Author Topic: อยากทราบเนื้อหาวิชาเลขที่ใช้สอบนักบินครับ  (Read 80735 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Dew

• ประชาชน
พี่พี่ คนใดมีข้อมูลก็ขอหน่อยนะครับ เพราะผมจะได้เลือกอ่าน และจะได้ประหยัดเวลาให้เพื่อนๆที่จะสอบด้วย โดยผมเองอ่านในกระทู้เห็นบอกว่าไม่น่าจะเกิน ม. 4 ไม่รู้จิงเท็จแค่ไหน ขอบคุณครับ

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ผมว่าน่าจะลองหา GMAT มาอ่านดูนะครับ  เพราะได้ข่าวว่าข้อสอบเป็นภาษษอังกฤษ  ดังนั้นก็น่าจะคล้ายๆกับแนวของ GMAT นะครับ

ยังไงรอพี่ๆท่านอื่นมาแนะนำอีกทีแล้วกันนะครับ E18

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
เศษส่วน  เปอร์เซ็น  ร้อยละ  บัญญติไตรยางค์   สมการง่ายๆ  ส่วนใหญ่จะคิดไม่ซับซ้อนมากนัก แนวGMAT จะยากกว่าด้วยซ้ำ
เน้น แปรโจทย์ให้ออก คิดให้คล่อง เร็ว ถูกต้อง   นั่นมันเมื่อปีที่ผมสอบนะคับ ปัจจุบันคงไม่ทิ้งกันมาก  O19 สู้คับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ม ต้น นะครับ พี่ก็ยังยืนยันแบบนั้น อย่างเรื่องตรีโกณ เนี่ย มีแค่ Sin cos tan แหงๆ
แต่มันก็มีแคมี ชีวะ เล็กๆน้อยๆ แต่เพื่อนพี่ก็บอกว่ามัีนก็เป็นเนื้อหาของ ม ต้น เช่้นกันนะครับ (พี่เอง จำไม่ได้แหล่ว)

อ่าน ม ต้นได้ครบหมด ทำได้แน่นอน

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
แนะนำให้ไปเดินหาหนังสือข้อสอบเลข ม ปลาย ก็พอแล้วครับ แต่ที่อยากให้ระวังไว้ก็แค่ที่ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษนั้นละ อาจทำให้สับสนได้ครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
แนะนำให้ไปเดินหาหนังสือข้อสอบเลข ม ปลาย ก็พอแล้วครับ แต่ที่อยากให้ระวังไว้ก็แค่ที่ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษนั้นละ อาจทำให้สับสนได้ครับ

ม ปลายเลยเหรอวะนิค กรูว่า ม ต้น นา
ม ปลาย มันยากไปป่าว
(แต่ก็มีเรื่องม ปลายนิดๆจริงๆนั่นแหล่ะ อย่างพวก Set, Logic ซึ่งก็เป็นเรื่องแรกๆของ ม ปลายอ่ะนะ)

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ผมไม่ได้ดูเลย ยังผ่านมาได้ แปลว่าน่าจะต่ำกว่า มอปลายแระ อุอุ Chill1

Offline Zeus

• ATT01/08
ผมไม่ได้ดูเลย ยังผ่านมาได้ แปลว่าน่าจะต่ำกว่า มอปลายแระ อุอุ Chill1
แล้วตอนนี้ทำไมอ่านซะทุกวันเลยล่ะวินนนนนนนน
 O11 O11

Offline omskygangster

• ATT01/08
แล้วตอนนี้ทำไมอ่านซะทุกวันเลยล่ะวินนนนนนนน
 O11 O11
  O30 O30 O30

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
 O11 O11

โดนเลยคับ พี่น้อง

Offline GForce

• ATT01/08
ผมว่าข้อนี้น่าจะยากที่สุดของปีเราแล้วนะ

"ใน 24 ชม. เข็มสั้นของนาฬิกาทำมุม 179 องศา กับเข็มยาว ทั้งหมดกี่ครั้ง"

ถ้าข้อนี้ได้ ที่เหลือก็สบ๊าย!!!

O29

อ่ะ ให้ตัวเลือกหน่อย (ตามข้อสอบเลยนะ)

ก) 42 ข) 44 ค) 46 ง) 48

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ผมว่าข้อนี้น่าจะยากที่สุดของปีเราแล้วนะ

"ใน 24 ชม. เข็มสั้นของนาฬิกาทำมุม 179 องศา กับเข็มยาว ทั้งหมดกี่ครั้ง"

ถ้าข้อนี้ได้ ที่เหลือก็สบ๊าย!!!

O29

อ่ะ ให้ตัวเลือกหน่อย (ตามข้อสอบเลยนะ)

อย่าหลงน่ะ คิดดีดี.................. อ่านโจทย์ทีแรกอาจจะตกใจ  O29

Offline Zeus

• ATT01/08

O29

อย่าหลงน่ะ คิดดีดี.................. อ่านโจทย์ทีแรกอาจจะตกใจ  O29
เออว่ะ
อ่านตอนแรกตกใจเลย   E39
เกือบหลง O08

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
โอ ตอบเลยง่ายมาก หลายครั้ง
อุอุ เข็มยาวนี่มีสองเข็มป่ะ เข็มนาที กับเข็มวิ ยิ่งนาฬิกา รุ่นใหม่ๆมีเข็มเสี้ยววิด้วยนะเนี่ย E39

• Moderator
  • ราชาเทวะ
โอ ตอบเลยง่ายมาก หลายครั้ง
อุอุ เข็มยาวนี่มีสองเข็มป่ะ เข็มนาที กับเข็มวิ ยิ่งนาฬิกา รุ่นใหม่ๆมีเข็มเสี้ยววิด้วยนะเนี่ย E39

กำ เยอะเกิน

ตกลงตอบเท่าไหร่อ่ะ 48 ป่าววะ O35

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
 O28 ผมรู้คำตอบแล้ววว    O28 

คิดว่าชัว ด้วยละฮะ   O18 O16 O28

วิธีคิดของผมนะฮะ

จากคำพูดที่ว่า 179' หมายความว่า เข็มยาวกะเข็มสั้นจะไม่ตรงพอดีเป้ะ เข็มใดเข็มหนึ่งจะอยู่บนขีด อีกเข็มจะอยู่บนร่องระหว่างขีด

เราก็นับร่องระหว่างขีด ก็จะได้จำนวนครั้งของแต่ละวัน

1ช่องมี4ขีด มี12ช่องก็จะเป็น 48 นะฮะ เท่าที่ผมคิดนะครับ คิดว่าไม่น่าผิดน้า  O29

Offline Ton_Ja

• ประชาชน
 O35 O35 O35

สำหรับผมเหรอ เกือบมั่วนะ

แต่คิดว่ามันเป็น 180 องศาแหละยังไงก้อต้องเท่ากัน

ใน 1 หน้าปัดมี 12 ชม. ยังไงต้องได้ 180 เนี่ย 12 ครั้ง

แล้ว 24 ชม. ก้อมีทั้งหมด 24 ครั้ง แต่อย่าลืมว่า

มันสามารถเอียงทำมุมได้ทั้ง 2 ฝั่งนะ คือทิศทางทวนเข็ม และ

ทิศทางตามเข็มอ่ะนะ แต่ถ้าเป็น 180 มันก้อได้แค่ 24 ครั้ง เนื่องจาก

มันตรงกันไงยังไงก้อ 180 แต่เนี่ย 179 องศา ดังนั้น มันเลยมีทั้ง

2 ฝั่งไง ตัวอย่างก้อเช่น ทิศทางตามเข็มนะฮะ เวลา 06.01 น.เข็มยาวที่เลข 1

เข็มสั้นชี้ที่เลข 6 ส่วนทิศทางทวนเข็มก้อ เข็มสั้นชี้เกือบเลข 6 เข็มยาวชี้ค่อนมาทาง

เกือบเลข 12 งัย

ไม่รุถูกป่าวหว่า แต่แชร์ความคิด จะได้จำวิธีที่ถูกครับ

O10 O10 O10 O10

ถ้าผิดอย่าว่าเค้าน้า อายอ่ะ

jason

• Guest
แล้วตกลงคำตอบคืออะไร และวิธ๊คิด คิดยังไง
เจ้าของมาตอบที กำลังนั่ง งง

ปล. แค่นี้เรายัง งง จะไปได้ซักกี่น้ำวะเรา O19 - สอบนักบิน 306- - นักบิน 309-

• ATT01/08
คำตอบก็อยู่ข้อมือพวกคุณนั่นแหละครับ

นักบินที่ดีไม่ถามเฉลยนะครับ ต้องหาคำตอบเอง

ถ้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวอีกซักพักมาเฉลยพร้อมวิธีคิดครับ

Offline Ton_Ja

• ประชาชน
 O20 O20 O20

แบบนี้ก้อคิดผิดเต็ม ๆ ดิ ตรู

ผมใส่ digital อ่ะ

jason

• Guest
ผมคิดไม่ออกครับ

แต่ผมเดาว่า 48   O23

เพราะเลขบนหน้าปัดมี 12 ตัว และในโจทย์ถาม 24 ชม.

มั่วไปนั่น   - นักบิน 309-

• ATT01/08
O20 O20 O20

ไม่ต้องห่วงครับ ICAO ไม่ได้กำหนดไว้ครับ ไม่เชื่อถามพี่ Zeus ได้

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
O20 O20 O20

ไม่ต้องห่วงครับ ICAO ไม่ได้กำหนดไว้ครับ ไม่เชื่อถามพี่ Zeus ได้

ยังอุตส่าห์จำได้อีกนะคับพี่ 55555

jason

• Guest
แล้วตกลงคำตอบคืออะไร แล้ะวิธีคิดคืออะไร

งง รอผู้รู้มาตอบ

อยากรู้จริงๆ ทั้งคำตอบและวิธีคืด

O02 O02 O08

• Moderator
  • ราชาเทวะ
นั่นดิ รู้สึดติดใจ
ตกลงเพ่รู้คำตอบป่ะเนี่ย E53

• ATT01/08
นั่นดิ รู้สึดติดใจ
ตกลงเพ่รู้คำตอบป่ะเนี่ย E53

ไม่มีใครมาเฉลยเลย ผมชักล่กและ  O08

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ข้อนี้ผมตอบผิด บอกได้เต็มปากเลย 5555

jason

• Guest
เอ....ไม่เห็นมีใครมาตอบเลยครับ
ว่าคำตอบและวิธีคิดที่ถูกต้องคืออะไร
รอมาหลายวันและ....และก็รอต่อไป.

- สอบนักบิน 308- O01

• ATT01/08
ไม่มีใครมาช่วยเฉลยเลยเรอะ  O37

24 ชม คิดง่ายๆ ตั้งแต่เที่ยงคืนมาเลยก็ได้ครับ

เข็มยาวหมุน 24 รอบ เข็มสั้นหมุน 2 รอบ หมุนมากกว่ากัน 22 รอบ นั่นคือจะหมุนทับกัน 22 รอบ (ทำมุม 0 องศากัน)
และก็จะทำมุมกัน 180 องศา 22 ครั้งเหมือนกัน
ดังนั้น 179 องศา ก็ 44 ครั้งครับ (คิดซ้าย-ขวา)

O18