Author Topic: มีใครสมัคร sfs pilot บ้างครับ มาลงชื่อกันหน่อย...  (Read 184025 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
ใช้เวลา 3 วันนะครับ
วันแรกจะเป็นการตรวจร่างกาย ก็ตรวจ ตา หู ฟัน เลือด ปอด ไส้เลื่อน ว่ากันไป วันนี้ใช้เวลาครึ่งวันเช้า เสร็จประมาณ เที่ยง-เที่ยงครึ่งโดยประมาณ ถัดจากนั้น

วันที่2 (อาจจะห่างจากวันตรวจร่างกาย 1-2 วัน) เป็นการตรวจ Aviation Psychological Test
เป็น Group Test สอบรวมกันทั้งห้อง ข้อสอบเป็น Paper ทั้งหมด เอาปากการดินสอยางลบ ลิควิดมาให้พร้อมครับ รูปถ่าย 1 นิ้ว ใช้วันนี้ครับ สอบก็เป็น Aptitude ทั่วไป  IQ ทักษะต่างๆ มิติสัมพันธ์ Personality (Attitude) คล้ายๆกับวันสอบของ SFS วันนี้ใช้เวลาสอบครึ่งวันเช่นเดียวกันครับ ถ้าเริ่มเร็วก็กลับเร็ว เปเปอร์สุดท้ายใครเสร็จก่อนกลับก่อน และในวันนี้ หมอจะนัดเวลาในการ สัมภาษณ์ ถ้าใครมีธุระด่วน ขอเลือกวันและเวลาได้ก่อนครับ
แนะนำวันสอบวันที่ 2 พกลูกอมติดไปบ้างนะครับ เผื่อสมองเบลอ คอแห้ง ร่างกายขาดน้ัำตาล พอจะช่วยได้บ้างครับ(ความเห็นส่วนตัว)

วันที่ 3 Aviation Psychological Individual Interview
เป็นการสัมภาษณ์กับคุณหมอและทดสอบทักษะเฉพาะตัว โดยคุณหมอเป็นคำนำการสอบทั้งหมดครับ ใช้เวลาไม่เกิน 40นาที ถึง 1 ชม

ผลสอบแยกเป็น Medical และ Psychology ต้องผ่านทั้งคู่นะครับ  จึงจะผ่าน

ผมลงรายละเอียดของเวลาให้นะครับเพราะว่าเห็นว่าบางคนวันลาพักร้อนน้อยการขาดงานบ่อยอาจจะโดนเพ่งเล็งจากผู้บังคับบัญชาได้ พอทราบแบบนี้แล้วก็ บริหารจัดสรรเวลาตามความเหมาะสมนะครับ

ที่สถาบันเวชศาสตร์ จะมีเครื่องดืมพวก ชาร้อนกาแฟร้อนให้กดดื่มได้ในบริเวลาตึกใหม่ที่เชื่อมกันอยู่ หรือชั้นที่เราไปตรวจเลือดแหละครับ ถ้าใครไปเช้าก็ไปพักผ่อนได้ เตรียมเศษสตางค์ 7 บาท 10 บาท สำหรับขนมปังนะครับ ส่วนเครื่องดื่ม ฟรีครับ กดได้เลย ^_^

โชคดีครับทุกท่าน

« Last Edit: 24 May 2012, 09:35:11 +07 by dekaero »

Offline jikung

• ประชาชน
ตรวจร่างกายกับจิตเวช ใช้เวลากี่วันครับ
ตรวจร่างกาย 1วัน
สอบ paper 1 วัน
เดินจุด 1วัน
โดยประมานนะครับ

paper กับ เดินจุด คนละวันกันหรอครับ
คงจัดหนักน่าดู
คนละวันคับ วันเดียวกันหัวระเบิดครับ ถ้าไหวก็ลองขอวันเดียวกันได้ครับ แต่อย่าเสี่ยงดีกว่านะครับ

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **

Offline p_nickynick

• ประชาชน
Individual test นี่มีรายละเอียดทำอะไรยังไงบ้างครับ?

Offline k85785

• ประชาชน
  • ตามฝัน ให้ถึงจุดหมาย
กลุ่ม 2 ตรวจร่างกายมาแล้วเป็นไงกันบ้างครับ...อิอิ  E37

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ประกาศผลตรวจร่างกายแล้วนะครับ ใครผ่านบ้างเอ่ย
 E53 E53
http://www.sfs.co.th/SFS_Student_Pilot_Anncmt_03_Medical.pdf

Offline Get_ktp

• ประชาชน
สัมภาษณ์รอบต่อไปจะเหมือนกับรอบกัปตัน TG มั้ยน้าาา
เดาไม่ออกจริงๆ....แล้วพบกันวันสัมภาษณ์ครับ  O18

Offline meemaree

• ประชาชน
ใจแป๊วเลยครับที่ไม่เห็นชื่อตัวเอง เลยลองโทรไปเช็ค เขาบอกว่า เป็นรายชื่อของกรุ๊ปแรก ไม่ใช่กรุ๊ปที่ไปตรวจเมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา O07

• ทหารเลว
  • *
ผ่านครับ แล้วเจอกันครับทุกท่าน โชคดีครับ นับถอยหลังเข้าสู้รอบสุดท้ายแล้วนะครับ เหิรฟ้า หุหุหุ

• ประชาชน
ผ่านครับ แล้วเจอกันครับทุกท่าน โชคดีครับ นับถอยหลังเข้าสู้รอบสุดท้ายแล้วนะครับ เหิรฟ้า หุหุหุ

โทษนะครับ อยู่กรุ๊ปแรกใช่ไม๊ครับ ไม่ทราบว่ารายชื่อ14คนที่เพิ่งประกาศ เป็นรายชื่อที่ทดสอบจิตวิทยากลุ่มไปแล้วหรือยังครับ
หรือว่ารอทดสอบกลุ่ม,เดี่ยว พร้อมกับกรุ๊ปสอง O35

• ทหารเลว
  • *

โทษนะครับ อยู่กรุ๊ปแรกใช่ไม๊ครับ ไม่ทราบว่ารายชื่อ14คนที่เพิ่งประกาศ เป็นรายชื่อที่ทดสอบจิตวิทยากลุ่มไปแล้วหรือยังครับ
หรือว่ารอทดสอบกลุ่ม,เดี่ยว พร้อมกับกรุ๊ปสอง O35

รายชื่อ 14 คนที่เพิ่งประกาศเป็น Group B ของกลุ่มแรกครับ (ผู้ที่ผ่านการสัมภาษณ์ แต่ไม่ได้ถือ Medical Class I ) รายชื่อนี้ได้ผ่านการ ทดสอบไปหมดแล้วครับ ทั้งตรวจร่างกาย กลุ่ม และ เดี่ยว รวมประกาศทีเดียว 14 รายชื่อดังกล่าวครับ แต่ 14 คนนี้ไม่นับรวมผู้ที่ถือ Medical Class I อยู่ก่อนแล้วอีก 20 ท่านหรือ Group A ที่รอสัมภาษณ์เลยโดยไม่ต้องมาทดสอบใหม่ ถ้ารวมของกลุ่มแรก ก็น่าจะมีคนผ่านมารอสัมภาษณ์ อยู่ประมาณ 34 คน
« Last Edit: 07 June 2012, 17:18:14 +07 by dekaero »

• ประชาชน

รายชื่อ 14 คนที่เพิ่งประกาศเป็น Group B ของกลุ่มแรกครับ (ผู้ที่ผ่านการสัมภาษณ์ แต่ไม่ได้ถือ Medical Class I ) รายชื่อนี้ได้ผ่านการ ทดสอบไปหมดแล้วครับ ทั้งตรวจร่างกาย กลุ่ม และ เดี่ยว รวมประกาศทีเดียว 14 รายชื่อดังกล่าวครับ แต่ 14 คนนี้ไม่นับรวมผู้ที่ถือ Medical Class I อยู่ก่อนแล้วอีก 20 ท่านหรือ Group A ที่รอสัมภาษณ์เลยโดยไม่ต้องมาทดสอบใหม่ ถ้ารวมของกลุ่มแรก ก็น่าจะมีคนผ่านมารอสัมภาษณ์ อยู่ประมาณ 34 คน

ขอบคุณครับ O16

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
ได้วันนัดสัมภาษณ์กันรึยัง สรุปเหลือรอบสุดท้ายกี่คนคับ? E37

• ทหารเลว
  • *
Update ข้อมูล

สำหรับ Group B ของกลุ่มแรกที่ผ่านเวชศาสตร์แล้วนั้น เดิมที่บริษัทแจ้งว่าจะจะแจ้งวันสอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายภายในวันนี้ ล่าสุดเมื่อสักครู่ที่ผ่านมาผมได้โทรไปสอบถามกับคุณภัทรพร(ส้ม) ได้ความว่า ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ประกาศนะครับ ถ้าเป็นไปได้จะพยายามให้เสร็จภายในวันนี้เพราะต้องทำการนัดผู้บริหาร โดยการแจ้งนั้นจะแจ้งให้ทราบทางอีเมล์และโทรย้ำอีกครั้งหนึ่ง

O36

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
Update ข้อมูล

สำหรับ Group B ของกลุ่มแรกที่ผ่านเวชศาสตร์แล้วนั้น เดิมที่บริษัทแจ้งว่าจะจะแจ้งวันสอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายภายในวันนี้ ล่าสุดเมื่อสักครู่ที่ผ่านมาผมได้โทรไปสอบถามกับคุณภัทรพร(ส้ม) ได้ความว่า ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ประกาศนะครับ ถ้าเป็นไปได้จะพยายามให้เสร็จภายในวันนี้เพราะต้องทำการนัดผู้บริหาร โดยการแจ้งนั้นจะแจ้งให้ทราบทางอีเมล์และโทรย้ำอีกครั้งหนึ่ง

O36

ขอบคุณมากคับ

Offline iKid

• ประชาชน
ถ้าตกเวชศาสตร์ จะมีปัญหาตอนสอบการบินไทยมั้ยครับเนี่ย  O21

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ถ้าตกเวชศาสตร์ จะมีปัญหาตอนสอบการบินไทยมั้ยครับเนี่ย  O21

ตามความเข้าใจผมนะครับ ถ้าเกิดสอบผ่านไปถึงรอบเวชศาสตร์ของการบินไทย (ที่ผ่านรอบโปรฯตัวต่อตัวมาแล้ว) จะต้องรอจนครบ 6 เดือนหลังจากที่ตกเวชศาสตร์มาครับ ถึงจะสอบได้ ซึ่งถ้าดูตามกำหนดการของการบินไทยแล้ว จะสอบเวชศาสตร์ช่วงวันที่ 10-28 กันยายน นั่นหมายความว่ายังไม่ครบ 6 เดือนครับ

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
 O07 ใกล้วันสัมภาษณ์กันแล้ว เตรียมตัวยังไงกันบ้างคับ มาแชร์กัน
ส่วนตัวผมอ่านแต่ข่าว กับผลบอล SOC1

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *

ตามความเข้าใจผมนะครับ ถ้าเกิดสอบผ่านไปถึงรอบเวชศาสตร์ของการบินไทย (ที่ผ่านรอบโปรฯตัวต่อตัวมาแล้ว) จะต้องรอจนครบ 6 เดือนหลังจากที่ตกเวชศาสตร์มาครับ ถึงจะสอบได้ ซึ่งถ้าดูตามกำหนดการของการบินไทยแล้ว จะสอบเวชศาสตร์ช่วงวันที่ 10-28 กันยายน นั่นหมายความว่ายังไม่ครบ 6 เดือนครับ

น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับว่าต้องรอหกเดือน ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าถ้าผ่านโปรเฟสเซอร์การบินไทยได้
การบินไทยไม่น่าจะมีปัญหาที่จะรอให้เราไปสอบเวชศาสตร์อีกทีหรอกครับ
อีกอย่างนึงคืออาจจะมีการเืลื่อนเวลาประกาศผลหรือการนัดทดสอบแค่ละขั้นอะไรอีกมากมายที่อาจจะเกิดขึ้นได้
กว่าจะเสร็จอาจจะพอดีกับที่เราต้องรอให้ครบหกเดือนก็ได้ ไม่ต้องกังวลไปไกลเกินหรอกครับ
เอาให้ผ่านโปรเฟสเซอร์ตัวต่อตัวให้ได้ก่อนค่อยว่ากันใหม่ ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางแก้ไข

• ประชาชน

น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับว่าต้องรอหกเดือน ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าถ้าผ่านโปรเฟสเซอร์การบินไทยได้
การบินไทยไม่น่าจะมีปัญหาที่จะรอให้เราไปสอบเวชศาสตร์อีกทีหรอกครับ
อีกอย่างนึงคืออาจจะมีการเืลื่อนเวลาประกาศผลหรือการนัดทดสอบแค่ละขั้นอะไรอีกมากมายที่อาจจะเกิดขึ้นได้
กว่าจะเสร็จอาจจะพอดีกับที่เราต้องรอให้ครบหกเดือนก็ได้ ไม่ต้องกังวลไปไกลเกินหรอกครับ
เอาให้ผ่านโปรเฟสเซอร์ตัวต่อตัวให้ได้ก่อนค่อยว่ากันใหม่ ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางแก้ไข
class 1 ต้องใช้คู่กับ cpl ส่วนรอบ pro เปนส่วนหนึ่งของการคัดเลือก ยังไงก็ต้องรอคับ

• ประชาชน
ใครทราบวันสอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายกันบ้างแล้วครับ.........

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
มะรืนนี้จะเริ่มสอบสัมภาษณ์แล้ว ยังไม่มีประกาศมาเลยครับ
ยังไงก็เตรียมตัวไว้ให้พร้อม สู้ๆนะคับทุกท่าน O19

• ประชาชน

• ประชาชน
ใครทราบวันสอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายกันบ้างแล้วครับ.........
พรุ่งนี้จะมีการประกาศรายชื่อและวันสัมภาษณ์รอบสุดท้ายทางอีเมลล์นะครับ

• ประชาชน

Offline misterchang

• นักรบ
  • **

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
พรุ่งนี้จะมีการประกาศรายชื่อและวันสัมภาษณ์รอบสุดท้ายทางอีเมลล์นะครับ
ฮูเร!! ขอบคุณมากๆคับ E37
พักผ่อน นอนหลับกันให็เต็มที่ อย่ามัวแต่ดูบอลนะ E47

• ประชาชน
ทำได้กันกี่เปอร์เซนต์ครับของผม 70-75 %  O11

Offline Ink

• ทหารเลว
  • *
 O35 หกโมงแล้ว ยังไม่มีเมลล์มาเลยคับ มีใครได้บ้างรึยัง?
 O19

• ประชาชน
O35 หกโมงแล้ว ยังไม่มีเมลล์มาเลยคับ มีใครได้บ้างรึยัง?
 O19
ยังไม่ได้เหมือนกันคับ รอทั้งวันแล้ว