Author Topic: ใครผ่านข้อเขียน มาสรุปให้คนที่จะสอบปีหน้ากันว่าปีนี้ทำพาตไหนเท่าไหร่ถึงจะผ่าน  (Read 21216 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
เนื่องจากปีที่แล้วก็มีกระทู้ประเภทนี้อยู่แล้วตัวผมเองก็เข้าไปอ่านและคิดว่ามันมีประโยชน์สำหรับจัดการเวลาในการทำข้อสอบมาก จึงอยากให้เพื่อนๆพี่ๆที่สอบผ่านแบ่งปันข้อมูลให้สำหรับคนที่จะสอบในครั้งต่อๆไปเช่นกัน ส่วนตัวผมก็ตามนี้เลย
English test. 60 ข้อ (มั่นใจ 40 ข้อ)
General knowledge 36 ข้อ (ส่วนใหญ่เป็นเลข)
Apt  (ทำเฉพาะข้อที่มั่นใจทุกพาต)
part a. ทำ 27 ข้อจาก 30
part b. ทำ 23 ข้อจาก 30
part c.  ทำ 10 ข้อจาก ??? ไม่แน่ใจ
part d.  ทำ 15 ข้อจาก 30 ไม่แน่ใจแต่จำได้ว่าทำไปครึ่งนึงพอดี
part e.  ทำ 10 ข้อจาก 28 พาตความจำ*** ถ้าใครดูออกสามารถจำได้ทั้งหมดหรือมากกว่า 80%

หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับทุกคน

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ของผมนะ ดิบๆ บอกไม่ได้ว่ามั่นใจเท่าไร แต่นี่ก็ สุดๆแล้วอะคับ
English ประมาณ 70
General 45 ชัวร์ (หมายถึงจำนวนข้อนะ ไม่ใช่ ข้อที่ทำถูก) เพราะนับตอนสอบเสร็จ
APT
A 20 ข้อ
B 22 ข้อ ประมาณนะคับ
C 20 กว่าข้อ ไม่แน่ใจอะคับ
D 19 ข้อ + - นิดหน่อย
E 14 ข้อ มั่นใจประมาณ 6 555++

รอดมาได้แบบ ฟลุคๆ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
English
- น่าจะทำไปประมาณ 75 ข้อครับ  ขอเตือนว่าข้อสอบยากกว่า TOEIC
- เน้นทำพวก grammar, vocab ก่อน แล้วค่อยมาทำ reading ทีหลังสุด (ทำไม่ทัน)

General Knowledge
- น่าจะทำไปประมาณ 50 ข้อครับ
- คณิตศาสตร์เน้นทำข้อที่สามารถคิดออกได้ภายในเวลา 2 นาที
- ฟิสิกส์เน้นทำข้อที่อ่านโจทย์แล้วตอบได้ภายในเวลา 2 นาที   บางข้อโจทย์ยาว  แต่ไม่ต้องคิดก็รู้คำตอบ
- ความรู้รอบตัว ได้ทำ 40%
- ความรู้บริษัท ได้ทำ 25%
- aviation knowledge ทำเกือบหมด ยกเว้นข้อที่ไม่แน่ใจจริงๆ

Aptitude
- โดยทั่วๆไปแล้วทำได้ประมาณ 45 - 60%
- มีอันนึงที่ให้หา ratio   ผมอ่านโจทย์แล้วตีความหมายผิด  เพิ่งมาเข้าใจกฎทีหลังจากที่คุยกับเพื่อนๆในบอร์ดว่า "สลับตำแหน่งหรือไม่สลับก็ได้"  ผมทำแบบว่า "ต้องสลับตำแหน่ง" เช่นให้  1:2  มา  คำตอบจะเป็น 4:2, 8:4 อะไรทำนองนี้  จะเป็น 2:4,  4:8  ไม่ได้
ผมเลยพลาดกาผิดไปหลายข้อเลยครับ    E08

- memory ได้ทำ 5 ข้อจาก 28 ข้อ

Offline najanna

• ประชาชน
ผม Eng 85 ข้อ ไม่แน่ใจหลายข้อ
general knowledge 50 ผิดไม่เกิน5
part 1 ratio 30ข้อ
part2 ต่อไปเป็นไร 50%
part3 หมุนกล่อง ครบ แต่ไม่มั่นใจเยอะคับ
part4 โยงเส้น 60%
part5 ความจำ มั่นใจ13ข้อ กาใป17

Offline MEE

• Co-Pilot TG
อย่าลืมว่ารอบแรกนี้ไม่ได้ผ่านแล้วผ่านเลยนะครับ...เพราะกัปตันจะเป็นผู้พิจารณาอีกครั้งว่าคุ้มรึเปล่าที่จะให้ผ่านไปสอบกับโปร

ใครที่รู้ตัวว่าคะแนนน้อยก็ทำการบ้านเยอะๆนะครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
-. English 69 ข้อ สแกนรอบแรกกาข้อที่มองแล้วกดได้เลย สแกนรอบสองเก็บตกจากรอบแรกอีกที
-. General Knowledge 39 ข้อ ครบทั้งฟิสิกส์ เลข ความรู้ทั่วไป/บริษัท/การบิน แต่จะหนักอย่างหลังไปซะเยอะ ฮี่ฮี่ สแกนสามรอบครับ รอบแรกเหมือนอังกฤษคือกาข้อที่มองแ่ล้วรู้คำตอบเลย รอบสองคำนวณง่ายๆ ที่ทดเลขไม่เกิน 1 นาที รอบสามคำนวณเต็มๆ
-. Aptitude สามพาร์ทแรกเกินครึ่งครับ ประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์ สองอันสุดท้ายคือโยงเส้นกับความจำได้เฉียดๆ ครึ่ง คือ 12 และ 13 ข้อ ตามลำดับ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
อย่าลืมว่ารอบแรกนี้ไม่ได้ผ่านแล้วผ่านเลยนะครับ...เพราะกัปตันจะเป็นผู้พิจารณาอีกครั้งว่าคุ้มรึเปล่าที่จะให้ผ่านไปสอบกับโปร

ใครที่รู้ตัวว่าคะแนนน้อยก็ทำการบ้านเยอะๆนะครับ

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำดีคับ  O06 O06 ผมเลยแหละคนนึงที่ต้องทำการบ้าน อิอิ ดูจาก ของเพื่อนๆแระ ผมน้อยสุดเลยอะ O20 O19 O19

Offline CuTiesz

• ประชาชน

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำดีคับ  O06 O06 ผมเลยแหละคนนึงที่ต้องทำการบ้าน อิอิ ดูจาก ของเพื่อนๆแระ ผมน้อยสุดเลยอะ O20 O19 O19

ผมน่าจะน้อยกว่านะครับ  E08 E39

Eng 70 ข้อ ไม่ชัวร์เยอะ (Grammar ทั้งหมด + Reading นิดหน่อย)
Basic knowledge 43 ข้อ (ผิดความรู้ทั่วไปน่าจะ 7 ข้อได้)
App 1 : ~23 ข้อ
App 2 : ~18 ข้อ
App 3 : ~9 ข้อ
App 4 : ~15 ข้อ
App 5 : 14 ข้อ

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
English 75 ข้อ มั่นใจประมาณ 60
Basic knowledge 56 ข้อ มั่นใจ 50 ข้อ
Aptitude มั่นใจว่าถูกประมาณ 90%
Ratio 23 ข้อ
รูปไหนไม่เข้าพวก 20 ข้อ
กล่อง 8 ข้อ
โยงเส้น 17 ข้อ
memory 17 ข้อ

Offline pppilot

• StudentPilot
  • ประชาชน
ครับ ผมทำ
Part english - ทำไปครบ 100 ข้อ ครับ

Part basic knowledge - ทำไป 42 ข้อครับ

Part aptitude
     series number - 30/30 ข้อ
     picture number - 18/30 ทำไม่ทันครับ
     folding box - 13/15 ....ผมจำได้ว่าพาร์ทนี้มีแค่ 15 ข้อนะครับ
     part ทำลาย memory - 20/30
     part memory -  15/28 ครับ

part apt กับ basic knowledge ทำเฉพาะที่มั่นใจ
แต่อังกฤษ เน้นทำให้ครบครับ

Offline hrung1520

• ประชาชน
Eng กาไป 62 ข้อ ผิดไม่น่าเกิน 15 ครับ
       ==> ทำเสร็จคิดว่าคงไม่ผ่านแน่
Gen กาไป 35 ข้อ ผิดไม่น่าเกิน 2 ครับ
       ==> ทำคำนวณแบบเน้น ๆ ความรู้เกี่ยวกับการบิน เกี่ยวกับการบินไทยไม่ได้ทำเลยครับ เพราะไม่ได้อ่านไป ยกเว้นข้อสีโลโก้ อันนี้ได้เฉลยจากบัตรประจำตัวสอบ
Apt Part A ratio กาไป 28 ครับ
      Part B odd out กาไป 16 ครับ ไม่ชัวร์ 3-4 ข้อ
      Part C กล่อง ทำทุกข้อครับ มีไม่ชัวร์สัก 5 ครับ(5 ข้อฝนนะครับ)
      Part D ลากเส้น ทำครบครับ
      Part E Mem ลืมหมดเลย ทำไป 8 ครับ ไม่ชัวร์ 2
อยากถามเพื่อน ๆ เพิ่มหน่อยครับ ว่า
1.ในรอบต่อไปการสื่อสารด้วยภาษาอังกฤษยากมากแค่ไหนครับ คือผมพูดได้แต่ต้องใช้เวลาหน่อย การฟังก็พอได้ครับ
2.คะแนนสอบน้อย ๆ แบบผมเนี่ยในรอบต่อไปโดยเฉพาะกัปตัน และโปร(เผื่อผ่านรอบกัปตันมาได้)เนี่ย ต้องเตรียมอะไรเพิ่มบ้างครับ
ขอบคุณครับ

Offline Nathakorn

• ประชาชน
ของผม

Eng ทำไป 70 ข้อ ไม่แน่ใจประมาณ 10ข้อ คับ
General ทำไป 48 ข้อ ไม่แน่ใจเกือบๆ15ข้อ ซึ่งมีผิดแน่ๆอยู่พอสมควร
apt part a ประมาณ 19ข้อ ค่อนข้างชัว
            b ประมาณ 20ข้อ ค่อนข้างชัว
            c พาร์ทกล่องนี้ทำไปเกือบๆหมด แต่ไม่ชัวเลย 555 เพราะมันยากอะผมว่า
            d ทำไปเกือบๆ 20ข้อ ค่อนข้างชัว
            e ความจำทำไป 10 ข้อ ชัว 8 ครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อๆไปครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

Offline domdome

Part english                           70

Part basic knowledge              65
Part aptitude
     series number                   30
     picture number                 19
     folding box                       12
     part ทำลาย memory            19
     part memory                    13

ทำแล้วต้องชัวร์ครับ ไม่ใช่ทำมั่วนะครับ สู้ๆครับผม เตรียมตัวกันให้พร้ิอม

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
English - 100/100 โดยรวมง่ายกว่าปีที่แล้วเพราะไม่มี error iden. และ cloze test คล้ายๆ Toeic ครับ
Basic knowledge - 56/100 ฟิสิกส์ยากกว่าเดิมมากๆครับ
Apt test
     A. Numerical test - 30/30
     B. Odd one out & which comes next - 23/30 (เคยทำมาแล้ว แต่ก็ไม่ช่วยอะไรเลยยยย เซ้ง!)
     C. Cube folding - 15/15 (บางข้อก็หาไม่ครบ 2 กล่องครับ)
     D. Line - 24/30
     E. Short-term memory - 16/28 (ชัวร์ 12, คุ้นๆ 4 ข้อครับ) ปีนี้ยากมากครับ ปีที่แล้ว ให้จำเป็นเนื้อเรื่องใน passage สงสัยคนจะได้เต็มกันเยอะ เลยเปลี่ยนมาเป็นเชิงตัวเลขและสัญลักษณ์แทน

Offline moddy88

• ทหารเลว
ENG 80/100 ครับ ชัวๆ น่าจะ 70 ข้อ
Basic knowledge 55/100 เน้นอันที่ตอบได้เร็วๆ คิดนานๆ ข้ามเลย
ทำฟิ + ความรู้ทั่วไปเยอะๆ เลขทำพวกเชาว์ทั้งหลาย พวกที่ต้องจำสูตรแล้วเอาไปคิดต่อไม่ทำ

Aptitude
     A. Numerical test - 30/30
     B. Odd 25/30
     C. Cube folding 13/15 ไม่ค่อยมั่นใจครับ เห็นเฉลยบางข้อตอบถูกทั้ง 4 มุมเลยก็มี
     D. Line 15/30 หลังจากนี้ไป งง แล้วพอๆๆ เดี๋ยวลืมตาราง ผมเลยนั่งเฉยๆ ทำหัวโล่งๆ
     E. Short-term memory 14/28 ไม่กล้ามั่วอันนี้ครับ สังเกตว่าเค้าจะเอามาไว้ล่างสุด เดาน่าจะเพื่อให้หัวเราล้าก่อน

Offline martiniiez

• ประชาชน
Eng ทำไป 70 ข้อ +- ไม่เกิน 10%

Physics + Math โจทย์ข้อไหนยาวข้าม ฟิ ทำข้อที่แทนสูตรเดียวออกก่อน แมทดูข้อไหนมีสมการทำเลย
ความรู้ทั่วไป no comment ทำไม่ค่อยได้ = =
รวมๆแล้ว กาไป 60 กว่าข้อ +- 20-30%

Ap 1 ทำได้ 30/30
Ap 2 ครึ่งนึงมั้ง
Ap 3 กาไป 11-12 ข้อ ไม่แน่ใจเท่าไหร่
Ap 4 เกือบเตม ได้ 20 ปลายๆ
Ap 5 ได้ชัวๆ 11 แต่กาเพิ่มไป เป็น 15

Offline eetsu

• ประชาชน
ทำไปกี่ข้อยังไงไม่ได้จำอ่ะครับ แต่จำได้ว่าทำเต็มที่ไม่มีกั๊ก ใส่หมดสุดแรงกันไปเลย ก็รอดมาได้ครับ

4th

• Guest
Eng 78/100 ข้อสอบยากกว่าโทอิคมาก ศัพท์ยากกว่า แกรมม่าก็ยากกว่า ข้อความก็ยาวกว่า (ไม่เคยไปเมืองนอก Toeic 700 พาทอ่านได้ 330)
Gen 56/100 ส่วนใหญ่ทำข้อความรู้ทั่วไปกับข้อที่ใช้ความคิดเชิง logic ทั่วไปๆตอบ เลขฟิสิกส์ทำน้อยมาก เน้นข้อแทนสูตรทีเดียวออก ทำไปไม่น่าจะเกิน 10 ข้อ
Apt
-เลขอัตราส่วน 28/30 เพราะกั๊ก เวลาเหลือประมาณ 1 นาที เอามาทวนข้อที่ทำไปแล้ว
-รูป  26/30
-พับกล่อง 15 ข้อ ข้อนึงต้องคิด 4 รูป รวม 60 รูป ผมคิดไป 56 รูป แล้วกาเฉพาะข้อถูก (ไม่ทันข้อสุดท้าย)
-พาททำลาย memory จำไม่ได้แต่เกินครึ่ง น่าจะ 70%
-memory 17 ครับชัวร์

Offline อยากเป็นกัปตัน

• ทหารเลว
ของผมนะครับ ผมทำ
english - ทำไป 70 ข้อ ครับ ไม่มั่นใจประมาณ 20%
ตอนแรกคิดว่าคงตกเพราะ eng แล้วครับเพราะบวกลบแล้วไม่น่าเกินครึ่ง

basic knowledge - ทำไป 51 ข้อ แบบไม่มั่นใจซักเท่าไหร่ด้วย รวมๆแล้วไม่น่าถูกถึง 40 ข้อด้วยซ้ำครับ

aptitude เป็น part ที่มั่นใจว่าทำได้เยอะหน่อย ก็หวังว่ามันจะช่วยดึงคะแนนในสอง part ที่เหลือครับ
     series number - 29/30 ข้อ
     picture number - 23/30
     folding box - 12/15
     part ทำลาย memory - 24/30
     part memory -  14/28 ครับ จำได้ครึ่งหนึ่งพอดีแบบมั่นใจทุกข้อ

ผมมองว่าเราทำเต็มที่เท่าที่เราเตรียมตัวไปครับ ที่สำคัญคืออย่าสติแตกไปเสียก่อนเมื่อทำวิชาแรกๆไม่ค่อยได้
ท่องไว้ในใจว่า "เราทำไม่ได้ คนอื่นก็ทำไม่ได้เหมือนกัน" อันนี้เป็นการปลอบใจตัวเองระหว่างสอบนะครับ

สุดท้ายคือ ความแน่นอนครับ บางทีรีบมากไป ข้อที่สมควรได้แล้วไม่ได้นี่ก็เยอะนะครับ ค่อยๆทำ ใจเย็นๆ แต่สปีดให้คงที่
คือ บริหารเวลาเท่าที่มีให้ดี ของผมเอาเวลาที่มีมานั่งหารเลยครับ ระหว่างฟังชี้แจงก่อนทำข้อสอบ ผมมานั่งคำนวนเลยว่ามีเวลา
เท่านี้..จำนวนข้อเท่านี้ ควรใช้เวลาต่อข้อไม่เกินเท่าไร และคิด process ในหัวเลยว่า ทำอย่างไรให้เร็วที่สุดแต่ละข้อ ผ่านไป
แล้วก็ผ่านไปเลยไม่ต้องเสียเวลากลับมาทวนซ้ำ(เพราะเรามั่นใจว่าทำสุดแล้วจริงๆ) สุดท้ายก็พยายามจดจ่อกับข้อที่ทำให้มาก
เรียกว่าอย่าให้สมาธิหลุดไปคิดเรื่องอื่น คือ หลุดไปแล้วต้องรีบเรียกสติมาจดจ่อที่ข้อสอบให้ไวครับ ประมาณนี้..ไม่รู้พอช่วย
ได้บ้างไหมนะครับ

Offline gmgame

• ประชาชน
Eng ทำเต็ม 100 ข้อครับ ยอมรับว่ายากกว่าที่คิดไว้มาก ชัวร์ประมาณ 80 ข้อครับ

Basic Knowledge นี่ ว่างเยอะมาก จัดพวกเลข อย่างเดียว กับ ความรู้รอบตัว ฟิสิกปล่อยหมดครับ ทำไป 50/100 ได้ แต่น่าจะถูกซํก 30 ข้อครับ

Apt สัดส่วน 23/30
โยงเส้น กล่อง memory จำไม่ค่อยได้แล้วครับ

Tips: Part Apt สมาธิต้องดีครับ เพราะต้องทำทุกอย่างให้เร็วมาก ยิ่งช่วงโยงเส้นนี่ เหมือนสมองต้องทำงานเร็วมากๆ ทำไม่ได้ต้องข้ามอย่างเดียวครับ เวลาน้อยมาก time management ต้องดีด้วย สอบเสร็จไม่คิดว่าจะผ่าน แต่ต้องทำเต็มที่จริงๆครับ แข่งกับตัวเองมากกว่า

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ของผมมาในแนวคะแนนขั้นต่ำนะครับ (ประเมิณเองจากจำนวนข้อที่เพื่อนๆคนอื่นๆทำได้)

Eng กาไป 79 ข้อ  part grammar เดาซะส่วนใหญ่ ที่เหลือพอถูๆไถๆ คอนเฟิร์มว่า Eng ยากกว่า TOEIC ครับ ส่วนยากระดับไหนก็ไม่รู้เพราะผมเคยสอบแต่ TOEIC

Basic Knowledge กาไป 46 ข้อ ผิดแน่ๆ 1 ข้อ วิชาที่ทำได้ก็ปนๆกัน อย่างละนิดอย่างละหน่อย ยกเว้นฟิสิกส์ทำไป 2 ข้อ

Part Apt จำไม่ได้ว่าตัวเองทำไปเท่าไหร่เพราะตื่นเต้น แต่น่าจะราวๆ part ละ 60% ยกเว้น part memory ทำไป 8 ข้อ

สรุปคือผ่าน แต่ไม่รู้ว่ารอบหน้าจะโดนอะไรบ้างเพราะรู้สึกคะแนนน้อยกว่าเพื่อนๆในนี้ทั้งนั้น

หลักการทำข้อสอบของผมคือ
ช้าแต่ชัวร์ ยังดีกว่าเร็วแล้วผิดครับ

Offline Silent

• ประชาชน
English test 90 ข้อ น่าจะได้สัก 80 ข้อ
General knowledge 20 ข้อ ทำ physic กับ เลข อย่างเดียว 17 ข้อ, มั่ว The star 1 ข้อ, ตอบผิด เทพีเสรีภาพ 1 ข้อ,สีการบินไทย 1 ข้อ
Apt 
part a. ทำ 25 ข้อจาก 30
part b. ทำ 22 ข้อจาก 30
part c.  ทำ 15 - 17
part d.  ทำ 15 - 17
part e.  ทำ 15 น่าจะได้ 10 ข้อ

Offline por1412

• ประชาชน
ส่วนตัวผมก็ตามนี้เลย
English test. 70 ข้อ (มั่นใจ 68 ข้อ)
General knowledge 38 ข้อ (ส่วนใหญ่เป็นเลข)
Apt  (ทำเฉพาะข้อที่มั่นใจทุกพาต)
part a. ทำ 30 ข้อจาก 30
part b. ทำ 30 ข้อจาก 30
part c.  ทำ 10
part d.  ทำ 12 ข้อจาก 30 ไม่แน่ใจแต่จำได้ว่าทำไปครึ่งนึงพอดี
part e.  ทำ 13 ข้อจาก 28 พาตความจำ*** เลขมันซ้ำๆแต่ต่างตำแหน่งกันครับ จำเลขไม่ต้องเยอะแต่จำตำแหน่งให้ได้แค่นี้ก็ได้หลายข้อเเล้วครับ
General knowledge ทำได้น้อยมาก(นึกว่าตัวเองทำได้น้อยอยู่คนเดียวอิอิ)
ทุกข้อสอบครับ เน้นอย่างเดียวคือ อย่ามั่ว  ทำได้น้อยก็ช่างมันประเด็นอย่ากามั่วครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับทุกคน

Offline stridspilot

• ประชาชน
ผมไม่แน่ใจว่าเหมือนสายบินต่างประเทศหรือเปล่า คะแนนที่ได้จะเอานำมาคำนวณ โดยใช้ค่าของผู้ที่สอบทั้งหมด
มาเข้า Standard 9 แล้วเลือก Group ของคนที่ผ่าน
« Last Edit: 19 June 2012, 21:45:50 +07 by stridspilot »