Author Topic: ใครมีหนังสือเตรียมสอบนักบินบ้างครับ  (Read 50035 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dew

• ประชาชน
หนังสือเตรียมสอบนักบินใครมีบ้างหรือไม่ใช้แล้วครับ จะขอยืม Xerox หน่อยนะครับ เพราะไม่รูว่าจะอ่านอะไรดี
ขอบพระคุณมากครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม ไม่มีเลยแฮะ

ช่วงนี้ว่างๆ อ่านพวกเลข ม ต้น-ปลาย, ฟิสิกส์ (เฉพาะเรื่องที่คิดว่าเราจะเลือกทำ ตอนสอบจริงๆ) ไปก่อน
ที่เหลือ เช่น เคมี ชีวะ เนี่ย ถ้าไม่ไหวก็ปล่อยๆไป เพราะออกไม่เยอะนะ (เปลี่ยนหรือยังหว่า??)

แค่นี้ก็ไม่ทันแล้วแหล่ะ

และพี่ไม่ค่อยอยากแนะนำให้เตรียมอ่านไปถึงเรื่องสอบกับ Pro ฝรั่งนะครับ
เพราะเกิดเราหลุดระหว่างทาง จะเจ็บเพราะความคาดหวังของตัวเราเอง

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
เห็นด้วยกับข้างบนครับ เอารอบแรกเป็นหลักก่อน
แต่ถ้าอยากเตรียนตัวเพิ่มก้อ...
-ทำความรู้จักกับตัวเองให้ดี เรื่องตัวเอง ครอบครัว เรื่องราวสมัยเด็ก ความหวัง การเรียน.........ทุกอย่าง
-ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทคร่าวๆ รวมทั้งข่าวสารบ้านเมืองในปัจจุบัน
-ฝึกทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกัน  ขับรถคิดเลขฟังวิทยุให้รู้เรื่อง  ทิศทาง บวกเวลา
-ภาษาอักฤษ ที่สำคัญคือ เอาให้การสื่อสารสัมฤทธิ์ผลเป็นหลัก ฟังข่าวภาษาอังกฤษก้อช่วยได้ครับ
-อืมมม นึกไม่ออกละ แต่ที่ว่ามาทั้งหมด มันสามารถทำได้ทุกเวลาที่ว่างและอยากทำ
  ไม่ต้องพกพาหนังสือใดๆ ทำเล่นเมือไหร่ก้อได้ แต่ที่สำคัญ skill ที่ว่า มา มันได้ใช้จริงๆ

ส่วนเรื่องสอบโปรเดี๋ยวผ่านรอบแรก ก้อค่อยๆ ฝึก ก้อได้ครับ ตอนนี้ถ้าจะอ่านเอารอบแรกเป็นหลักครับ

Offline Zeus

• ATT01/08
ตามนั้นเลย...
หนังสือที่ติวไม่ได้ช่วยให้ติดหรือไม่ติดหรอก
รอบแรกส่วนใหญ่เค้าฝึกคิดเลขกับฟิตอังกฤษกัน
รอบaptitudeเนี่ยเรื่องตรรกกะส่วนใหญ่ผู้ชายเราถนัดกันอยู่แล้วล่ะ(ยิ่งเรียนสายวิทย์ด้วย)
รอบที่ตกเยอะสุดน่าจะเป็นสัมภาษณ์โปรนะ ซึ่งไม่ต้องเตรียมหรอก
แค่อย่ากลัวอย่าตอบมั่วๆ เดี๋ยวโปรเค้าจะดึงสิ่งที่อยู่ในตัวเราออกมาได้เอง

Offline Dew

• ประชาชน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับ จะได้เริ่มฟิตกันเสียที

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
-ฝึกทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกัน  ขับรถคิดเลขฟังวิทยุให้รู้เรื่อง  ทิศทาง บวกเวลา

O22 ขับรถฟังเพลงเนี่ยได้ แต่คิดเลขด้วย นี่ ต้องฝึกอีกนาน เอิ้คๆ  O30

• Moderator
  • ราชาเทวะ
จำได้ว่าตอนจะสอบก็หัดเอาทะเบียน 4 ตัวของรถคันหน้า แยกออกเป็น 2 กลุ่ม แล้วคูณกันไป ขับรถไปอ่ะ
เอิ๊กๆ เกือบชน แต่ ทำๆไปเรื่อยก็ง่ายขึ้นๆ O29

แต่... ปจบ ทำไมไ่ด้แหล่ว

นักบินนี่ต้องใช้ความสามารถแบบนี้จริงๆนะ วันนี้ซิมมา ง่วงมาก คิดอะไรไม่ออกเลย O12
สงสัียต้องไปฝึกคูณเลขใหม่แล้ว O11

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ปีนี้ผมก็จะลงสอบครั้งแรกเหมือนกันครับ  กำลังเตรียมตัวอยู่เหมือนกัน  มีแต่หนังสือ Toeic  และ Sheet ที่เกี่ยวกับ Math และ ฟิสิกส์นิดหน่อยครับ  แต่พอมีแผ่น DVD อยู่ 2 แผ่นที่เคยได้มากจาก พี่ Dr.jack  ที่มีเกี่ยวกับการสอบนักบิน  ถ้าใครสนใจลอง P.M.  มาก็ได้นะครับ  หรือหลังไมค์ก็ได้ครับ

• นักรบ
ทำไมผมได้ แผ่นเดียวละนี่  จาก DR.Jack เหมือนกัน Tired1

O07 เด๊ยว PM~ ไปหานะครับ  คุณ PungPond PP

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ไม่ต้องอ่านกันเยอะเกินนะน้องๆ ได้ข่าวว่าพวกพี่ 40 กว่าคน ไม่เคยเห็น CD ลึกลับนั้นเลย
(ส่งมาให้มั่งจิ๊ อยากดู)
อ่านแค่พอที่คนเดินห้าง ดูหนัง เที่ยวกลางคืนบ้างบางครั้ง เขาพอจะไม่ขี้เกียจลุกขึ้นมาอ่านได้ก็พอแล้ว

ว่างๆอาจเปิดวิกิพีเดีย หรือ Youtube หาเรื่องราว หรือ VDO ที่เขาพูดถึงเรื่องเครื่องบินบ้าง แค่นั้นก็พอแล้วนะ สำหรับเรื่องการบิน

ตัวพี่คิดว่า นักบิน มักจะเป็นคนขี้เกียจ แต่เวลาที่เอาจริง จะมีสมาธิ ควบคุมตัวเองได้ตามเวลาอันสมควร

Offline dukedig

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ตอนผมสอบนะคับ ก้อเอาหนังสือโทอิกมาทำ แร้วก้ออ่านทวนสูตรฟิสิกกะเลขตอนมอปลายอ่ะคับ  ใช้เวลาเตรียมตัวประมานสักเดือนก้อน่าจะพอนะคับ  สู้ๆคับ  E37

Offline oatocean

• ประชาชน
เลขกับฟิสิก นี้ระดับent หรือระดับมหาลัยครับพี่  ถึงขั้นต้องintegrete แบบcalculus  หรือเปล่าครับ  แล้ว เอาSAT มาสอบด้วยหรอครับ
ช่วยหน่อยนะครับ เพิงสอบครั้งแรกคับ  จับทางไม่ถูกเลยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
แบบฝึกหัดappตอนนี้มีขายที่สมาคมนักบินไทยครับ  O19
เล่มละ100 บาทเท่านั้นคับ
ที่บริษัทการบินไทยอาคาร5เลยคร้าบ

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ว้าว O36  เดี๋ยวนี้ที่สมาคมนักบินไทยเขามีขายด้วย  น่าสนใจมาครับ  ขอบคุณพี่panyoy ที่มาบอกครับ

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
นักบินมักจะขี้เกึยจเป็นเรื่องจิงมากที่สุด แต่เรียนรู้ได้เร็วมาก

อย่าทำอะไรที่มันฝืนเลยนะน้อง เพราะน้องต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิต

สอบก็สบายๆ ไม่ต้องอ่านไรมาก นอนให้้เพียงพอดีกว่า
เพราะสุดท้ายเค้าก็ไม่ได้เอาคนเก่งเลข ฟิสิกส์ เคมีซะหน่อย
เค้าจะเอานักบินไม่ใช่ครูมหาลัยนะ

"จำคำพี่ไว้"

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
นักบินมักจะขี้เกึยจเป็นเรื่องจิงมากที่สุด แต่เรียนรู้ได้เร็วมาก

อย่าทำอะไรที่มันฝืนเลยนะน้อง เพราะน้องต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิต

สอบก็สบายๆ ไม่ต้องอ่านไรมาก นอนให้้เพียงพอดีกว่า
เพราะสุดท้ายเค้าก็ไม่ได้เอาคนเก่งเลข ฟิสิกส์ เคมีซะหน่อย
เค้าจะเอานักบินไม่ใช่ครูมหาลัยนะ

ถูกคร้าบ ตอนพี่สอบก้ออ่านแค่วันเดียวเอง
เป็นตัวเองเลยคับ
ให้ความเป็นตัวเราตัดสินว่าเหมาะกะตัวเรามั้ย

• นักรบ
ไม่ต้องอ่านกันเยอะเกินนะน้องๆ ได้ข่าวว่าพวกพี่ 40 กว่าคน ไม่เคยเห็น CD ลึกลับนั้นเลย
(ส่งมาให้มั่งจิ๊ อยากดู)
อ่านแค่พอที่คนเดินห้าง ดูหนัง เที่ยวกลางคืนบ้างบางครั้ง เขาพอจะไม่ขี้เกียจลุกขึ้นมาอ่านได้ก็พอแล้ว

ว่างๆอาจเปิดวิกิพีเดีย หรือ Youtube หาเรื่องราว หรือ VDO ที่เขาพูดถึงเรื่องเครื่องบินบ้าง แค่นั้นก็พอแล้วนะ สำหรับเรื่องการบิน

ตัวพี่คิดว่า นักบิน มักจะเป็นคนขี้เกียจ แต่เวลาที่เอาจริง จะมีสมาธิ ควบคุมตัวเองได้ตามเวลาอันสมควร

จะบอกว่าตั้งกะได้มาเปิดดูผ่านๆ 3ครั้งไม่ได้อ่านจริงจักซะที ชอบนั่งทำแบบฝึกหัดวัด IQ อ่ะครับพี่

พี่เอาจริงป่าวฮะ เดี่ยวไรท์ให้ จริงๆที่มันเหลือ ถ้าอยากได้ของแถมก็บอกนะฮะ หึหึหึหึหึหึหึ E11

ถูกคร้าบ ตอนพี่สอบก้ออ่านแค่วันเดียวเอง
เป็นตัวเองเลยคับ
ให้ความเป็นตัวเราตัดสินว่าเหมาะกะตัวเรามั้ย

จริงๆผมก็เป้นคนขี้เกียจนะ เรียน สบพ ถ้าไม่ใช่วิชาเกี่ยวกับการบินไม่อยากอ่านเลยอ่า แต่มันจำเป็น O22

ขนาดตอนจะกด post ยังขี้เกียจกดเลยอ่ะ  O30

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
แต่ผมคงไม่ใช่ธรรมชาตินักบันอะคับพี่โอ้
เพราะผมขยันมาก
อ่านหนังสือ 4 ทุ่ม ถึง ตี 2 เกือบทุกวันเลย  O19

อ้อ...ผมรวมกลุ่มกันอ่านกับเพื่อนๆ ประมาณ 5 คน อะครับ
ถือว่าผมปกติมั้ยครับพี่โอ้?

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อ้อ...ผมรวมกลุ่มกันอ่านกับเพื่อนๆ ประมาณ 5 คน อะครับ
ถือว่าผมปกติมั้ยครับพี่โอ้?

คุ้นๆว่าเป็นการฝึกทักษะนิ้วพร้อมๆกันใช่ไหมครับ

เดี๋ยวนี้คงต้องเรียกท่านเทพกันหมดแล้วสินะครับ นับจาก BAC ตอนนี้ ชั่วโมง DotA รวมก็น่าจะปาเข้าไป 100,000 เศษแล้วมังครับ
แต่ได้ข่าวว่าชั่วโมงเครื่องจริงยังเป็น 0 กันอยู่เลยนิครับ E06

เลขกับฟิสิก นี้ระดับent หรือระดับมหาลัยครับพี่  ถึงขั้นต้องintegrete แบบcalculus  หรือเปล่าครับ  แล้ว เอาSAT มาสอบด้วยหรอครับ
ช่วยหน่อยนะครับ เพิงสอบครั้งแรกคับ  จับทางไม่ถูกเลยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โห ยากเกินครับน้อง Cal นี่พี่ทิ้งตั้งแต่สอบเสร็จแล้วครับ Scare1
เขารับสมัคร ป ตรี ทุกสาขาครับ เพราะงั้น ข้อสอบนักบินก็ต้องไม่ลึกขนาดวิดวะแน่นอนครับ
ถ้าพี่จำไม่ผิด ไม่น่าเกิน ม 4 นะครับ เพราะเรื่องของ ม 5-6 ก็เริ่มยากเกินไปแล้ว
แต่ถ้าไม่มีไรทำ ก็อ่านไปก็ได้ครับ

พี่เอาจริงป่าวฮะ เดี่ยวไรท์ให้ จริงๆที่มันเหลือ ถ้าอยากได้ของแถมก็บอกนะฮะ หึหึหึหึหึหึหึ E11

เอาๆ แต่ตกลงว่ามันมี 1 หรือ 2 แผ่นน่ะ เห็นน้อง PungPond PP ว่ามี 2 หรือเปล่า O35

• นักรบ

• ทหารเลว
  • *
ของผมมี 2 แผ่นนะครับ   O29

แผ่นแรกเป็น Learn to fly  แผ่น 2 เป็นแผ่นรวมนะครับ  มีเกี่ยวกับประวัติการบินไทย  ฝึกสมอง  ฯลฯ

ถ้าพี่ๆคนไหนสนใจ  ส่งที่อยู่มาครับ  เดี๋ยวจัดให้

ปล.ความจีริงผมเป็นคนขยัน  แต่ไม่ค่อยอยากทำอะไร  นอกจากเรียนเกี่ยวกับเครื่องบิน  (อันนี้เรียกขี้เกียจรึเปล่า) O08

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ก้อผมอ่านของที่อ่านเตรียมเอนท์น่ะครับ ที่สรุปสูตรอ่ะ คาดว่าทุกคนตอนเอนท์ก้อคงสรุปไว้มั้ง ช่วง4-6แหละ เน้นเลขกะฟิสิกเปนหลักแต่ก้อเหนมี เคมีออกมานิดหน่อยนะครับ แต่ที่ผมตอบมะด้ายเรย คือประวัติการบินไทย แหะๆ ตอนแรกนึกว่าจาตกไปแร้วแหละ ลองดูๆไปด้วยละกานครับ O28

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆมากครับ  ค่อยโล่งอกหน่อย เพราะผมก้อคืนcalอาจารย์ท่านไปหมดแล้วครับ 
งั้นรบกวนอีกรอบนะครับพี่ มันมีตรีโกณหามุมอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับท่านพี่ 
เพราะผมค่อนข้างเกลียดเลยทีเดียว  อย่าเพิ่งรำคาญผมนะครับพี่ แต่ไหนๆจะสอบทั้งทีก้ออยากทำเต็มที่ครับ
เพราะเสียดายทั้งเวลาและค่าสมัคร ครับพี่ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

• ATT01/11
  • ทหารเลว
ก้อมีบ้างแหละคับ นิดหน่อยแบบง่ายๆอ่ะมะต้องคิดมาก ดู sin cos tan ออก ก้อโอเคและนะ เชื่อผมว่าทุกคนทำเต็มที่หมดแหละนะสุดท้ายอยู่ที่ว่ามันใช่ตัวเรารึปล่าว แค่นั้นเอง สุ้ๆคับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ก้อมีบ้างแหละคับ นิดหน่อยแบบง่ายๆอ่ะมะต้องคิดมาก ดู sin cos tan ออก ก้อโอเคและนะ เชื่อผมว่าทุกคนทำเต็มที่หมดแหละนะสุดท้ายอยู่ที่ว่ามันใช่ตัวเรารึปล่าว แค่นั้นเอง สุ้ๆคับ

เห็นด้วยๆ เขาวัดว่าเราเหมาะหรือไม่  ขนาดที่ว่าเราชอบหรือไม่ชอบการบิน ยังไม่วัดเลยนะ
เตรียมไป เท่าที่ใจเราทำได้ อย่าฝืน อย่าคาดหวัง (เพราะมันจะเจ็บ ถ้าไม่ได้ดังหวัง) แต่อย่าประมาท

ส่วนเรื่องเนื้อหาตรีโกณ ก็ตามที่น้อง dukedig บอกเลยครับ
พี่ทำข้ามระเบิดระเบ้อเลยครับ ข้อไหนยากเกิน ก็บ๊ายบาย มีข้อสอบอีกตั้งเยอะแยะรออยู่

ขอบคุณพี่ๆมากครับ  ค่อยโล่งอกหน่อย เพราะผมก้อคืนcalอาจารย์ท่านไปหมดแล้วครับ 
งั้นรบกวนอีกรอบนะครับพี่ มันมีตรีโกณหามุมอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับท่านพี่ 
เพราะผมค่อนข้างเกลียดเลยทีเดียว  อย่าเพิ่งรำคาญผมนะครับพี่ แต่ไหนๆจะสอบทั้งทีก้ออยากทำเต็มที่ครับ
เพราะเสียดายทั้งเวลาและค่าสมัคร ครับพี่ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ไม่รำคาญนะ ถามได้ ชอบๆ
แต่การสมัครเนี่ย ไม่เสียตังค์นี่นา หรือเดี๋ยวนี้เขาเสียแล้ว O35

• ATT01/11
  • ทหารเลว
เด๋วนี้เค้าเสียตังกันแร้วคับพี่ ตั้งแต่รอบข้อเขียนเรย รุสึกจะคนละ300บาทนะครับถ้าจำไม่ผิด การบินไทยลดค่าใช้จ่ายอ่ะคับ O21

Offline omskygangster

• ATT01/08
เด๋วนี้เค้าเสียตังกันแร้วคับพี่ ตั้งแต่รอบข้อเขียนเรย รุสึกจะคนละ300บาทนะครับถ้าจำไม่ผิด การบินไทยลดค่าใช้จ่ายอ่ะคับ O21
300 เอง เอาน่าถ้าได้มันก็คุ้มแหล่ะ  สงสัยเอาไปรวมเป็นทุน ไว้จ้าง professor มาสอบพวกเราที่ผ่านเข้าไปน่ะแหล่ะ

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
จากความเห็นส่วนตัวนะคับ...  เมื่อนานมาแล้ว paper science จะมี ฟิสิก  เคมี  ชีวะ  ซึ่งเค้าจะเน้นไม่เท่ากันคับ  ในแต่ละปีบางปี ชีวะ เยอะมาก   บางปีก็ ฟิสิก เยอะมาก ...  ช่วงหลังๆ มา คิดว่า เริ่มๆ เปลี่ยนครับ  เริ่มเอาพวก Gmat มาออก และ ในปีต่อมา ก็มี ความรู้เกี่ยวกับการบินและ  บริษัทรวมถึงชนิดเครื่องบินที่การบินไทยมีด้วยคับ  แต่ไม่ลึกคับ คงแค่อยากรู้ว่า  สนใจการบินบ้างหรือปล่าวเข้ามาครับ...   โดยส่วนตัว คิดว่า  บางข้อเค้าก็ไม่ได้กะว่าเราจะตอบได้ครับ  แค่อยากให้เรา แบ่งเวลาให้เป็น ลองเอาเวลาหารจำนวนข้อดูคับ  ถ้าทำไม่ได้ก็ข้ามไปก่อน  อย่าไปติดอยู่กับข้เดียวที่ทำไม่ได้ นานๆ คับ ข้อหลังๆ บางทีอาจง่ายกว่า  แต่หลายคนเปิดไปไม่ถึง  ก็หมดเวลาแล้วคับ...  

ปล. เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ..  จากการติดตามข่าวและเคยสอบมาครับ...  

อยากให้เตรียมตัวให้ผ่าน  ทีละขั้นครับ  แต่การ plan ahead ก็สำคัญนะคับ...  โชคดีคับทุกๆคน     O18

• ประชาชน
รบกวนพี่อีกครั้งพี่ครับ   ภาษาอังกฤษ นี่เห็นมีพี่หลายคนบอกว่าประมาณโทอิค    คือถ้าผมจะลองสอบพวก tu-get หรือ cu-tep แทนนี่มันจะคล้ายกันหรือเปล่าครับพี่
 Stun1

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
TU-GET CU-TEP เห็นเขาบอกว่าคล้ายๆ TOFEL ซึ้งก็คล้ายกับ TOEIC นั้นละ
อันไหนก็ได้ละครับ ขอแค่เข้าใจพอ ดูแค่แนวทางข้อสอบก็ได้ครับ
แต่ที่แนะนำ toeic ด้วย เพราะเห็นว่าตอนสมัครเขาให้ยื่นผล toeic ประกอบนะ (และ toeic ถูกสุดนะ ผมว่า)

จริงๆถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ผลสอบไปสมัครงานอื่นนะ เอาข้อสอบเก่าหรือหาตัวอย่างจากร้านหนังสือทั่วไปหรือ internet ก็ได้นะลองดู