Author Topic: กำหนดการสอบ กบท.  (Read 15503 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ถามเรื่องกำหนดการสอบหน่อยครับ
ตามตาราง

01 – 13 Apr 2012         E-Application period
01 – 16 Apr 2012         Payment period
19 Apr 2012                Announcement of eligible applicants for ID period
23 – 27 Apr 2012         Submission of completed application form and issuing applicant’s ID by appointment only
04 May 2012               Announcement of eligible applicants for Basic Knowledge Test
15 May 2012               Basic Knowledge Test

วันที่ 19 เม.ย. ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์สอบใช่มั๊ยครับ
23-27 เม.ย. คือยื่นแบบฟอร์มการสัมครสอบที่บริษัท กบท. เพื่อรับบัตรประจำตัวสอบ
แล้ววันที่ 4 พ.ค. ทำไมถึงต้องมีการประกาศผู้มีสิทธิ์สอบความรู้ทั่วไปอีกล่ะครับ งง (หรือผมแปลภาษาอังกฤษผิดไปป่าวครับ)

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
19 Apr - ประกาศรายชื่อ วันและเวลารายงานตัวทำบัตรสอบครับ
23-27 Apr - รายงานตัว, ยื่นใบสมัคร+หลักฐาน, ทำบัตรสอบ
4 May - ประกาศรายชื่อและเลขที่นั่งสอบครับ
 E25
« Last Edit: 27 March 2012, 14:34:00 +07 by masterBB »

• นักรบ
19 Apr - ประกาศรายชื่อ วันและเวลารายงานตัวทำบัตรสอบครับ
23-27 Apr - รายงานตัว, ยื่นใบสมัคร+หลักฐาน, ทำบัตรสอบ
4 Apr - ประกาศรายชื่อและเลขที่นั่งสอบครับ
 E25

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ กระจ่างทันตา

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
4 May - ประกาศรายชื่อและเลขที่นั่งสอบครับ
 E25

SOC3

Offline tee1234

• ประชาชน
หลักฐานที่ต้องยื่นในวันที่ 23-27 Apr นี่ ต้องมี ใบปริญญาบัตรด้วยเหรอครับ??

Offline aerospace engineer

หลักฐานที่ต้องยื่นในวันที่ 23-27 Apr นี่ ต้องมี ใบปริญญาบัตรด้วยเหรอครับ??
ทางการบินไทยจะมีช่วงเวลาให้ส่งหลักฐานเพิ่มเติมทีหลังได้ครับ แต่ก็ต้องไม่นานเกินไปด้วยนะครับสำหรับหลักฐานสมบูรณ์ O18

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
พอจะทราบมั้ยครับ ว่ากี่เดือนอะครับ ของผมมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รับพระราชทานปริญญาบัตร เดือนมกราปีหน้าโน้นเลยอะครับ >.<

พอจะทราบมั้ยครับ ว่ากี่เดือนอะครับ ของผมมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รับพระราชทานปริญญาบัตร เดือนมกราปีหน้าโน้นเลยอะครับ >.<
ก็คงขึ้นอยู่กับแต่ล่ะมหาวิทยาลัยครับ โดยปกติแล้วถ้าเราคาดว่าจะจบการศึกษาในเทอมนั้นๆ มหาวิทยาลัยก็จะออกใบแทนให้ที่คาดว่าจะสำเร็จการศึกษาก็เอามายื่นวันสมัครก่อนก็ได้ครับ พอเกรดออกครบทุกตัวแล้ว สภาฯก็จะออกใบรับรองสภากับทรานสคริปต์ให้หลังจากทำเรื่องจบเพราะถ้าเรามี2ใบนี้ก็สามารถสมัครงานได้ทุกที่ครับ  **ผิดพลาดประการใด รอผู้รู้มาช่วยตอบอีกแรง** - นักบิน 307- 

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
อยากทราบว่าวันที่ตรวจหลักฐาน 23-27 นี้ เค้าเรียงชื่อตามตัวอักษรใช่มั้ยครับ ผมจะได้ลางานไว้ล่วงหน้า พอดีชื่อผมตัว A

Offline tee1234

• ประชาชน
ทางการบินไทยจะมีช่วงเวลาให้ส่งหลักฐานเพิ่มเติมทีหลังได้ครับ แต่ก็ต้องไม่นานเกินไปด้วยนะครับสำหรับหลักฐานสมบูรณ์ O18

ใบปริญญาบัตรนี่คือ ใบ certificate ที่เราขึ้นไปรับในวันรับปริญญาใช่มั้ยครับ เพราะเห็นว่าต้องมี transcript ตัวจริงด้วย

แต่ใบปริญญาบัตรนี่เรามีตัวจริงใบเดียวเองนี่ครับ - -"

พอดีผมเพิ่งสมัครปีแรกอะครับ ไม่ทราบเลยจริงๆ

ใบปริญญาบัตรนี่คือ ใบ certificate ที่เราขึ้นไปรับในวันรับปริญญาใช่มั้ยครับ เพราะเห็นว่าต้องมี transcript ตัวจริงด้วย

แต่ใบปริญญาบัตรนี่เรามีตัวจริงใบเดียวเองนี่ครับ - -"

พอดีผมเพิ่งสมัครปีแรกอะครับ ไม่ทราบเลยจริงๆ
ถ้ามีใบปริญญาบัตรกับทรานสคริปแบบจบการศึกษาแล้วก็คงไม่มีปัญหานะครับ ถ้าในวันส่งหลักฐานทำบัตรสอบ มีหลักฐานอะไรที่สำคัญก็เอาไปให้หมดเลยก็ได้ครับเพราะยังไงก็ต้องใช้หลักฐานตัวจริงประกอบกับที่ถ่ายเอกสารด้วย  เผื่อเหลือดีกว่าขาดครับ O18

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
แล้ววันที่ 23-27 Apr นี้ต้องไปส่งหลักฐานด้วยตัวเองใช่มั้ยครับ (คือแบบ จะมีการถ่ายรูปทำบัตรประจำตัวผู้เข้าสอบด้วยไหมอะครับ) ปล. ขอบคุณครับ

• นักรบ
แล้ววันที่ 23-27 Apr นี้ต้องไปส่งหลักฐานด้วยตัวเองใช่มั้ยครับ (คือแบบ จะมีการถ่ายรูปทำบัตรประจำตัวผู้เข้าสอบด้วยไหมอะครับ) ปล. ขอบคุณครับ

ผมว่าไม่น่าไปถ่ายรูปที่โน่นนะ เพราะเค้าให้เตรียมรูป 1 นิ้ว ไป 4 รูปอ่ะ ผมว่าน่าจะเอาตรงนั้นทำบัตรสอบล่ะมัง

ไม่แน่ใจนะ รอผู้รู้มาตอบ

Offline kanawut

มีถ่ายรูปที่นั่นด้วย และต้องเอารูปไปเองด้วยครับ

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
เหมือนว่าปีนี้จะต่างกับปีที่แล้วนะครับ คือ ยังไม่ต้องส่งหลักฐาน ในวันรายงานตัว (23-27 Apr)
23-27 Apr - รายงานตัว, ส่งแค่ใบสมัคร+แบบฟอร์มรายงานตัว+หลักฐานการจ่ายเงิน แค่นั้น, ทำบัตรสอบ+ถ่ายรูป
25-29 Jun - ส่งหลักฐาน (ตัวจริง+สำเนา)
ผมเข้าใจถูกไหมหว่า... E53

Offline kanawut

ปลายเดือนนี้ส่งรูป 1 นิ้ว 4 รูปด้วยนะครับ

• นักรบ
เหมือนว่าปีนี้จะต่างกับปีที่แล้วนะครับ คือ ยังไม่ต้องส่งหลักฐาน ในวันรายงานตัว (23-27 Apr)
23-27 Apr - รายงานตัว, ส่งแค่ใบสมัคร+แบบฟอร์มรายงานตัว+หลักฐานการจ่ายเงิน แค่นั้น, ทำบัตรสอบ+ถ่ายรูป
25-29 Jun - ส่งหลักฐาน (ตัวจริง+สำเนา)
ผมเข้าใจถูกไหมหว่า... E53

เตรียมไปเผื่อก็น่าจะดีกว่านะครับ เผื่อเค้าให้ส่งจริงวันนั้นเลย เหลือดีกว่าขาดครับ

Offline domdome

ผมเอาไปหมดเลยครับเอกสาร ฮ่าๆๆ อย่าประมาท เพราะขี้เกียจจะกลับไปเอาแน่นอนครับ ฮ่ะๆๆๆ