Author Topic: สอบถามลักษณะข้อสอบ Aptitude Test: Calculus รอบโปรครับ  (Read 16274 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ขอถามพี่ๆ และเพื่อนๆ ที่เคยสอบรอบโปร รวมถึงที่ผ่านไปแล้วว่า
ลักษณะข้อสอบ Aptitude ที่เป็นเรื่อง Calculus นั้นเป็นยังไง เกี่ยวกับเรื่องอะไร
ต้องคำนวณ ต้องรู้สูตร และต้องทราบอะไรบ้างครับ

เพราะว่าเคยอ่านกระทู้หนึ่ง จำได้ว่ามีพี่คนหนึ่งมาเตือนว่า ตอนสอบรอบแรก (ข้อเขียน)
อย่าเตรียมเลขกับฟิสิกส์แค่เพียงพอผ่าน แต่ให้ตั้งใจให้ดี เพราะถ้าผ่านรอบแรกแล้ว
จะต้องเจอข้อสอบ Aptitude ที่ว่านี้อีกครั้งหนึ่งอะครับ

ผมก็เลยอยากทราบไว้เป็นแนวทางในการเตรียมตัวแต่เนิ่นๆ (เผื่อผ่านรอบกัปตันไทย)
เพราะผมจบสายศิลป์มา และไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ สำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ

ขอพระเจ้าสถิตย์กับท่าน (และสถิตย์กับท่านด้วย)

Offline eetsu

• ประชาชน
ทำไมผมไม่เห็นรู้เลยครับว่ามีแคลคูลัสด้วย  E22

แต่ถ้ามีจริงๆก็คงเอาแค่ดิพได้มั้งครับ อินทิกรัลมันยุ่งยากไปนะผมว่า

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
 E53 ผมว่าแคลคูลัสที่คุณพูดถึง คง เป็นคณิตศาสตร์หน่ะครับ คณิตศาสตร์ขั้นสูงครับ แคลคูลัส แต่น่าจะเคยเรียนตอน ม หก มาบ้าง
รอบแรก คือสอบ คณิต ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัทฺ อังกฤษ แล้วก็ Aptitude Test ทั่วไป
รอบสอง ตรวจร่างกาย ตรวจทุกอย่าง ตั้งแต่หัวจรดเท้า ถ้าสุขภาพดีก็ไม่ต้องกลัว
รอบสาม สัมภาษณ์
รอบสี่   E53 ที่น้องหมายถึงคงเป็นตรงนี้ เป็นข้อสอบของนักจิตวิยาออก พี่ก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน เอาเป็นว่า ตั้งใจ ลองหาซื้อหนังสือเชวร์ปัญญามานั่งทำครับ

สว่นผมขอลอง เคาะโต๊ะ คูณเลขก่อนละกัน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ E47 E47 E47 E47 E47 E47 E47 E47

Offline MEE

• Co-Pilot TG
Calculus รอบโปรคือ General Maths ครับ

เนื้อหาก็พอๆกับรอบแรก แต่ยากกว่าครับ ใครพื้นฐานคณิตศาสตร์ดีจะได้เปรียบมากครับ

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆ สำหรับคำตอบ

สรุปมันคือ General Maths

คุณ MEE และคนอื่นๆ พอจะทราบถึงเนื้อหาของข้อสอบไหมครับว่าต้องเน้นที่เรื่องอะไรบ้าง เช่น

ภาคตัดกรวย

คำถามแนว GMAT พวกแรงงาน ความเร็ว

หรือเรื่องอื่นๆ อะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อะไรจะยากปานนั้นครับ ไม่มีหรอกครับ Cal, ภาพตัดกรวย ยากเกิ๊น

เอาแค่ GMAT ก็พอครับ

แต่ที่พี่จำได้เลยว่าทำไม่ได้คือไอ่ชุดที่เป็นข้อสอบเลข แต่โจทย์เป็นภาษาอังกฤษมาหมดครับ
เช่น มีช่องอยู่ 9 ช่อง เลข 1 อยู่บน 2 เลข 5 อยู่ข้างๆ 8 เลข 9 อยู่ทยแงกับ 4 ประมาณนี้ แต่เป็นภาษาอังกฤษครับ สรุปคือแปลไอ่ที่มันบอกมาไม่ออก เลยไม่ได้ทำเลยครับ

ข้ามไปทำข้ออื่นๆ กลัวตกเหมือนกันครับ เพราะเรียกได้ว่าชุดนี้ ทำไปได้น้อยจริงๆ O08

Offline Wolf

อะไรจะยากปานนั้นครับ ไม่มีหรอกครับ Cal, ภาพตัดกรวย ยากเกิ๊น

เอาแค่ GMAT ก็พอครับ

แต่ที่พี่จำได้เลยว่าทำไม่ได้คือไอ่ชุดที่เป็นข้อสอบเลข แต่โจทย์เป็นภาษาอังกฤษมาหมดครับ
เช่น มีช่องอยู่ 9 ช่อง เลข 1 อยู่บน 2 เลข 5 อยู่ข้างๆ 8 เลข 9 อยู่ทยแงกับ 4 ประมาณนี้ แต่เป็นภาษาอังกฤษครับ สรุปคือแปลไอ่ที่มันบอกมาไม่ออก เลยไม่ได้ทำเลยครับ

ข้ามไปทำข้ออื่นๆ กลัวตกเหมือนกันครับ เพราะเรียกได้ว่าชุดนี้ ทำไปได้น้อยจริงๆ O08

ได้ยินพี่พูดแบบนี้ผมก็สบายใจ  E47

Offline stridspilot

• ประชาชน
รู้สึก CALCULUS จะมีในการสอบของ QP นะครับ ซึ่งพี่ๆ ที่ทำส่วนใหญ่ก็เว้นข้อนี้ไปเหมือนกัน

Offline slb007

• ประชาชน
ขอถามนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
รอบโปรที่ว่านี้ มีใครพอจะรู้ไหมครับว่า
Professor ของปี 2011
กลุ่มนั้นมีชื่ออะไร? หรือ มาจากบริษัทอะไรครับ?

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ....

Offline kanawut

Offline Get_ktp

• ประชาชน

Offline slb007

• ประชาชน
ผมนึกว่าการบินไทยยังใช้ Hans Gordon อยู่นะเนี่ย
ขอบคุณมากครับคุณ Kanawut และคุณ Get_ktp

Offline pheonix1st

• ประชาชน

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
เปลี่ยนมาใช้ SIAP เมื่อปี 2006 เป็นปีแรกครับ  E25