Author Topic: ใครตรวจร่างกายเป้นอย่างไรบ้างครับ ^^  (Read 69887 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline Orlando

• Bangkok-CoPilot
  • ทหารเลว

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
หมอฟันน่าร๊ากกกกกก    O10 O10 O10

ชื่นคับ รีวิวด้วยจิ แบบนี้ต้องโดน O31 O31 O31 เอาให้ละเอียดเลยว่า ตรวจอะไร ทำอะไรบ้าง เอาหลักฐานอะไรไปด้วย  O07 O07

หมอฟันคนสวยบอกว่า  ฟันสวย  สะอาด  ดูแลดีนะเนี่ย  ตรวจง่ายดีจัง

O10  O10  O10

• นักรบ
  • **
ถ้าผมจะไป รพ.ภูมิพล ผมสามารถนั่งรถตู้สายอะไร จากไหนได้บ้างอะคับ ถ้าเป็นไปได้ เริ่มจาก อนุเสาวรีย์ชัยฯก็ได้คับ สะดวกที่สุดแระ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

Offline dekkrasao

• ประชาชน
โปรแกรมหัดฟังเสียง ถ้าไม่ใช้หูฟัง จะไม่ได้ยินเสียงเลย รึเปล่าครับ

หรือหูผมดับไปแล้ว???

Offline domdome

โปรแกรมหัดฟังเสียง ถ้าไม่ใช้หูฟัง จะไม่ได้ยินเสียงเลย รึเปล่าครับ

หรือหูผมดับไปแล้ว???
ตรวจมาแล้วหรือครับ

ถ้าผมจะไป รพ.ภูมิพล ผมสามารถนั่งรถตู้สา
ยอะไร จากไหนได้บ้างอะคับ ถ้าเป็นไปได้ เริ่มจาก อนุเสาวรีย์ชัยฯก็ได้คับ สะดวกที่สุดแระ - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

ถ้านั่งรถเมย์สาย 522 ก็ขึ้นที่อนุสาวรีย์  แล้วนั่งไปประมาณ 1.5 ชม

ถ้ารถตู้  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่อย่าเสี่ยงเลย  แท็กซี่จากหมอชิต  น่าจะประมาณ 150 บาทครับ  น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
คือผมน้ำหนักเกินจะเป็นอะไรมั้ยครับ ผมสูง 173 ซม. หนัก 80 กก. ตอนนี้กำลังรีบออกกำลังกายลดอยู่ครับ อยากถามพวกพี่ๆว่า ไปตรวจร่างกาย หมอเค้าซีเรียสเรื่องน้ำหนักเกินด้วยหรือเปล่าครับ แล้วอีกอย่างนึงครับ คือผมเลิกสูบุหรี่มาได้เกือบเดือนแล้ว ถ้าไป x-ray ปอดจะเป็นอะไรมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

- สอบนักบิน 306- - สอบนักบิน 306-

O32 O32

ผมสูง 175.5 หนัก 91 kg แต่พอไปตรวจที่เวชศาสตร์ ที่วัดส่วนสูงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ วัดผมได้ 177 หนัก 89.9 ผลสอบผ่านนะครับ ถ้าเรื่องน้ำหนักไม่น่าจะซีเรียสมาก

เรื่องสูบบุหรี่ ให้ตอบตามความเป็นจริงนะครับ ถ้าเคยสูบแล้วเลิกสูบมา ก็ให้บอกไปตามจริง จะสอบผ่านง่ายกว่าครับ เพราะตอนเป่าสมรรถนะปอด คนที่บอกว่าสูบ หรือเคยสูบ จะมีเกณฑ์ที่ต่ำกว่าปกติ หรือสอบผ่านง่ายกว่านั่นเอง แต่ผมก็ไม่ได้สูบ เป่าตกเคิร์ฟด้วย ตอนปลายลม แต่ก็ยังผ่านครับ หมอคงดูรวมๆหลายๆอย่าง

ปล ผมสอบ Medical Class I น่ะ(ไม่ได้สอบกับ TG) น่าจะมาตรฐานเดียวกันนะครับ

น่าจะเป็นประโยชน์นะครับ เอาใจช่วยครับ

Offline liverkool

• ประชาชน
คือผมน้ำหนักเกินจะเป็นอะไรมั้ยครับ ผมสูง 173 ซม. หนัก 80 กก. ตอนนี้กำลังรีบออกกำลังกายลดอยู่ครับ อยากถามพวกพี่ๆว่า ไปตรวจร่างกาย หมอเค้าซีเรียสเรื่องน้ำหนักเกินด้วยหรือเปล่าครับ แล้วอีกอย่างนึงครับ คือผมเลิกสูบุหรี่มาได้เกือบเดือนแล้ว ถ้าไป x-ray ปอดจะเป็นอะไรมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

- สอบนักบิน 306- - สอบนักบิน 306-

O32 O32

ผมสูง 175.5 หนัก 91 kg แต่พอไปตรวจที่เวชศาสตร์ ที่วัดส่วนสูงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ วัดผมได้ 177 หนัก 89.9 ผลสอบผ่านนะครับ ถ้าเรื่องน้ำหนักไม่น่าจะซีเรียสมาก

เรื่องสูบบุหรี่ ให้ตอบตามความเป็นจริงนะครับ ถ้าเคยสูบแล้วเลิกสูบมา ก็ให้บอกไปตามจริง จะสอบผ่านง่ายกว่าครับ เพราะตอนเป่าสมรรถนะปอด คนที่บอกว่าสูบ หรือเคยสูบ จะมีเกณฑ์ที่ต่ำกว่าปกติ หรือสอบผ่านง่ายกว่านั่นเอง แต่ผมก็ไม่ได้สูบ เป่าตกเคิร์ฟด้วย ตอนปลายลม แต่ก็ยังผ่านครับ หมอคงดูรวมๆหลายๆอย่าง

ปล ผมสอบ Medical Class I น่ะ(ไม่ได้สอบกับ TG) น่าจะมาตรฐานเดียวกันนะครับ

น่าจะเป็นประโยชน์นะครับ เอาใจช่วยครับ

รบกวนเช็ค message ด้วยครับ

Offline kanawut

เล่นไอ้ที่ให้กดตอนที่ริ้วๆขึ้นมานั่นยากๆยังไงไม่รู้ครับ ภาษาอังกฤษเค้าเรียกว่าเครื่องอะไรครับ  E53

4th

• Guest
อยากไปตรวจร่างกายเร็วๆ อยากเจอหมอฟัน O05

Offline Wolf

งั้นผมหลอกหมอว่า เคยสูบบุหรี่ ไว้ก่อนได้มั้ยครับ เผื่อเป่าตกเคิร์ฟ  E47

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ

งั้นผมหลอกหมอว่า เคยสูบบุหรี่ ไว้ก่อนได้มั้ยครับ เผื่อเป่าตกเคิร์ฟ  E47

ปิง ชั่วร้ายมว๊ากกกกกกก

เล่นไอ้ที่ให้กดตอนที่ริ้วๆขึ้นมานั่นยากๆยังไงไม่รู้ครับ ภาษาอังกฤษเค้าเรียกว่าเครื่องอะไรครับ  E53

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน   ผมทดสอบอยู่หลายรอบกว่าจะผ่าน 

• นักรบ
  • **

อย่าโกหกเลย เพราะถ้าเราบอกว่าสูบ เป่าผ่าน แต่เขาไปเทียบฟิล์ม เอ็กเรย์ แล้ว เราไม่เคยสูบ เขาเอากราฟ มาเทียบใหม่ แบบเราไม่มีโอกาสแก้ตัว นี่ เสี่ยงกว่านะ  O35 O35

ถ้าเขาเอามาเทียบเฉยๆ ก็ดีไป แต่ถ้าเขามองว่าเราโกหกด้วย นี่ยิ่งจบเลยนะ O20 O20

ความเห็นส่วนบุคคลนะคับ ไม่ได้ถามเขา แบบจริงๆ จังๆ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ส่วนไหญ่คนที่ไม่ผ่านตรวจร่างกายนี่เขาไม่ผ่านเรื่องสายตาไช่ไหมคับ

• นักรบ
  • **
ส่วนไหญ่คนที่ไม่ผ่านตรวจร่างกายนี่เขาไม่ผ่านเรื่องสายตาไช่ไหมคับ

ใช่คับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่ผ่านนะคับ ส่วนมากจะต้องกลับมาตัดแว่นใหม่ แล้วก็เขาจะนัดเราไปอีกรอบเฉยๆคับ ในกรณีที่ ไม่เกิน 300 นะคับ แต่ถ้าเกินหรือ ทำเลสิกมานี่ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะว่า ผมก็โดนไล่มาตัดแว่น ไม่เคยรู้มาก่อนว่าสายตาสั้น O20 O20

Offline kunphongp

• TG SP 2014
  • ประชาชน
เค้าซีเรียสเรื่องหูมากมั้ยครับ แล้วถ้าเกิดมีผลตรวจอันไหนผิดปกติทางเวชศาสตร์จะมีการเรียกไปตรวจใหม่รึเปล่าหรือว่าตรวจรอบเดียวแล้วจบเลยครับ?

• นักรบ
  • **
เค้าซีเรียสเรื่องหูมากมั้ยครับ แล้วถ้าเกิดมีผลตรวจอันไหนผิดปกติทางเวชศาสตร์จะมีการเรียกไปตรวจใหม่รึเปล่าหรือว่าตรวจรอบเดียวแล้วจบเลยครับ?

เรื่องซีเรียสมากมั้ย เรื่องไหนมากกว่ากัน ผมว่าเค้าซีเรียสทุกเรื่อง แต่เกณฑ์มันไม่ได้หนักมากคับ ทั่วๆไปเหมือนการตรวจร่างกายทั่วไปแตะละเอียดมาก แต่การ recheck มีแน่นอน ตอนนั้นเลยด้วยคับ เพราะมีคนนึงเข้าห้องทดสอบหู 2 รอบ เพื่อทดสอบซ้ำ ผมเข้าใจว่า ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ ผมคิดว่าไม่น่าจะผ่าน  O32 O32

ตามที่ผมอ่านมาจากหนังสือ ก่อนจะบิน ผมเข้าใจว่า การขัดจากเวชศาสตร์การบินไม่มีนโยบายการคัดคนออกในรอบนี้ ถ้าไม่ใช่ว่า มีอะไรที่เป็นข้อห้ามหรือไม่เหมาะจริงๆ เช่น เป็น HIV หรือ ขาสั้นเกินกว่าที่จะเหยียบรัดเดอร์ได้

ข้อความนี้เป็น ความรู้สึกและความเข้าใจส่วนตัวนะคับ ถ้าผิดพลาด หรือคลาดเคลื่อนรบกวน แก้ไขหรือ แย้ง ด้วยนะคับ เพื่อว่าผมจะได้ เข้าใจให้ถูกต้อง O07 O07

Offline textmode

• นักรบ
  • **
พรุ่งนี้ มีใครในนี้ไปบ้างไหมครับ ผมตรวจพรุ่งนี้ อาจได้เจอกัน  O14

Offline Wolf

ปิง ชั่วร้ายมว๊ากกกกกกก

E47  O30  E47

Offline kunphongp

• TG SP 2014
  • ประชาชน

เรื่องซีเรียสมากมั้ย เรื่องไหนมากกว่ากัน ผมว่าเค้าซีเรียสทุกเรื่อง แต่เกณฑ์มันไม่ได้หนักมากคับ ทั่วๆไปเหมือนการตรวจร่างกายทั่วไปแตะละเอียดมาก แต่การ recheck มีแน่นอน ตอนนั้นเลยด้วยคับ เพราะมีคนนึงเข้าห้องทดสอบหู 2 รอบ เพื่อทดสอบซ้ำ ผมเข้าใจว่า ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ ผมคิดว่าไม่น่าจะผ่าน  O32 O32

ตามที่ผมอ่านมาจากหนังสือ ก่อนจะบิน ผมเข้าใจว่า การขัดจากเวชศาสตร์การบินไม่มีนโยบายการคัดคนออกในรอบนี้ ถ้าไม่ใช่ว่า มีอะไรที่เป็นข้อห้ามหรือไม่เหมาะจริงๆ เช่น เป็น HIV หรือ ขาสั้นเกินกว่าที่จะเหยียบรัดเดอร์ได้

ข้อความนี้เป็น ความรู้สึกและความเข้าใจส่วนตัวนะคับ ถ้าผิดพลาด หรือคลาดเคลื่อนรบกวน แก้ไขหรือ แย้ง ด้วยนะคับ เพื่อว่าผมจะได้ เข้าใจให้ถูกต้อง O07 O07
ขอบคุณมากครับ

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับ วันนี้ผมไปตรวจร่างกายมา ตรวจสายตาแล้วสั้น 70 แต่อย่างอื่นผ่านหมด เค้าบอกให้ผมกลับมาตัดแว่นแล้วไปตรวจตาใหม่ ซึ่งผมเพิ่งไปตัดแว่นมาอะครับ อยากรู้ว่าเค้ายังให้โอกาสอยู่ใช่มั้ยครับ ถ้าผมใส่แว่นกลับไปตรวจตาอีกรอบ

O22 O22

O21 O21

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว
สวัสดีครับ วันนี้ผมไปตรวจร่างกายมา ตรวจสายตาแล้วสั้น 70 แต่อย่างอื่นผ่านหมด เค้าบอกให้ผมกลับมาตัดแว่นแล้วไปตรวจตาใหม่ ซึ่งผมเพิ่งไปตัดแว่นมาอะครับ อยากรู้ว่าเค้ายังให้โอกาสอยู่ใช่มั้ยครับ ถ้าผมใส่แว่นกลับไปตรวจตาอีกรอบ

O22 O22

O21 O21

แหม..กังวลจริงนะจูน ผ่านอยู่แล้วแหละเชื่อพี่..ของพี่สองร้อยยังชิวๆเลย อย่าเครียดๆน้อง 555

ป.ล. - ตกลงไปตัดร้านไหนเหรอ..แล้วจะกลับไปตรวจอีกเมื่อไหร่อ่ะ ?

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับพี่เจฟ พรุ่งนี้ผมจะรีบกลับไปตรวจเลยครับ จะได้หายเครียด

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับพี่เจฟ พรุ่งนี้ผมจะรีบกลับไปตรวจเลยครับ จะได้หายเครียด

ผมก็เอาแว่นกลับไปตรวจอีกรอบพรุ่งนี้เหมือนกันคับ 9 โมงเช้า  O21 O21

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ผมเอาแว่นไปตรวจมาคับวันนี้ช่วงบ่ายไม่มีปัญหาอะไร

Offline Trinidad

• ประชาชน
มีให้ยืนกอดอก ขาเดียว แล้วหลับตาด้วยนะครับ  ผมเกือบไม่ผ่าน มีเซนิดหน่อย แต่หมอบอกยังอยู่ในเกณฑ์

วันนั้นนอนน้อย รู้สึกมึตื้บๆอยู่ด้วย    ใครกำลังจะไปสอบก็ซ้อมๆไว้หน่อยละกันครับ

Offline kanawut

ของผมเจอคล้ายๆกัน เค้าให้เขย่งขายืน (ยืนด้วยปลายเท้า) แล้วให้นั่งยองๆ โดยที่ปลายเท้ายังเขย่งอยู่

เสร็จแล้วเหยียดแขนทั้งสองข้างมาข้างหน้า หงายฝามือขึ้น แล้วเค้าจะกดฝ่ามือเราลง (พยายามทำให้เราล้มไปข้างหน้า) เราต้องออกแรงต้าน

น่าจะเป็นการเช็คดูว่าร่างกายเรา balance ตัวได้รึเปล่า