Author Topic: ขอถามเเบบ "ไม่รู้จริงๆ" ครับ  (Read 10435 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ผมอยากถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า PPL คืออะไรครับ
เเละอีกเรื่องครับ เรื่องการสอบเวชศาสตร์การบินอ่ะครับ
เหมือนกับการสอบเกี่ยวกับพวกความถนัด Aptitude test ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ...

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
PPL - Private Pilot License ใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคล มีแล้วซื้อหรือเช่าเครื่องบินมาบินเล่นได้ส่วนตัว แต่ไม่อนุญาตให้บินเป็นอาชีพ (เก็บตัง) ค่าเรียนประมาณสามแสน ได้ชั่วโมงบิน 45 ชั่วโมงครับ

สอบเวชศาสตร์ คือการไปทดสอบจิตวิทยาการบิน รวมถึงทดสอบ aptitude test ที่สถาบันเวชศาสตร์การบิน โรงพยาบาลภูมิพลครับ...ตามกฎหมายของไทย จะเป็นนักบินได้ต้องได้รับการรับรองจากที่นี่ที่เดียวเท่านั้นครับ โดยเขาจะออกใบ certificate ให้ไว้ใช้ประกอบกับ license นักบินครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
PPL - Private Pilot License ใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคล มีแล้วซื้อหรือเช่าเครื่องบินมาบินเล่นได้ส่วนตัว แต่ไม่อนุญาตให้บินเป็นอาชีพ (เก็บตัง) ค่าเรียนประมาณสามแสน ได้ชั่วโมงบิน 45 ชั่วโมงครับ

สอบเวชศาสตร์ คือการไปทดสอบจิตวิทยาการบิน รวมถึงทดสอบ aptitude test ที่สถาบันเวชศาสตร์การบิน โรงพยาบาลภูมิพลครับ...ตามกฎหมายของไทย จะเป็นนักบินได้ต้องได้รับการรับรองจากที่นี่ที่เดียวเท่านั้นครับ โดยเขาจะออกใบ certificate ให้ไว้ใช้ประกอบกับ license นักบินครับ

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *

ตอนนี้ประเทศไทยมี 2 ที่ไม่ใช่หรอครับ ที่โรงพยาบาลกรุงเทพอีกที่อ่ะครับ

หรือเค้ายกเลิกไปแล้ว ?

Offline babuubabuu

• ประชาชน
ที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ก็มีสอบเวชศาสตร์ครับ

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
 เวชศาสตร์การบิน ทอ. รพ ภูมิพล และ รพ กรุงเทพ ใช้ออก CPL และ PPL ได้ครับ

แต่ถ้าจะเอา CPL ไปสมัครงาน

ตาม airline รับสมัคร QP ส่วนใหญ่ ก็  request ของ ทอ. เป็นหลักครับ
« Last Edit: 25 March 2015, 09:49:31 +07 by dekappy »

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
Thai Lion Air, Nok Air และล่าสุด Bangkok Air รับ Medical Class 1 จากรพ.กท.แล้วด้วยน่ะครับ  E47

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ผมว่าเป็นสัญญาณที่ดีมากๆครับ ที่วงการการบินบ้านเราได้เริ่มเปิดกว้างแล้วครับ

Offline R.THANAWAT

• ประชาชน
ใครมีแนวข้อสอบเวชศาสตร์การบินบ้างครับ บางเว็บมันเสียแล้วครับ