Author Topic: ขอวิธีคำนวณ fuel surcharge หน่อยครับ  (Read 13699 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline manaw15

• ประชาชน
รบกวนผู้มีความรู้ด้วยครับ ขอวิธีคำนวณค่า fuel surcharge ค่าชดเชยความผันผวนของราคาน้ำมัน(ค่าธรรมเนียมน้ำมัน)หน่อยครับ  อยากทรบว่า มีสูตร ตัวแปร วิธีการ หรือเทคนิคในการคำนวณอย่างไรครับ กรณีของการขนส่งสินค้าใช้วิธีอย่างไรครับ และกรณีขนส่งผู้โดยสาร ใช้หลักการคำนวณอย่างไรคับ ขอบคุณมากครับ

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
 O37 O08
เอ่อ...อันนี้ไม่รู้จิงๆง่ะ
ใครวงในพอรู้บ้างมั้ย หรือใครจบการตลาดช่วยเค้าหน่อย

แต่ได้ข่าวว่าจะลดอีก30%นะ(ไม่confirmนะ รอผู้รู้มาตอบดีกว่า)

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
ขอเช็ดเหงื่อด้วยคน  O08 สงสัยต้องพึ่งพี่เอกแล้ว

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ขอเช็ดเหงื่อด้วยคน  O08 สงสัยต้องพึ่งพี่เอกแล้ว

ป๊าดดดดดดดดดดดด เพ่จะไปรู้ได้อย่างไรเล่า ขนาด test pilot อย่างน้องเติร์กยังตอบไม่ได้เนี่ยนะ

ว่าแต่วันนี้ไปยิงสีแดงที่แถวซอย 3 ด้วยป่าวเนี่ยห๊ะ

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อันนี้รู้แต่ของการขนส่งสินค้าอ่ะนะ

Factor หลักๆ
- ราคาน้ำมันเฉลี่ย 15 วัน (Average 15 days fuel price and fuel index)
- destination
- cargo category& weight

รายละเอียด ก็ไปดูตาม cargo service ของสายการบินอ่ะนะ ของการบินไทยก็อันนี้
http://www.thaicargo.com/methodology.asp

ส่วนของการขนส่งผู้โดยสารนี่ ไม่รู้รายละเอียดชัดๆ แต่คิดว่าคล้ายๆกับ cargo แต่คนละ rate
เอา rate ไปก่อนละกัน
http://www.globaltravel.com.sg/airline-fuel.php
« Last Edit: 25 November 2008, 22:07:49 +07 by Dan »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline omskygangster

• ATT01/08

Offline Zeus

• ATT01/08
อ่านไปอ่านมา เจออีกคำCabin factor O35
น่าจะเกียวกับการคิดค่าตั๋วทั้งหมดเลยอ่ะว่าต้องตั้งราคาเท่าไหร่ถึงจะคุ้มทุน
(รึป่าวหว่า)
 O29

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
อ่านไปอ่านมา เจออีกคำCabin factor O35
น่าจะเกียวกับการคิดค่าตั๋วทั้งหมดเลยอ่ะว่าต้องตั้งราคาเท่าไหร่ถึงจะคุ้มทุน
(รึป่าวหว่า)
 O29

เท่าที่พี่จำได้นะอาร์ม จากตอนที่ไปฟังประชุมของ OS ใน fleet อ่ะ มันก็คือ ประมาณว่า ถ้าตัวเลขผู้โดยสารเท่านี้ขึ้นไป แล้วจะได้เป็นกำไรอ่ะ เพราะค่า operating cost มันก็เป็น fixed cost อยู่แล้วใช่ป่ะ ขึ้นอยู่กับจำนวนผู้โดยสารเท่านั้นเองที่จะเป็นตัวบอกว่ากำไรหรือขาดทุนอ่ะนะ

รอผู้รู้จิงมาตอบอีกทีก็น่าจะดีนะ