ๊วตก่อน 1 ปีแล้วค่อยไปเทรนเป็นนักบิน ดิฉันก็เลยไม่ทราบว่าทำไมขั้นตอนที่เมืองไทยกับเมืองนอกถึงต่างกันนัก ... เพราะแค่สมัครงานไป 2 วันก็เรียกสัมภาษณ์แล้วค่ะ พอไปสัมภาษณ์ก็ผ่าน เรียกให้เทรนนิ่งได้เลย สจ๊วตอายุมากสุดในรุ่นนั้นก็อายุ 50 กว่าเลยทีเดียว ดิฉันจึงไม่รู้ว่าที่เมืองนอกอายุ 29-30 นี่จะเป็นได้มั้ย แต่คิดว่าคงได้เพราะ Pilot ท่านนั้นยังแนะนำสามีมาค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม คิดว่าน่าจะยังสอบนักบินได้นะครับ เพราะที่เมืองไทย ก็เพิ่มกำหนดอายุไปเป็น 30 ปีเช่นกัน
แต่เรื่องว่าต้องเป็นสจ๊วตก่อนแล้วจึงจะเทรนเป็นนักบินได้นั้น ไม่ทราบเช่นกันครับ แต่ที่เมืองไทย ไม่มีแบบนี้
และแถมอีกอย่างก็คือ ที่ไทย ต้องสอบจิตวิทยาเพื่อวัดความเหมาะสมกับอาชีพนักบินด้วยนะครับ

ข้อมูลเรื่องการสอบนักบินของการบินไทย สามารถลิงค์ไปอ่านได้ที่ www.TgPilotRecruitment.com
หรือ ที่ลิงค์ในเมนูซ้ายมือนะครับ

• ประชาชน
อืม คิดว่าน่าจะยังสอบนักบินได้นะครับ เพราะที่เมืองไทย ก็เพิ่มกำหนดอายุไปเป็น 30 ปีเช่นกัน
แต่เรื่องว่าต้องเป็นสจ๊วตก่อนแล้วจึงจะเทรนเป็นนักบินได้นั้น ไม่ทราบเช่นกันครับ แต่ที่เมืองไทย ไม่มีแบบนี้
และแถมอีกอย่างก็คือ ที่ไทย ต้องสอบจิตวิทยาเพื่อวัดความเหมาะสมกับอาชีพนักบินด้วยนะครับ

ข้อมูลเรื่องการสอบนักบินของการบินไทย สามารถลิงค์ไปอ่านได้ที่ www.TgPilotRecruitment.com
หรือ ที่ลิงค์ในเมนูซ้ายมือนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ

Offline Zeus

• ATT01/08
ถ้าอายุ29แล้วจะสอบการบินไทยต้องเอาปีนี้เลยนะครับ ไม่งั้นอายุเกิน
แล้วถ้าสอบไม่ผ่านโดนแบน3ปี อายุจะเกินไปแล้ว
ถ้าอยากลองดูก็ได้ครับ แต่ขั้นตอนการสอบอาจจะต้องบินไปๆมาๆหลายรอบหน่อยครับ
 E37 E37

• ประชาชน
ถ้าอายุ29แล้วจะสอบการบินไทยต้องเอาปีนี้เลยนะครับ ไม่งั้นอายุเกิน
แล้วถ้าสอบไม่ผ่านโดนแบน3ปี อายุจะเกินไปแล้ว
ถ้าอยากลองดูก็ได้ครับ แต่ขั้นตอนการสอบอาจจะต้องบินไปๆมาๆหลายรอบหน่อยครับ
 E37 E37

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพิ่งกลับมาจากเที่ยวเลยตอบช้าไปหน่อยค่ะ .. เรื่องอายุสำหรับที่เมืองนอกคิดว่าคงไม่มีปัญหาค่ะ แต่ที่ไทยคิดว่าคงไม่ผ่านแน่ๆ แล้วอีกอย่างแฟนไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ ที่อยากรู้เรื่องนักบินก็เลยคิดว่าขั้นตอนคงคล้ายๆ กัน เลยมารบกวนที่บ้านหลังนี้ค่ะ  E33