Author Topic: ถ้าสูง 164 ซม. จะมีโอกาสสอบนักบิน TG ได้หรือเปล่าอะคับ ?  (Read 16549 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gold_iwing

• ประชาชน
ถ้าสูง  164  ซม.  จะมีโอกาสสอบนักบิน TG  ได้หรือเปล่าอะคับ   ?    O35

ท่านใดทราบบ้าง  รบกวนตอบให้ด้วยนะคับ    ขอบคุนมากๆ คับ

O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
รู้สึกว่า กฎ กติการ การสอบนักบินของการบินไทยจะไม่ได้กำหนดเรื่องความสูงไว้นะครับ
แค่ขอให้ผ่านการตรวจร่างกายในรอบ 2 ได้ก็พอ
ซึ่งตรงนี้ เขาจะวัดความยาวขาของเรา ว่าเราจะสามารถเหยียบ Rudder (ตัวบังคับหางเสือ) ได้หรือไม่

ถ้าหมอบอกว่าได้ ก็ OK ครับ

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ความสูงเกี่ยวอยู่นะในระเบียบการสอบน่าจะมีอยู่

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
คุ้นๆ ว่า  165  นะคับ  น่าจะ   นะคับ แต่ขาดเซ็นเดียวเอง ยืดดดดดดด คับ โหนบาร์เรื่อยๆ แม้ว่าเค้าจะว่ามันหยุดโตแล้วก้อเหอะ ยืดดดด เข้าคับ

ยืดดอก พก.......ความมั่นใจเข้าไว้

Offline gold_iwing

• ประชาชน
ขอบคุนมากคับพี่ๆ สำหรับคำตอบ

ผมฝากตัวด้วยนะคับ   

ขอบคุนคับ .   " _ "

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เวลาสอบก็หายใจเข้าเต็มที่ก็จะขยายตัวได้ิีอีกนิดนึง O18

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เออว่ะ ไปค้นมาและ

Qualifications:
   - Thai national, male, age not over 30 years (from 1 October, 1978 onwards)
   - Exempted from military service
   - University graduate with a Bachelor Degree
   - Good command of spoken and written English
   - Excellent health and good eyesight
   - Minimum height 165 cms

จาก http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_content&task=view&id=52&Itemid=29

งั้นคงต้องอาศัยการโหนบาร์ หรือ เล่นบาส เอาหน่อยละ

แต่เคยสงสัยอยู่นะ แต่ไม่รู้ว่าทฤษฎีนี้จะจริงหรือเปล่า (คิดเองน่ะ)
คือสงสัยว่า เด็กโรงเรียนกรู (มัธยม) ทำไมมันออกมาเตี้ยเท่ากันทั้งโรงเรียนอย่างงี้ฟระ แบบว่าจะมีหลุดไปสูงมั่ง ก็ไม่มากน่ะ
แต่เด็กคริสเตียน มันก็สูงกันเกือบทั้งโรงเรียนเลย
ทฤษฎีนี้เลยผุดขึ้นมาว่า ถ้าเราอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่สูง เราก็จะสูงตาม ถ้ารุ่นพี่ๆที่เราเห็นทุกวัน มันเตี้ย เราก็จะคิดว่า ไอ้ที่เราสูงขึ้นมาน่ะมันพอแล้ว แล้วจิตใจก็จะบอกให้เลิกสูง ร่างกายก็ไม่ขวนขวายที่จะสูงต่อ ก็เลยกลายเป็นเตี้ยกันไปหมด จากรุ่น สู่รุ่น

สรุป น้องต้องไปอยู่ในที่ที่มีคนสูงเยอะๆครับ เช่น ไปเล่นบาสในสนามที่มีคนสูงๆเขาซ้อมกันอยู่ หรือไปโหนบาร์ในที่ๆมีคนสูงเยอะๆ
แล้วก็กินๆๆๆๆ เข้าไป เมื่อตาเราบันทึกไว้แล้ว ร่างกายเราก็จะยืดขึ้นไปตามสิ่งแวดล้อมเอง

โอ้ว ทฤษฎีการยืดตัว สุดยอดดดดดดดดดด
ปล. น่าลองทำนะ ไม่เสียหาย อย่างมากก็สูงเท่าเดิม แต่แข็งแรงขึ้นเพราะได้ออกกำลังกาย O29

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
เมื่อก่อนผมก็ไม่ค่อยสูง  จนช่วงหนึ่ง ไปว่ายน้ำบ้าง  โหนบาร์บ้าง  และกินนมวันละแก้ว (นมโรงเรียนนะครับ)  ช่วงที่ว่ายน้ำนั้นสูงขึ้นปีละ 10   กว่า เซนติเมตรเลย  ตอนนี้ก็สูงแค่  192  เองครับ

ยังไงลองดูนะครับ  เอาใจช่วยครับ  สู้สู้

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
192  O32

สูงมาก อ่า ครับ น่าอิจฉา  O01

ผมเองตอนนี้ก็ 180 อยากได้อีกซะ สี่ซ้า ห้า เซ้น   E08

Offline omskygangster

• ATT01/08

• Moderator
  • ราชาเทวะ
180 O32

ตอนนี้ 172 ขออีกซัก 8 เซนมั่งจิ

พอแล้ว ไอ่ 180 น่ะ O33

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
นมผมก้อกินเยอะนะ บาสก้อเล่น อยุ่กะคนสุงๆตลอดอ่ะคับ แต่มันก้อมะด้ายช่วยเท่าหร่ายเรย สูงได้สุดๆแค่178อ่ะคับ จิงๆอยากด้าย 180มากๆ สุดท้ายเรยสรุปด้ายว่า ทุกอย่างมันเปนไปตามดวงคับ เค้าคงกำหนดมาแล้วว่าไคจาสูงไคจาเตี้ยอ่ามั้งคับ  Chill1

Offline Zeus

• ATT01/08
จะสูงไปไหนกัน....อยากได้อีกกี่เซ็นก็ไปหาส้นตึกมาใส่สิ
จริงมั้ยต่อ  Bitch1

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ไม่นิดแล้วครับท่าน   น้องๆ เหยาหมิงแล้วววว O12  O33

180 พอแล้วก็ได้ ครับ ไม่เห้นต้องดุเลย  Scare1  O21

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
B734  :  CABIN ENTRY DOORS (TYPE I)
The fwd entry door (1L) is 0.86 m wide and 1.82 m high.  สูงกว่าประตูที่สูงที่สุดใน  734 อีก...อ่ะ..  Full1

• ทหารเลว
  • *
อ้าว! อย่างนี้ถ้าสอบนักบินได้  แต่ว่าสูงเกินแล้วเข้าจะรับไหมเนี่ย Stun1

สูงเกินไปก็ไม่ดี  ซะงั้น O07

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
 O15
อะไรที่มันเกินไปก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
164 cm   O11

เคยได้ยินว่า ตอนตื่นนอน ตัวจะสูงขึ้นได้ 1-2 cm

Chill1

นอนเยอะๆ ก่อนไปตรวจร่างกาย
ไม่ก็ ไปนอนรอ ตรวจเลยคร๊าบบบ     O30