Author Topic: เกี่ยวกับ medical class 1  (Read 44530 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline johnamino

• ประชาชน
ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ

คือตอนนี้ผมได้ class 1 แต่จาก รพ. กรุงเทพ
ถ้าผมจะไปสมัครสอบ การบินไทย แอร์เอเชีย บางกอก จะมีผลต่อการคัดเลือกรึเปล่าครับ?
มีใครที่ได้ class 1 จาก รพ. กรุงเทพ แล้วได้งานในบรรดาบริษัทนี้บ้างครับ?

Offline jikung

• ประชาชน
ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับ

คือตอนนี้ผมได้ class 1 แต่จาก รพ. กรุงเทพ
ถ้าผมจะไปสมัครสอบ การบินไทย แอร์เอเชีย บางกอก จะมีผลต่อการคัดเลือกรึเปล่าครับ?
มีใครที่ได้ class 1 จาก รพ. กรุงเทพ แล้วได้งานในบรรดาบริษัทนี้บ้างครับ?
การบินไทยใช้ไม่ได้ครับ ส่วนบางกอกกับแอร์เอเชียน่าจะใช้ได้อยู่ครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
แอร์เอเชียและนกแอร์ก็ไม่รับผลจากโรงพยายาลกรุงเทพครับ ถ้าโรงบาลกรุงเทพอาจจะมีบางกอกที่เดียวครับ เพราะเป็นบริษัทในเครือครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แล้วถ้าผมมี Medical Class1จากเวชศาสตร์การบินเพิ่งตรวจมาไม่เกิน3เดือน สามารถใช้ยื่นการบินไทยได้เลยไหมน่ะครับ

หรือว่าตรวจตามขั้นตอนของการบินไทยจะดีกว่า

Offline aob149

• ประชาชน
บางกอก ก็ไม่รับ Medical Class1 รพ กรุงเทพครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
บางกอก ก็ไม่รับ Medical Class1 รพ กรุงเทพครับ

งานงอกแล้วมั๊ยล่ะ ขนาดงานกีฬาสีเครือ รพ.กรุงเทพยังมีแอร์ของบางกอกมาเป็นเชียร์ลีดเดอร์เลยนะเนี่ย

• ราชาเทวะ
สอบทั้ง sp and qp ยังงัยก็ต้องตรวจใหม่ตามเงื่อนไขที่บริษัทกำหนดครับ ผลเก่าโมฆะ
ปล.พึ่งรู้นะเนี่ย สายการบินตัวเองยังไม่รับผลสอบ รพ.ตัวเองแล้วแบบนี้หมายความว่า?

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
สอบทั้ง sp and qp ยังงัยก็ต้องตรวจใหม่ตามเงื่อนไขที่บริษัทกำหนดครับ ผลเก่าโมฆะ
ปล.พึ่งรู้นะเนี่ย สายการบินตัวเองยังไม่รับผลสอบ รพ.ตัวเองแล้วแบบนี้หมายความว่า?

ขอบคุณครับ - นักบิน 305-

• ประชาชน
ขอบคุณครับ

ผมได้ของ รพ กรุงเทพ แล้ว ถ้าผมจะไปสอบ class 1 ของ รพ ภูมิพล ใหม่ จะมีผลอะไรรึเปล่าครับ
แล้วต้องตรวจร่างกายใหม่รึเปล่าครับ หรือสามารถเอาผลตรวจร่างกายของ รพ กรุงเทพ ยื่นได้เลยครับ

ขอบคุณอีกทีครับ

Offline aileronzz

• ประชาชน
วันนี้พอดีเข้าไปติดต่อเรื่องเรียน CPL ที่โรงเรียนแห่งหนึ่งมาครับ พี่เค้าแนะนำว่าที่ ทอ.นั้นการตรวจจะเข้มข้นกว่า ที่รพ.กรุงเทพ แต่สำหรับทุนส่วนตัว ใครไม่มั่นใจว่าจะผ่านที่ ทอ.ก็ให้ไปสอบที่รพ.กรุงเทพก่อน แล้วหลังจากนั้นหกเดือนก็ให้ไปสอบที่ ทอ.กันใหม่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตอนเข้าแอร์ไลน์ได้ ก็ต้องโดนจับตรวจใหม่กันอีกรอบที่ ทอ.ครับ

(เป็นแค่ความเห็นเพิ่มเติมนะครับ ไม่ได้จะแบ่งแยกแต่อย่างไร ใครที่มุ่งมั่นที่จะเรียนแล้ว ผมแนะนำไปทอ. เลยครับ)

• ประชาชน

ตอนไปสอบก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คิดแค่ว่าที่ไหนก็ได้ เพราะยังไงถ้าไปสมัครสายการบินต่างๆ ขั้นสุดท้ายก็ต้องมี่ส่งไปตรวจที่ ทอ อยู่ดี

เรื่องของเรื่องคือได้ class 1 ของ รพ กรุงเทพ มาแล้วล่ะสิ กำลังคิดว่าจะไปสอบของ รพ ภูมิพลใหม่ แต่ไม่แน่ใจว่าจะสอบได้รึเปล่า เพราะมันจะดูซ้ำซ้อนกันเหมือนสอบใบขับขี่ได้แล้วรอบนึง ก็ไปสอบอีกรอบนึง หรือต้องรออีก 6 เดือน เหมือนที่ คุณ aileronzz บอก แต่ใจก็อยากไปสอบใหมตอนนี้เลยเพราะมันคาใจที่ว่า class 1 ของ รพ กรุงเทพ ใช้สมัครสายการบินส่วนใหญ่ไม่ได้ - สอบนักบิน 306-

• ประชาชน
เท่าที่ฟังมาจากเจ้าหน้าที่ที่โรงเรียนนะครับ เค้าก็แนะนำให้ผมไปที่รพ.กรุงเทพนะครับ แต่ผมก็ตัดสินใจแล้วว่าจะไปทอ. ผ่านไม่ผ่านค่อยว่ากันอีกที แต่ส่วนของคุณ johnamino น่าจะต้องเว้นระยะไปอีก 6 เดือนนะครับ ไม่ว่าจะไปสอบที่ไหนมาและได้ Class ไหนก็ตาม เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกเหมือนกันนะว่าที่โรงเรียนนี้ พวกที่ไม่ผ่านที่ทอ. สุดท้ายแล้วก็ไปสอบที่รพ.กรุงเทพ แล้วก็ยังเรียนจบกันไปเยอะแล้ว ไม่ต้องกังวลมากนะครับ สบายๆๆๆ

ไม่ทราบว่าจะไปเรียนที่โรงเรียนไหนครับ จะได้มีเพื่อนคุยบ้าง ผมก็กำลังจะตัดสินใจเรียนเหมือนกันครับ

• ราชาเทวะ
ที่เค้าแนะนำให้ไปสอบ รพ.กท. ก่อนก็เพราะอย่างน้อยสอบผ่านแน่ๆ (ถ้าไม่บ้า) แล้วก็มาเข้าเรียนตามกฎหมาย พอจบมาไปสอบ เวชศาสตร์ไม่ผ่านก็ตัวใครตัวมัน เค้าได้เงินไปแล้ว คิดดีๆ
ปล.อาจจะดูซ้ำซ้อน แต่อย่างน้อยน้องก็ต้องสอบ ดังนั้นสอบเลย ถ้าไม่ผ่านอีกหกเดือนไปสอบใหม่ ถ้าแอร์ไลน์เปิดก่อนจะได้ไม่เสียใจ

• ประชาชน
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ผมก็ตั้งใจจะไปที่ทอ. ครับ เตรียมตัวไว้แล้วได้ไม่ได้ อย่างน้อยก็ไปสอบตามที่ตั้งใจไว้ครับ

• ประชาชน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ส่วนของผมได้ของ รพ กรุงเทพ มาแล้ว  ก็คงต้องเรียนก่อนแล้วอีก 6 เดือนค่อยไปสอบของ ทอ อีกที โดยส่วนตัวผมคิดว่าจะได้ class 1 จากที่ไหนก็ตามก็เป็นตัว guarantee ว่าเราสามารถเป็นนักบินพานิชย์ได้เหมือนกัน จะต่างกันก็ที่ความเข้มข้นในการสอบ multitasking ซึ่งผมคิดว่าด้วยทักษะนี้จะสามารถพัฒนาจากทักษะความรู้ที่สะสมจากห้องเรียนในช่วง 6 เดือนจากนี้ จะช่วยให้การสอบเวชศาสตร์ที่ ทอ ของผมดีขึ้นไปอีกครับ   

Offline Fly_kid

• ประชาชน
     พอหาข้อมูลมาบ้างครับ การที่ ทางโรงเรียนแนะนำให้ไปสอบที่โรงพยาบาลกรุงเทพนั้น ถูกแล้วครับเพราะหากต้องการเรียนเร็วและไม่ต้องรอนาน เพราะจิงๆแล้ว ของโรงพยาบาลกนุงเทพ นั้นได้รับการรับรองและถูกต้องตามกฎหมายครับ แต่เป็นของเอกชน ขั้นตอนการสอบเป็นแบบมาตราฐาน ไม่เข้มข้นมาก กระชับกว่า แต่ ราคาก็แพงกว่านะครับ.  ฉนั้นน่าจะผ่านง่ายกว่า ของ ทอ.  ถ้าม่าบผิกปกติ
     การตรวจที่ โรงพยาบาลกรุงเทพหากผ่าน คุณก็สามารถเรียนบินยันจบได้อย่างถูกต้อง. ก็เหมือนคุณไปเรียนจบจากเมืองนอกมา.   หากคุณไม่ได้เข้าสายการบินใหญ่ในไทย คุณก็ไม่ต้องสอบใหม่.  แต่ท่า คุณอาจต้องมีการสอบใหม่ในกรณี. คุณไปสมัครเป็น QP ของสายการบินใหญ่ เช่น การบินไทย บางกอกแอร์ แอร์เอเซีย. คุณอาจจะพบปัณหาเพราะมันมีขั้นตอนในการ ตรวจร่างกายกับ เวชศาสตร์ การบินของ ทอ.    หึ หึ หึ คุณเข้าใจไหม.
   สองค่าย อันหนึ่ง เก่าแก่กว่าเข้มกว่า   แล้วคุณไม่เคยตรวจกับเขามาก่อนเขาก็ต้องจัดการคุณแน่นอน. คือคุณอาจจะต้องตรวจร่างกายใหม่ แต่นะคุณจบเป็นนักบินมาแล้ว กระบวนการคิดของคุณเปลี่ยนไปแล้ว ทั้งคุณคงมีข้อมูลเพิ่มเรื่องการสอบมากกว่า สมัยคุณเริ่มเข้ามาเริ่มบินใหม่ๆ ฉนั้นการสอบไม่น่ามีปัญหาครับ.   แต่ขั้นตอนการสอบของ QP. ในสายการบินใหญ่อาจจะยากขึ้นเพราะ สายการบินใหญ่่ไม่ได้ต้องการ
"แค่นักบินที่เป็นนักบินได้.  แต่. ต้องการนักบินที่สามารถพัฒนาตนให้กลายเป็นกัปตันได้.  ฉนั้นขั้นตอนในการสอบก็จะเข้มข้น ขึ้นมากกว่าต้องคนสอบเป็นนักบินใหม่่แน่นอน"

ฉนั้นผมคิดว่าหากคุณมีเวลา และพอมีความรู้ว่าเขาสอบกันยังไงบ้าง.  ก่อนแนะนำให้ไปลองสอบ. ที่ รพ.ภูมิพล เลย แต่ท่าไม่ผ่านคุณก็คิดเอาว่า คุณจะรอสอบอีก 6 เดือนไหม.  หรือคุณจะไปลองสอบของ รพ.กรุเทพ เพื่อขั้นตอนสามารถดำเนินต่อไปได้.  โดยไม่หยุดฉงัก.   เพราะยังไงคุณจบเป็นนักบินแล้ว.  คุณจะสอบ QP. คุณก็ต้องไปสอบใหม่ ที่. ทอ.อยู่ดีครับ 

Offline nevergiveup

• ทหารเลว
  • *
แต่ถ้าไปสอบที่ภูมิพลไม่ผ่านแล้วจะไปสอบที่โรงบาลกรุงเทพก็ต้องรออีกหกเดือนไม่ใช่เหรอครับ เพราะผมมีเพื่อนที่ไปสอบที่โรงบาลถูมิพลไม่ผ่านก็ต้องรอหกเดือนแล้วถึงจะมีสิทธิสอบใหม่ไม่ว่าจะที่ภูมิพลหรือโรงบาลกรุงเทพ

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
แล้วถ้าผมได้ Class 1 จาก โรงพยาบาลกรุงเทพฯแล้ว

ต้องตรวจใหม่หมดทั้งร่างกายและจิตวิทยาการบินเลย

หรือตรวจเฉพาะจิตวิทยาการบินอย่างเดียวหรอครับ ??

ขอบคุณครับ

Offline uanmuic

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ไม่ว่าจะผ่านหรือไม่ผ่านจากรพ.กรุงเทพ
ไปสอบที่รพ.ภูมิพลได้เลยครับ ไม่ต้องรอ6เดือนนิครับ

ทางรพ.ภูมิพลเคยบอกผมมา ยังไงลองโทรไปถามดูก่อนก็ได้ครับ
ถ้าสอบได้ก็อย่ารอเลยครับ ไปสอบเลยดีกว่า

• ทหารเลว
  • *
แต่ทำไมเพื่อนผมเขาไปสอบที่ ท อ แล้วไม่ผ่านต้องรออีกหกเดือนถึงจะได้สอบที่โรงบาลกรุงเทพ

• ประชาชน
ถ้าไม่ผ่านจากทอ. แล้วจะไปสอบของรพ.กรุงเทพ รพ.กรุงเทพจะให้รอ6เดือนครับ
แต่ถ้าไม่ผ่านจากรพ.กรุงเทพ แล้วจะมาสอบของทอ. มาได้เลยครับ ไม่ต้องรอ6เดือน

Offline stridspilot

• ประชาชน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ส่วนของผมได้ของ รพ กรุงเทพ มาแล้ว  ก็คงต้องเรียนก่อนแล้วอีก 6 เดือนค่อยไปสอบของ ทอ อีกที โดยส่วนตัวผมคิดว่าจะได้ class 1 จากที่ไหนก็ตามก็เป็นตัว guarantee ว่าเราสามารถเป็นนักบินพานิชย์ได้เหมือนกัน จะต่างกันก็ที่ความเข้มข้นในการสอบ multitasking ซึ่งผมคิดว่าด้วยทักษะนี้จะสามารถพัฒนาจากทักษะความรู้ที่สะสมจากห้องเรียนในช่วง 6 เดือนจากนี้ จะช่วยให้การสอบเวชศาสตร์ที่ ทอ ของผมดีขึ้นไปอีกครับ   

Multi tasking เพิ่ม Speed ได้จากเล่นดนตรี/ เล่นเกมส์จำพวก Action/ กีฬาพวกที่ต้องมี Reaction time เช่น ฟุตบอล, บางเกตบอล หรือ HARD CORE ก็รักบี้

ส่วนผม ปกติใช้ Wining...:)

• ทหารเลว
  • *
ผมโทรไปถามที่โรงบาลกรุงเทพมาแล้วครับเขาบอกว่าถ้าสอบโรงบาบกรุงเทพไม่ผ่านก็ต้องรอหกเดือนเช่นกัน

• ประชาชน
ผมโทรไปถามที่โรงบาลกรุงเทพมาแล้วครับเขาบอกว่าถ้าสอบโรงบาบกรุงเทพไม่ผ่านก็ต้องรอหกเดือนเช่นกัน

หมายความว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยครับ
ตอนนี้คือไม่ผ่านที่ไหน หรือผ่านแล้วจะต้องการทำอะไรต่อ

• ทหารเลว
  • *
ถ้าไม่ผ่านที่โรงบาลกรุงเทพหรือภูมิพลก็ต้องรอหกเดือนถึงจะมีสิทธิสอบใหม่ได้แต่ผมไม่ทราบว่าถ้าผ่านโรงบาลกรุงเทพแล้วจะสอบที่ภูมิพลได้เลยหรือไม่

• ประชาชน
okขอบคุณครับ
ดีที่สุดคือโทรไปรพ.ภมิพลเลยดีกว่าครับ ได้คำตอบที่ถูกต้องชัวร์ๆ

• ทหารเลว
  • *
มีใครพอจะทราบมั้ยครับว่าผลสอบ class 1 โรงบาลกรุงเทพสามารนำไปสมัครสายการบินไหนได้บ้างเพราะเท่าที่รู้มาทุกสายการบินเขารับรองผลจากภูมิพลเท่านั้น ขนาดเพื่อนผมใช้ผล class 1 จากโรงบาลกรุงเทพไปสมัคร เขายังไม่รับเลยแล้วอย่างนี้จะเปิดสอบไปทำไมทั้งๆที่เจ้าของคนเดียวกัน

• ทหารเลว
  • *
ตอนพี่ pilotguide ไปสอบเวชศาสตร์ที่ภูมิพลมีการเตรียมตัวยังไงครับแล้วเจออะไรบ้างยากมั้ย ช่วยเล่าประสบการด้วยครับ
จำเป็นต้องไปเรียนโรงเรียนกวดวิชามั้ย
ขอบคุณครับ

Offline friday13

• ประชาชน
ตามfly-kid เลยถูกทุกอย่าง สมัครนอกก็สอบวิชาการใหม่ใบแพทย์เดิม สมัครในปท. ก็ตรวจร่างกายใหม่ ความรู้เดิม มีบ้างตกรพ.กท แต่่ผ่านทอ. นะ แล้วแต่ แต่2ค่ายไม่ต้องรอ6เดือนนะตกอันนี้สมัครอีกอันนึงได้ ข้อมูลไม่ถึงกัน บอกมาเก็ตติ้งโรงเรียนด้วยล่ะ โรงเรียนในไทยมาเก็ตติ้งมันก็ไม่ค่อยเข้าใจงานเท่าไหร่ไม่ศึกษาด้วย ทำตามความเข้าใจของตัวเองเป็นหลัก คือเอาสบายตัวเอง ไม่รับผิดชอบต่อลูกค้า เออเห็นกาตาร์แอร์เวย์ที่มาเรียนนครพนมรุ่นแรก ใช้รพ.กทตรวจนะไม่รู้ตรวจจิตด้วยเปล่า เพราะรพ.ทอ. คงจะมีปัญหาในการใช้ภาษาอังกฤษ (ไม่ชัวร์นะเคยได้ยินเค้าแซวๆกันมา)

• ทหารเลว
  • *
ถ้าสอบเวชศาสตร์ไม่ผ่านที่ใดที่นึงก็ต้องรอหกเดือนไม่ใช่หรือเพราะผมเคยโทรไปถามที่ บ พ มาแล้วก็มีเพื่อนที่สอบที่ ท อ ไม่ผ่านก็ต้องรอหกเดือนถึงมีสิทธิสอบใหม่