Author Topic: สรุป Physics and Math ครับ  (Read 24683 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline thebinder

• ประชาชน
เอาเว็บสรุปสมการ และเนื้อหาคราว ๆ ของ ฟิสิกส์และคณิตมาฝากครับ
ในเว็บจะเป็นบทสรุปเนื้อหา ม.ปลายสำหรับสอบ SAT ของเด็กอเมริกันเขาครับ เนื้อหาที่สอบจะง่ายกว่าเรา แต่จะเน้นความเข้าใจในคอนเซปมากกว่าบ้านเรานัก  E39 ตัวเลขไม่วุนว่ายซับซ้อน ไม่ต้องคิดว่า ไปเตะฟุตบอลเพื่อ.......

สรุปว่า
เนื้อหามันจะค่อนข้างหยาบมาก ๆ เหมาะสำหรับ ผู้ที่เรียนมาทางสายวิทยาศาสตร์ที่เอาไปฟื้นฟูความรู้อย่าเร็วครับ  E47
ส่วนคนที่เรียนสายศิสป์มา .... ลงทุนไปซื้อหนังสือ ม.ปลาย มาอ่านดีกว่าครับ

ปล. มันเป็นภาษาประกิดนะจ๊ะ ฝึกกันไว้ก็ดีครับ จะได้รู้ Technical term เยอะ ๆ  E18

http://www.erikthered.com/tutor/

ป๊ะ ไปเตะฟุตบอล.... SOC3

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ แต่แบ่งเสร็จแล้วมีอารมณ์เลยหรองัยกัน  E11

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
โอ้วววว ขอบคุณมากครับ มีฟิสิกส์ให้อ่านแล้วโว้ย ... SOC1

Offline MEE

• Co-Pilot TG
หาหนังสือไทยอ่านเถอะครับ (- -" )

อ่านของฝรั่งไป แต่แนวข้อสอบเป็นแบบไทยนะครับ
(จริงๆข้อสอบก็ข้อสอบไทยนี่ล่ะครับ แค่โจทย์เป็น Eng)

Offline noppakul

ขอบคุณครับคุณMEE ผมจะพยายามทำความรู้รอบตัวให้เยอะๆๆ พวกคณิต-ฟิสิกส์ถ้ามีเวลา จะทำสัก10ข้อ อิอิ

• ประชาชน
อ่านไทย อ่านอังกฤษ ไม่ต่างกันนะ ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ  O29
ผมเน้นแต่คอนเซปอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ แล้วค่อยไปตะลุดโจทย์ทีหลังเอาครับ 555
...ความจริงคือไม่มีเวลาอ่าน TwT  O23

Offline MEE

ขอตอบในฐานะติวเตอร์เก่านะครับ

อ่านสรุปสูตรไปแต่ไม่รู้จะเอาไปใช้เมื่อไรมันไม่ประโยชน์หรอกครับ

แนะนำนะครับ หนังสือติวฟิสิกส์ของ อ นิรันดร์ ค่าย พศ พัฒนา ชื่อ MINI physics เล่มขนาดพอกเก็ตบุ๊ค มีทุกสิ่งที่การสอบนักบินต้องการครับ

เล่มละร้อยกว่าบาทเท่านั้น ลองหามาอ่านดูครับ  E37

หาหนังสือไทยอ่านเถอะครับ (- -" )

อ่านของฝรั่งไป แต่แนวข้อสอบเป็นแบบไทยนะครับ
(จริงๆข้อสอบก็ข้อสอบไทยนี่ล่ะครับ แค่โจทย์เป็น Eng)

เหมือนเคยเห็นกระทู้นึงที่ Admin เอามาโฆษณาสอน GMAT
http://www.saknid.com/index.php?topic=3419.0
เขาก็บอกว่าเนื้อหาเลขคลายๆกับ GMAT หนิครับ  (ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า SAT, GMAT, หรือ GRE มันก็คล้ายๆกันอ่ะครับ  ความรู้ ม.3 ก็ทำได้สบายแล้วครับ) 

ถ้ามากกว่านั้นมันก็เข้าเรื่อง calculus, differiential eq   ซึ่งมันน่าจะยากไปสำหรับคนที่จบสายศิลป์   ม.ปลายสายศิลป์เขาเรียนคณิตกันยากไหมครับ? (ถามเพราะไม่รู้)

ผมเข้าใจว่าน่าจะอ่านไปแบบภาษาอังกฤษเพราะข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษ  บางทีเราทำได้แต่ตีโจทย์ไม่เข้าใจถ้าไม่คุ้นเคยกับคำศัพท์ต่างๆ  เอ... หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ?  (ผมยังไม่เคยเห็นข้อสอบครับ แหะๆ)

Offline MEE

ที่บอกไว้นี้คือฟิสิกส์ครับ

ส่วนคณิตศาสตร์เนื้อหาครอบคลุมหลายส่วนแต่หลักๆไม่เกิน ม ต้น ครับ

รับทราบครับ ขอบคุณครับ  E18

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
สมมุติว่า ถ้าไม่มีพื้นฐานเลยต้องทำยังไครับ พยายามไปเปิดอ่านหนังสือ เด็กม.ต้น ม.ปลาย ก็งง ตาแตก..  E39

นี่ผมยังย้ายข้างสมการไม่เป็นเลย ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน E53

อันจะไปติวกับเด็ก ม.ปลายก็ยังงง เพราะเขาเรียนกันทางวีดีโอ..  E08

แล้วโผล่มาก็เจอเรื่องเซ็ต มีน มีเดี้ยนน อะไรกัน -*-  E22

ใครพอจะแนะนำหนังสือที่แจ่มๆให้ไำด้ช่วยหน่อยนะครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ ผมอ่าน Eng ได้ดีพอสมควรครับ  E11

ช่วยหน่อยนะคร้าบบบ ขอผ่านรอบแรกได้ ก็สบายใจแระ   E47

ขอบคุณครับ  E30

สมการย้ายข้าง  จำได้ว่าเรียนตอน ม. 1  งั้นต้องไปติวกับเด็ก ม.ต้นครับ  สาวๆน่าร๊ากกกก  O10

ถ้าเป็นผมจะอ่านหนังสือเลข ม.ต้น  อ่านติว SAT, GMAT , GRE   
ไม่ลองซื้อ DVD ของคุณ pilotguide มาลองอ่านดูล่ะครับ  ราคา 550 บาท   ให้ที่อยู่ปุ๊บ  พี่เขาส่ง DVD ให้ปั๊บ   (ชิ่งเลยๆๆ)

E11
http://www.saknid.com/index.php/topic,2297.0.html

ซื้อ DVD แผ่นเดียวแต่เหมือนมีหนังสือเป็นร้อยเล่ม   อาจจะมีซักเล่มที่คุณ iManiac อ่านแล้วเข้าใจก็ได้

Offline Bond

• ประชาชน
ขอตอบในฐานะติวเตอร์เก่านะครับ

อ่านสรุปสูตรไปแต่ไม่รู้จะเอาไปใช้เมื่อไรมันไม่ประโยชน์หรอกครับ

แนะนำนะครับ หนังสือติวฟิสิกส์ของ อ นิรันดร์ ค่าย พศ พัฒนา ชื่อ MINI physics เล่มขนาดพอกเก็ตบุ๊ค มีทุกสิ่งที่การสอบนักบินต้องการครับ

เล่มละร้อยกว่าบาทเท่านั้น ลองหามาอ่านดูครับ  E37

ผมไปเดินดูหนังสือMini Physics มันมีตั้งสามเล่มอะคับ
ควรอ่านทั้งหมดเลยมั้ย O19

Offline MEE

เล่ม ม 4 ครับ

Offline O2fiiz

• ประชาชน
ชาบู ชาบู คุณ MEE คับ  O22

Offline MEE

ฟิสิกส์เล่มนี้ครับ recommended...เล่มเดียวอยู่ (หรือใครขยันอยากทำโจทย์เยอะๆ ก็ซื้อเล่มเฉพาะ ม.4 ก็ได้นะครับ)

ส่วนคณิต ไว้เจอแล้วจะมาบอกครับ

Offline soodtong1234

• เรียนพิเศษผ่านเน็ต
  • ประชาชน
    • เรียนพิเศษผ่านเน็ต
สุดยอดขอบคุณครับ

Offline kanawut

รู้สึกว่าเว็บนี้ดันหนังสือขายดีไปหลายเล่มแล้วนะครับ  E47

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
แล้วของคณิต พวกภาคตัดกรวย ออกบ้างไหมอะครับ (วงกลม วงรี พาราโบลา ไฮเปอร์โบลา) อะครับ 

Offline NLB

• ประชาชน
ออกครับมีปนๆมาบ้าง แต่ว่าคนที่ไม่ได้จบสายวิทย์ไม่ต้องน้อยใจไปครับ ข้อสอบมันไม่ได้สร้างมาเฉพาะคนจบวิทย์ครับ บา
ข้อความรู้ม.ต้นครับมีพอสมควรเลยแบบเห็นแล้วตอบไม่ต้งมาแทนสูตรด้วยซ้ำ แล้วอย่าลืมพวกความรู้ทั่วไปข่าวสารบ้่านเมือง และข่าวต่างประเทศ รวมถึงความรู้ทางภูิศาสตร์พื้นๆ มันออกมาหมดแหล่ะครับ ประวัติการบินไทยก็ออก คุณสมบัติในใบสมัครยังออกมาแล้วเหมือนกัน

เลือกทำให้เหมาะกับเวลาที่เค้าให้ซึ่งมันน้อยมากๆครับ แล้วก็อย่าลืมพวกAptitude ด้วยครับ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
ว่าแต่แผ่นดินไหววันนี้มัน 8.9 หรือ 8.6 magnitude กันแน่ครับ เผื่อออกความรู้ทั่วไป..  E53

อ่านข่าวบนเว็บบอก 8.6 ข่าวบ้านเราบอก 8.9  O37

Offline After_Dark

• ประชาชน
น่าจะ 8.6 หรือป่าวครับ

• ประชาชน
ข้อสอบจะแบ่งเป็นกี่ข้อะครับ   O35

ผมเข้าใจว่า ความรู้ทั่วไป กะวิชาการจะแบ่งเป็นครึ่ง ๆ ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า