Author Topic: อยากทราบเนื้อหาวิชาเลขที่ใช้สอบนักบินครับ  (Read 81209 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
 O21
คิดไม่ออก
 O01

สงสัยต้องเอานาฬิกา มานับจริงซะแล้ว ฮือ ยากไปป่ะเนี่ย E53

jason

• Guest
ใครก็ได้ช่วยอธิบายชัดๆ ทีได้ไหมพี่

รู้สึกจะมีมุมกลับด้วยหรือเปล่าพี่

ยัง งง งง กับคำตอบนิดนึง พอเข้าใจแต่ยังไม่ชัด

- นักบิน 309-

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

Offline bunsai07

• ประชาชน
ข้อสอบเลขนี่เฉพาะของม.ปลายใช่ไหมครับ  เพราะคณะที่ผมเรียนไม่มีเลขเลยครับ  O08 ขอบคุณครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ข้อสอบเลขนี่เฉพาะของม.ปลายใช่ไหมครับ  เพราะคณะที่ผมเรียนไม่มีเลขเลยครับ  O08 ขอบคุณครับ

เผลอๆอาจจะ ม ต้น นะครับ อุอุ O28 มันไม่ได้ยากขนาด Cal, Diff แน่นอน

charn

• Guest
เลขที่ออกจะเป็นของมอต้นเหรอครับ
แล้วฟิสิกส์มีออกเยอะไม๊คับบบ

jason

• Guest
ที่ผมกลัวก็ ฟิสิกข์ นี่แหละ เพราะตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยเรียนเล้ยบอกตรงๆ

O27

jason

• Guest
มีคำถามครับ

น้ำมันเครื่องบินมีชื่อเรียกว่าอะไรนะครับ

จริงๆผมรู้แหละแต่ผมไม่ชัวร์

รอผู้รู้มาตอบทีครับ

O02

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
JET A is primary fuel for A300-600  O19

และก็มีอื่นๆอีกมากมาย แล้วแต่ประเภทของเครื่องบิน ซึ่งจะมีคุณสมบัติต่างๆกันอีกเพียบ

ช่ายป่าววะ เกิดมาไม่เคยมีใครถามเลยอะ

jason

• Guest
ถามต่อครับพี่ จากคำตอบคนข้างบน

แล้วถ้าสมมุติกัปตันถาม น้ำมันเครื่องบินมีชื่อเรียกว่าอะไร

อย่างงั้นเราจะตอบว่าอะไรครับพี่ ถ้ามันมีหลายชนิด...........

ใครรู้ช่วยตอบอีกทีครับ

O28 O28

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถามต่อครับพี่ จากคำตอบคนข้างบน

แล้วถ้าสมมุติกัปตันถาม น้ำมันเครื่องบินมีชื่อเรียกว่าอะไร

อย่างงั้นเราจะตอบว่าอะไรครับพี่ ถ้ามันมีหลายชนิด...........

O28 O28

ตอบว่า Jet A 1 ไปก่อนเลยครับ เพราะเครื่องพาณิชย์จะใช้ตัวนี้เป็นส่วนใหญ่
แต่ถ้าเราต้องไปเรียนบินเครื่องเล็ก อาจได้เติม แอฟแก๊ส ครับ (เขียนไงหว่า ลืม)

jason

• Guest
ขอบคุณมากครับพี่ DuraSail สำหรับคำตอบ

ผมยังมีคำถามอีกเยอะ จะทยอยถามเรื่อยๆนะครับ

O28 O29

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
JET A is primary fuel for A300-600  O19

และก็มีอื่นๆอีกมากมาย แล้วแต่ประเภทของเครื่องบิน ซึ่งจะมีคุณสมบัติต่างๆกันอีกเพียบ

ช่ายป่าววะ เกิดมาไม่เคยมีใครถามเลยอะ

primary แปลว่าสามารถเติมแบบอื่นได้ด้วยหรือเปล่าครับน้องโอ้

Offline omskygangster

• ATT01/08

O28 O28

ตอบว่า Jet A 1 ไปก่อนเลยครับ เพราะเครื่องพาณิชย์จะใช้ตัวนี้เป็นส่วนใหญ่
แต่ถ้าเราต้องไปเรียนบินเครื่องเล็ก อาจได้เติม แอฟแก๊ส ครับ (เขียนไงหว่า ลืม)
AVGAS

Offline iwing

• ประชาชน

Offline hackman_jkk

• ประชาชน
 ง่ะ ผมเป็นเด็กไหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะง๊าบบบบบบบบ O07 เลขยังมะได้อ่านเลยอ่ะคับ อ่านแต่ toelf ด้วยความเร็วสูง อาทิตละ หน้า เฮ่อ ๆ - สอบนักบิน 306-

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ง่ะ ผมเป็นเด็กไหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะง๊าบบบบบบบบ O07 เลขยังมะได้อ่านเลยอ่ะคับ อ่านแต่ toelf ด้วยความเร็วสูง อาทิตละ หน้า เฮ่อ ๆ - สอบนักบิน 306-

อย่าหักโหมมากนักนะคับ เป็นห่วงจัง............. O08 
เล่นซัดอาทิตย์ละหน้าเลย พักผ่อนบ้างนะคับ............ - นักบิน 309-

Offline hackman_jkk

• ประชาชน

อย่าหักโหมมากนักนะคับ เป็นห่วงจัง............. O08 
เล่นซัดอาทิตย์ละหน้าเลย พักผ่อนบ้างนะคับ............ - นักบิน 309-
ง่ะ ขอบคุณค๊าบ ช่วงนี้ก็เป็นห่วงสุขภาพอยู่เหมือนกัน เฮ่อ ๆ E25
พี่ ๆ คนไหนเคยเข้าสอบมาแว้ว หรือมีประสบการณ์แล้วอยากแบ่งปันประสบการ คุยกันนะคับ
hackman_jkk@hotmail.com คุยกัน ๆ

Offline khahnom

• ประชาชน
 O07 O08
เด็กใหม่ค้าบบบบ
ฝากตัวกะพี่ๆด้วยนะคับ
อยากจะลองสอบดูเหมือนกันคับ
แต่ผมเป็นพวก try to be อ่ะ แหะๆ E47 O07

• Moderator
  • ราชาเทวะ
O07 O08
เด็กใหม่ค้าบบบบ
ฝากตัวกะพี่ๆด้วยนะคับ
อยากจะลองสอบดูเหมือนกันคับ
แต่ผมเป็นพวก try to be อ่ะ แหะๆ E47 O07

สอบเลยๆ ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ได้ จะกลัวไปใย

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **
O35 O35 O35

สำหรับผมเหรอ เกือบมั่วนะ

แต่คิดว่ามันเป็น 180 องศาแหละยังไงก้อต้องเท่ากัน

ใน 1 หน้าปัดมี 12 ชม. ยังไงต้องได้ 180 เนี่ย 12 ครั้ง

แล้ว 24 ชม. ก้อมีทั้งหมด 24 ครั้ง แต่อย่าลืมว่า

มันสามารถเอียงทำมุมได้ทั้ง 2 ฝั่งนะ คือทิศทางทวนเข็ม และ

ทิศทางตามเข็มอ่ะนะ แต่ถ้าเป็น 180 มันก้อได้แค่ 24 ครั้ง เนื่องจาก

มันตรงกันไงยังไงก้อ 180 แต่เนี่ย 179 องศา ดังนั้น มันเลยมีทั้ง

2 ฝั่งไง ตัวอย่างก้อเช่น ทิศทางตามเข็มนะฮะ เวลา 06.01 น.เข็มยาวที่เลข 1

เข็มสั้นชี้ที่เลข 6 ส่วนทิศทางทวนเข็มก้อ เข็มสั้นชี้เกือบเลข 6 เข็มยาวชี้ค่อนมาทาง

เกือบเลข 12 งัย

ไม่รุถูกป่าวหว่า แต่แชร์ความคิด จะได้จำวิธีที่ถูกครับ

O10 O10 O10 O10

ถ้าผิดอย่าว่าเค้าน้า อายอ่ะ

ผมก้อคิดแบบพี่คนนี้อ่ะครับ น่าจะ48 ครั้ง นะครับ

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ได้44ครับ

เข็มสั้นกับเข็มยาวจะทำมุม179องศากันทั้ง2ด้าน

เช่น 5.59น. และ 6.01น.
ฉะนั้น1ชม.จึงทำมุม179กัน2ครั้ง

และช่วงที่เข็มสั้นกับเข็มยาวทำมุม179 เข็มสั้นจะอยู่ที่ช่องว่างระหว่างตัวเลข(ช่องว่างหมายถึงขีดซอยหน่วยนาทีอะ)

***ฉะนั้นเข็มสั้นหมุน1รอบ จะทำมุม179กัน22ครั้ง
เข็มสั้นหมุน2รอบ จะทำมุม 22*2 = 44ครั้ง

« Last Edit: 05 July 2010, 23:04:53 +07 by zakk »

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ทำไมผมกลับไปคิดได้ 120 ก็ไม่รู้นะครับ แรกคิดเลยนะคับ! ! !
 ในความคิดของผม 12.29 กับ 12.31 ได้แล้ว 2
12.34 กับ 12.36 ก็ได้อีก 2 อ่ะครับ เพราะระหว่างเข็มยาวเลื่อน เข็มสั้นก็จะเลื่อนด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าจะลงตัวเป๊ะๆไหมนะครับ เป็นความคิดแวบแรกเลยครับ

ละก็เป็นอย่างนี้ กับทุกๆตัวเลขน่ะคัรบ วนไปจนครบ ชั่วโมงละ 60 สองชั่วโมงก็ 120 ครั้ง นะคับ  E47

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจริงๆแล้ว คำตอบคืออะไรน่ะคัรบ  E30

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
« Last Edit: 06 July 2010, 01:38:37 +07 by grid »

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ในวงกลมของนาฬิกาหนึ่งรอบเท่า360องศา=60 ช่องสเกลเล็กที่สุด เพราะฉะนั้น 1ช่องสเกลเล็จะเท่ากับ6องศาครับ

ในความคิดของผม1องศาในวงกลมของนาฬิกานั้นแทบจะมองไม่ออกเลยครับว่ามันทำมุมกัน (มองหยาบๆจะเห็นมันทำมุมกัน180องศา)

ซึ่งที่ผมลองคิดดูผมได้คำตอบเหมือนคุณZakkครับ วิธีการคิดแบบเดียวกันเลย  อิอิ  O22 O11

Offline patrick

• ATT02/09
  • ประชาชน
ได้44ครับ

เข็มสั้นกับเข็มยาวจะทำมุม179องศากันทั้ง2ด้าน

เช่น 5.59น. และ 6.01น.
ฉะนั้น1ชม.จึงทำมุม179กัน2ครั้ง

และช่วงที่เข็มสั้นกับเข็มยาวทำมุม179 เข็มสั้นจะอยู่ที่ช่องว่างระหว่างตัวเลข(ช่องว่างหมายถึงขีดซอยหน่วยนาทีอะ)

***ฉะนั้นเข็มสั้นหมุน1รอบ จะทำมุม179กัน22ครั้ง
เข็มสั้นหมุน2รอบ จะทำมุม 22*2 = 44ครั้ง

สงสัยว่าทำไม เข็มสั้นหมุน 1 รอบ จะทำมุม179กัน22ครั้ง ไม่เป็น 24 ครั้งครับ?

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
รอเฉลยครับ ^^ มีคำตอบในใจ คือ 48  แต่ไม่รู้แฮะ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
   44 นะครับ

ลองคิดแค่  12 ชั่วโมงนะครับ มันก็22 ครั้งนั่นเอง

ทุก ๆ หนึ่งชั่วโมง จะทำ มุม 179 กัน 2 ครั้งใช่ไหมครับ พอคิดที่ชั่วโมงละ2 ครั้ง คนส่วนใหญ่ก็จะเอา 12x2 =  24 ใช่ไหมเอ่ย

อิอิ   แต่มันจะมี อยู่ 2 ชั่วโมงครับ ที่เข็มจะทำมุม179 แค่ ชั่วโมงละครั้งเดียวเท่านั้น  ก็เลยกลายเป็นทำมุม179กัน 22 ครั้ง เท่านั้นครับ

เอ....กี่โมงถึงกี่โมงเอ่ย   ถ้าคุณแน่ ห้ามหมุนเข็มนาฬิกาครับ  E47