Author Topic: ข่าวดีสำหรับคนรอสอบ SP airasia มาแล้ว!!!!  (Read 95511 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เปิดสอบแน่นอนแล้วนะครับ ตอนนี้ผมทราบว่าจองวันตรวจร่างกายที่เวชศาสตร์การบินแล้ว เดือนตุลาคม ดั้งนั้นวันสอบ ก็น่าจะประมาณเดือน ต้นเดือนสิงหาคม ประกาศรับสมัครน่าจะประมานกันยายน เตรียมตัวให้พร้อมนะครับบบ ทุกท่านเด๋วจะไปหาข่าวคุณสมบัตมาให้ครับบบ O02 O19

• ราชาเทวะ
มาแล้วข่าวที่ดีกว่าเดิม สอบเดือนกันยายนครับบ ที่ดีกว่านั้นอาจจะขยับอายุเพิ่มขึ้น เป็นไม่เกินอายุ 35 ปีแต่อันนี้ยังไม่แน่นอน แต่ยืนพื้นไว้ไม่ตำกว่าอายุ 32ปีแน่ๆครับบบบ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
สุยอดจริงๆ ขอบคุณมากครับพี่ pilotguide เป็นพี่ที่น่ารักของพวกเราจริงๆ  O07

Offline familie

• ประชาชน
ขอบคุนพี่ pilotguilde มากคับพี่ เยี่ยมไปเลย E30

Offline Wonderful595

• ประชาชน
จริงเหรอเนี๊ยะ  E30 ถ้าได้ถึงอายุ 35 ก็ดีอะสิ  29 กว่าแล้ว คราวนี้จะมีโอกาสสอบกับเค้ามั้ยเนี๊ยะ การบินไทยก็สมัครไม่ได้

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
Everyone can fly ที่แท้จริงครับ ขอบคุณครับ
...

สู้ๆนะครับเพื่อนๆพี่ๆลุงๆ  O10 ขอให้คนที่รักในการบินจริงๆสอบได้ทุกคนครับ รวมทั้งผมด้วย ^^

O30 ตอนนี้ขอไปจัดหนักกับฟิสิกส์ก่อนครับ

Offline johnamino

• ประชาชน
เป็นข่าวดีที่สุดสําหรับคนอย่างผมและหลายๆคนที่อายุ 30ที่มีความหวังใหม่อีกครั้ง  E30

ว่าแต่ผมไม่เคยสอบ Air Asia รู้ว่าไม่มีรอบProfessor แต่ขั้นตอนการสอบของเป็นยังไงหรอครับ เหมือนการบินไทยรึเปล่า?
ที่สอบข้อเขียน-->ตรวจร่างกาย-->สัมภาษณ์กับตัน-->เวชศาสตร์

ขอบคุณครับ O19

• นักรบ
  • **
ตอบพี่ข้างบน....ถ้าพี่เคยสอบการบินไทย...รอบแรกแอร์เอเชียยากกว่าเยอะครับ ^^
จริงๆคนที่ผ่านการบินไทยหลายคนอาจไม่ผ่านแอร์เอเชียรอบแรกด้วยซ้ำ ^^

รอบแรกปลายปี 2010 นั้นข้อสอบ Physiscs 50 ข้อ เลข 50 ข้อครับ ความยากสำหรับคนไม่ได้จบสายวิทย์หรือวิศวะอย่างผม ขอเรียกว่า ยากวรนุชครับ ผมทำไป 4 ข้อจาก 100 รู้สึกเวลา 100 นาทีครับ

English มีเหมือนการบินไทยครับ แต่ Listening กากมากครับ ต้องชำนาญ การฟังพอควรครับ แต่ช่วงหลังๆการบินไทยไม่มี listening ครับ

aptitude รอบแรกคล้ายๆกันครับ

แต่ที่แน่ๆไม่มีโปรฝรั่งครับ มีแค่เวชศาสตร์การบินครับ ไม่รู้เป็นไงไม่เคยสอบครับผม  O30

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ตอบพี่ข้างบน....ถ้าพี่เคยสอบการบินไทย...รอบแรกแอร์เอเชียยากกว่าเยอะครับ ^^
จริงๆคนที่ผ่านการบินไทยหลายคนอาจไม่ผ่านแอร์เอเชียรอบแรกด้วยซ้ำ ^^

รอบแรกปลายปี 2010 นั้นข้อสอบ Physiscs 50 ข้อ เลข 50 ข้อครับ ความยากสำหรับคนไม่ได้จบสายวิทย์หรือวิศวะอย่างผม ขอเรียกว่า ยากวรนุชครับ ผมทำไป 4 ข้อจาก 100 รู้สึกเวลา 100 นาทีครับ

English มีเหมือนการบินไทยครับ แต่ Listening กากมากครับ ต้องชำนาญ การฟังพอควรครับ แต่ช่วงหลังๆการบินไทยไม่มี listening ครับ

aptitude รอบแรกคล้ายๆกันครับ

แต่ที่แน่ๆไม่มีโปรฝรั่งครับ มีแค่เวชศาสตร์การบินครับ ไม่รู้เป็นไงไม่เคยสอบครับผม  O30

ยากระดับวรนุด เลยหรอคับ O20 O20 O32 O32 ตายละคราวนี้ต้องจัดหนัก เลขกะฟิสิกส์ซะแล้ว เวลาเหลือน้อย  O08 O08 ใครมีอะไรดีๆแนะนำบ้างนะครับ

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
รายละเอียดของปี 2010 ครับ
http://www.thaiairasiapilot.com/TAA_SP_PROCESS.pdf
สอบข้อเขียน >> สอบสัมภาษณ์ >> ตรวจร่างกาย+สอบเวชศาสตร์   SOC3
ปีก่อนยื่นคะแนน toeic ตอนผ่านรอบแรกแล้วใช่ไหมครับ??

• นักรบ
  • **
 O02 O05ที่แน่ๆไม่ 3 ปี ฮูเล่ๆ

Offline nevergiveup

• ทหารเลว
  • *
เขาแบนกี่ปีหรือกี่เดือนครับ  E53

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ต้องหาซื้อหนังสือ คณิต ฟิสิก มานั่งอ่านแล้ว  O19 O19 O19

• ราชาเทวะ
ที่แอร์เอเชียไม่มีแบนครับ ถ้าไม่ผ่านก็สอบใหม่ปีหน้าได้ครับบบ

• นักรบ
  • **
พอทราบจำนวนคร่าวๆไหมครับว่าปีนี้รับ Sp กี่คน

Offline Sunji

• TG SP 2014
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อ่าคือ อ่านแล้วไม่เอะใจกันหน่อยหรอครับ? เดือนมันแปลกๆ
จากที่คุณ pilotguide กล่าวไว้ว่า "...วันตรวจร่างกายที่เวชศาสตร์การบินแล้ว เดือนตุลาคม ดั้งนั้นวันสอบ ก็น่าจะประมาณเดือน ต้นเดือนสิงหาคม ประกาศรับสมัครน่าจะประมานกันยายน..."

Logic มันควรจะเป็นแบบนี้สิครับ:
ประกาศรับสมัคร -> สิงหาคม
สอบคัดเลือก -> กันยายน
ตรวจเวชศาสตร์การบิน -> ตุลาคม

----
อย่าว่ากันนาาา แหะๆ พอดีสังเกตเล็กๆน้อยๆน่ะ :P

• นักรบ
  • **
พอทราบจำนวนคร่าวๆไหมครับว่าปีนี้รับ Sp กี่คน
    เมื่อก่อนเคยนั่งแคร์ว่ารับกี่คน แต่ตอนนี้แคร์ว่าจะทำไงให้เราเป็นคนที่เขาเลือก เพราะสุดท้ายรับเยอะแต่ไม่มีเรา ก็ไม่มีประโยชน์อะไร รับ 5 คนแล้วมีเรา แต่รับ 100 คนแต่ไม่มีเรา มันเจ็บกว่าเยอะ ^^

Offline Get_ktp

• ประชาชน
อ่าคือ อ่านแล้วไม่เอะใจกันหน่อยหรอครับ? เดือนมันแปลกๆ
จากที่คุณ pilotguide กล่าวไว้ว่า "...วันตรวจร่างกายที่เวชศาสตร์การบินแล้ว เดือนตุลาคม ดั้งนั้นวันสอบ ก็น่าจะประมาณเดือน ต้นเดือนสิงหาคม ประกาศรับสมัครน่าจะประมานกันยายน..."

Logic มันควรจะเป็นแบบนี้สิครับ:
ประกาศรับสมัคร -> สิงหาคม
สอบคัดเลือก -> กันยายน
ตรวจเวชศาสตร์การบิน -> ตุลาคม

----
อย่าว่ากันนาาา แหะๆ พอดีสังเกตเล็กๆน้อยๆน่ะ :P

อ่าาาาใช่ๆ
อ่านแล้วก็งงเหมือนกัน
อาจจะพิมพ์ผิดป่าวครับ ลองเช็คหน่อย

• ราชาเทวะ
ชอดทษด้ยครับผมพิมพ์ผิดเองครับ สลับกัน ตามความเห็นบนบอกเลยครับ ขอโทษด้วยนะครับ O21

• นักรบ
  • **
อย่ารอปาฏิหาริย์นะครับ เพราะถ้าคิดจะรอก็แพ้ตั้งแต่ยังไม่สอบ

Offline johnamino

• ประชาชน
รบกวนสอบถามพี่ Pilotguide นิดนึงครับ

สำหรับการสอบ SP นี่ถ้าคนที่กำลังเรียนบินทุนส่วนตัวอยู่แต่ยังไม่ได้ CPL สามารถสอบได้หรือเปล่าครับ?
สมมติว่ากำลังเรียนบินอยู่แล้วสอบได้ขึ้นมา จะต้องเริ่มเรียนใหม่ตั้งแต่ต้นเลยหรือเปล่าครับหรือจะพิจารณาเป็น case ไป?

ขอบคุณพี่ Pilotguideที่ใจดีมากครับ  O07

Offline stridspilot

• ประชาชน
เป็นข่าวดีที่สุดสําหรับคนอย่างผมและหลายๆคนที่อายุ 30ที่มีความหวังใหม่อีกครั้ง  E30

ว่าแต่ผมไม่เคยสอบ Air Asia รู้ว่าไม่มีรอบProfessor แต่ขั้นตอนการสอบของเป็นยังไงหรอครับ เหมือนการบินไทยรึเปล่า?
ที่สอบข้อเขียน-->ตรวจร่างกาย-->สัมภาษณ์กับตัน-->เวชศาสตร์

ขอบคุณครับ O19

แนวข้อสอบคล้ายๆกัน แต่ของเวชศาสตร์จะไม่มี Computer test เยอะเหมือนโปรการบินไทยครับ

เพิ่งติวเพื่อนสอบ QP ไปครับ

• ราชาเทวะ
มาแล้วววจ้า ประกาศรับสมัคร sp airasia วันที่ 3-31กรกฎาคม นี้ นะครับ รอลงประกาศอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ แต่ 100%  แล้ว

Offline pex26

• ประชาชน
รอลุ้นถ้าให้อายุไม่เกิน 35 ก็กลับลงสังเวียนกันอีกครั้ง E47

Offline familie

• ประชาชน

• นักรบ
  • **
ต้องเริ่มเตรียมตัวแล้วๆ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
มาแล้วววจ้า ประกาศรับสมัคร sp airasia วันที่ 3-31กรกฎาคม นี้ นะครับ รอลงประกาศอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ แต่ 100%  แล้ว

ขอบคุณครับพี่แพท   O02

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *

O36 O36