Author Topic: วันนี้ ก็รู้แล้วว่าการบินไทย ข้อสอบแล่มมาก  (Read 121348 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline noppakul

• ขุนศึก 9 ทัพ
ไม่รู้จะอธบายยังไงสำหรับข้อสอบ SP ปีนี้ เปลี่ยนแนวไปเยอะ ผมไม่อยากจะตอบอะไร เอาเป้นว่าวันที่25รอลุ้นผลละกานนะครับ ยังไงวันนี้ขอนอนก่อนนะครับ หุหุ

Offline sanshoku

• ประชาชน
เห็นปีที่แล้วมีความรู้รอบตัวเยอะเหรอครับ

พอดีสอบปีนี้ปีแรก  - สอบนักบิน 304-

Offline domdome

การสอบครั้งนี้วัดอะไรหลายๆอย่าง บางคนอยากเป็นมากจนไม่ยอมรักษากติกา :-)

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
Apt ปีนี้ยากกว่าปีก่อนๆเยอะเลย  - สอบนักบิน 308-

Apt ปีนี้ยากกว่าปีก่อนๆเยอะเลย  - สอบนักบิน 308-

ผมว่าอันนี้ยากนะครับ SHORT TERM MEMORY  จำได้ไม่เท่าไหร่ เพื่อนผมบอกว่า ทำได้แล้ว เจอโยงเส้นจับคู่ ลืมหมดเลย ได้ไปแค่สองจุด  E21 E21 E21

Offline kanawut

ถ้าผมจะตก ก็ตกเพราะแอปชุดแรกนี่แหละครับ  E21

อังกฤษปีนี้ก็ยากกว่าปีที่แล้วนะครับ ยากกว่ามากๆ  E08

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ผมว่าปีนี้ basc knowledge ยากขึ้นกว่าปีที่แล้วนะ เพราะความรู้ทั่วไปน้อยมาก คณิตกับวิทย์ทั้งนั้น

แอป ก้ง่ายขึ้น (หรือผมทำผิดหว่า) แต่ไอ้พับกล่องอ่ะ ปีหน้าไม่ต้องเอามาได้ไหม บางข้อพับไปเจอถูกตั้งสามอัน แต่กัปตันบอกมีสองอัน เอาหล่ะเว้ยตู  E47

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ถ้าผมจะตก ก็ตกเพราะแอปชุดแรกนี่แหละครับ  E21

อังกฤษปีนี้ก็ยากกว่าปีที่แล้วนะครับ ยากกว่ามากๆ  E08

เออนั่นสิ ไอ้นัมเมอริคัล นี่มันสัมพันธ์กันยังไงเหรอ ผมไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยสิครับ  - นักบิน 301-

เออนั่นสิ ไอ้นัมเมอริคัล นี่มันสัมพันธ์กันยังไงเหรอ ผมไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยสิครับ  - นักบิน 301-

คืออะไรครับ เลขอัตราส่วนหน่ะเหรอ ?

• ทหารเลว
ที่ผมเข้าใจคือ โจทย์ สมมติเป็น
2:1 3:4
A. 25:50
B. 20:4
C. 1:6
D. 6:4
E. none
ก็ตอบ เอ เพราะตรง condition แรก ไม่ว่าจะกลับหน้าหลังอย่างไร

• ทหารเลว

ที่ผมเข้าใจคือ โจทย์ สมมติเป็น
E. none
ก็ตอบ เอ เพราะตรง condition แรก ไม่ว่าจะกลับหน้าหลังอย่างไร

E11 ผมฟาดเต็มอ่ะอันนี้ ทำทันอยู่อันเดียว 555
ผมว่ามันง่ายนะ ตัดทอนเป็นเศษสว่นอย่างต่ำแล้วดูในโจทย์เลย สามารถตอบสลับกับคำตอบ ของโจทยน์ได้ ถ้าไม่มีคำตอบก็ไม่ต้องตอบ นอกนั้น แล้วแต่กรรมครับของผม  E21

ถ้าแต่ละข้อมันมีคำตอบที่ถูก ผมก็จะกา A ครับแต่นี่มี E ก็เลย...นะ

ถ้าแต่ละข้อมันมีคำตอบที่ถูก ผมก็จะกา A ครับแต่นี่มี E ก็เลย...นะ

กัปตันประกาศบอกแล้วไม่ใช่หรือครับ ว่าคำตอบสลับกับตัวที่ให้มาได้  - สอบนักบิน 308-

Offline noppakul

ไม่ต้องห่วงใครโกง แอบฝนต่อ โดนกาหัวแน่ๆๆ แต่เค้าไม่บอกหรอกครับ อิอิ

Offline Trinidad

• ประชาชน

ผมว่าอันนี้ยากนะครับ SHORT TERM MEMORY  จำได้ไม่เท่าไหร่ เพื่อนผมบอกว่า ทำได้แล้ว เจอโยงเส้นจับคู่ ลืมหมดเลย ได้ไปแค่สองจุด  E21 E21 E21

ผมสอบปีนี้ปีแรก คิดว่าถ้าจะไม่รอดก็คง SHORT TERM MEMORY นี่แหละครับ ไม่ทราบปีก่อนๆเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ปกติเล่นเกมของ Dr.Kawashima จะเป็นคำศัพท์  ผมจะแปลงเป็นรูปภาพเอา  พอคราวนี้เจอเป็นตัวเลข  จำไม่ถูกเลยครับ

ส่วน Basic Knowledge ตอนแรกคิดว่าความรู้ทั่วไปจะเยอะกว่านี้  ทำไปแป๊ปเดียว หมดแล้ว ต้องไปทำคำนวณ ซึ่งแต่ละข้อใช้เวลาเยอะจริงๆ

ผมสอบปีนี้ปีแรก คิดว่าถ้าจะไม่รอดก็คง SHORT TERM MEMORY นี่แหละครับ ไม่ทราบปีก่อนๆเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ปกติเล่นเกมของ Dr.Kawashima จะเป็นคำศัพท์  ผมจะแปลงเป็นรูปภาพเอา  พอคราวนี้เจอเป็นตัวเลข  จำไม่ถูกเลยครับ

ส่วน Basic Knowledge ตอนแรกคิดว่าความรู้ทั่วไปจะเยอะกว่านี้  ทำไปแป๊ปเดียว หมดแล้ว ต้องไปทำคำนวณ ซึ่งแต่ละข้อใช้เวลาเยอะจริงๆ

แต่ผมว่าฟิสิกส์ยากกว่าคณิต ผมไม่ค่อยคิดเรื่องโปรเจคไทล์มีใครคิดไหมครับ

ไม่ต้องห่วงใครโกง แอบฝนต่อ โดนกาหัวแน่ๆๆ แต่เค้าไม่บอกหรอกครับ อิอิ
ประเด็นคือพวกพี่คุมสอบเขาไม่เห็นครับ แต่คนที่นั่งสอบใกล้ๆกันเห็นจะๆ 5555

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
E. none

ถ้า  A. 50:25

จะยังตอบข้อAไหมครับ?  หรือตอบ E?

ผมไม่แน่ใจตรงนี้แหล่ะ

E. none

จะยังตอบข้อAไหมครับ?  หรือตอบ E?

ตอบเอครับ เพราะตัวอย่าง ก็ให้โจทย์แบบนี้มาอยู่ครับ โจทย์ตัวอย่าง ข้อสองและข้อสาม ขอโทษครับที่จำไม่ได้แต่ตอนที่กัปตันบอกคำสั่งผมเขียนทวนในโจทย์ตัวอย่างไว้ครับ

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมทำไปประมาณอย่างละครึ่งทุก part เลย แต่ไม่รู้ถูกกี่ข้อคับ ไม่รู้ว่าข้อสอบปีนี้กับปีที่แล้วอันไหนยากกว่ากัน เพราะผมมาสอบปีแรก บังเอิญได้เจอคุณโดมด้วยคับ  O29

Offline Trinidad

• ประชาชน
E. none

ยังตอบ A ครับ  สลับที่กันไม่มีผลครับ  ดูจากตัวอย่างหน้าแรก

ผมทำไปประมาณอย่างละครึ่งทุก part เลย แต่ไม่รู้ถูกกี่ข้อคับ ไม่รู้ว่าข้อสอบปีนี้กับปีที่แล้วอันไหนยากกว่ากัน เพราะผมมาสอบปีแรก บังเอิญได้เจอคุณโดมด้วยคับ  O29
ใครครับคุณโดม 5555 แล้วไม่ทักหล่ะครับ  E07

น่าจะหมายถึงคุณโดมที่อยู่ภูเก็ตมากกว่านะครับ

น่าจะหมายถึงคุณโดมที่อยู่ภูเก็ตมากกว่านะครับ
อ่อ เออ ข้อนั้นไม่ได้กาเลยครับ ไม่เคยดู THE STAR  55

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ  ผมเพิ่งสอบปีแรกเลย ไม่รู้ว่าปีก่อนเป็นยังไงแต่ผมว่าข้อสอบก็กลางๆนะ ความรู้ทั่วไปก็เยอะดีออก แสดงว่าปีก่อนคงเยอะกว่าสิเนี่ยะ (ข้อไหนยากผมไม่ทำ รวมแล้วเสร็จไปแค่ 64 ข้อเอง - -")  ส่วนข้อสอบ Memory เป็นอะไรที่หลอนจริงๆ  ลืมไปหลายแถมผมจำตอบเป็นโซนๆด้วย พาร์ทนี้คงมีผิดเยอะสุด O23

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมทักไปแล้วนิ่คับ ตอนเช้าอ่ะ ผมคนใส่แว่นที่ให้ทำเฉลยใน fb

ผมว่า เป็นเชาวฯ์ปัญญานะครับ ฟิสิกส์หลายข้อเลย มีวัตถุก้อนหนึ่งจมลงไปในน้ำครึ่งก้อน แทนที่น้ำน้ำล้นออกมา 2000 ถามว่าวัตุมีปริมาตรเท่าไหร่ ตอบ 4000
แล้วก็ความถี่หมุน 35 รอบ ต่อวินาที รัศมียาว 1 เมตร ใช้เชื่อกเท่าไหร่ ตอบ 220 ผมได้แค่นี้หล่ะครับ นอกนั้น บุญกรรมที่ทำมา ฮ่ะๆๆๆ E08 E08 E08 E08 E08 E08 E08 E08 SOC2 SOC3

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ทำไม่ทันทุก พาร์ทเลยคับ ถ้าตกก็ไม่แปลกใจ รอถล่มคนผ่านดีกว่า 555++ O30 O30 O30