Author Topic: พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง!! ปีกหลุด แต่กลับมาลงได้  (Read 8288 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
http://www.youtube.com/watch?v=XRCbkBfdBrQ

จาก www.tgpilotrecruitment นะครับ
คุณ Rudder เขาโพสต์ไว้อีกว่า

ผมคิดว่าผมน่าจะให้กำลังใจพวกเราทุกคน หลังจากที่ถูกทำให้ขนลุกกับเรื่องของอุบัติเหตุนะครับ
เรื่องนี้เหมาะที่จะเอาเป็นแบบอย่างไว้นะครับ
     นักบินในClipนี้เค้าตัดสินใจแก้ปัญหาโดยใช้ Rudder ทำหน้าที่แทน Elevator และใช้ Wing(ที่เหลืออยู่)แทน Vertical Stabilizer นำเครื่องร่อนลงได้อย่างปลอดภัย
หลังจากที่ประสบอุบัติเหตุอย่างที่ดูแล้วไม่น่าที่จะรอดได้

ได้ดูแล้วผมก็นึกถึงสิ่งที่ Tony Kern เขียนไว้เลยครับ Clipนี้สามารถเป็นตัวอย่างที่ดีมากในการใช้ความเป็นนักบิน(Airmanship)อย่าง สุดยอดครับ
เพื่อให้เพื่อนๆเข้าใจผมขออธิบายคร่าวๆเรื่อง Airmanship ของ Tony Kern ดังต่อไปนี้ครับ
นักบินที่ดีควรจะต้อง   มีพื้นฐานของความ "มีวินัย" "มีทักษะ" และ "มีความเป็นมืออาชีพ"
                       ประกอบไปด้วยความรู้อย่างถ่องแท้เกี่ยวกับ "รู้จักตนเอง" "รู้จักเครื่องบินเป็นอย่างดี" "รู้จักทีมงานและทำงานร่วมกับผู้อื่นได้"
                                   "รู้จักและสนใจในสิ่งแวดล้อมต่างๆรอบตัว"และ"รู้จักความเสี่ยง"
                       อันทั้งหมดที่กร่าวนั้นทำให้ก้อเกิด "ความหยั่งรู้ในสถานการณ์ทั้งในปัจจุบันและคาดเหตุการณ์ในอนาคตได้" ทำให้เกิด "การตัดสินใจที่รวดเร็วแม่นยำและถูกต้อง"
หวังใจว่าเพื่อนๆคง จะได้ประโยชน์จากกระทู้นี้กันบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ถ้าเพื่อนท่านใดมีความเป็นนักบินครบที่กล่าวมาแล้วก็ไม่ต้องกังวลเลยครับ สอบนักบินติดแน่นอนครับท่าน
« Last Edit: 10 December 2008, 02:54:07 +07 by DuraSail »

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ท่าทางจะไม่ใช่เรื่องจริงนะ E53
ในภาพมันเหมือนใช่คอมทำ
ไปดูในความคิดเห็นเขาก็บอกว่า FAKE

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เคยดูนานแล้ว ดูตอนลงปุ้บรู้เลยว่าของปลอม O31

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
fake ชัดๆ .. เฮ้อ
พูด airmanship ซะเท่เชียว  O30

Offline ViNcEnT

• ATT01/08

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
อยากดู elevator jam บ้างอ่ะ (B6 กำลังเข้า sim อยู่พอดี)

ลงยากฉิบ  E08

Offline omskygangster

• ATT01/08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่าว Fake เหรอ ดูไม่ออกอ่า O35
เดี๋ยวดูใหม่อีกที