Author Topic: ทดสอบเครื่องยนต์ของเครื่องบิน ทำไมมันไม่บิน  (Read 5754 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ได้ไปอ่านเว็บไทยเทคนิคมาครับ เป็นเรื่องที่น่าสนใจดี เลยเอามาฝากเพื่อนๆครับ
ตามลิงค์นี้นะครับ http://www.thaitechnics.com/webboard/view.php?topic=666

ส่วนข้างล่างนี่ตัดเอาที่น่าสนใจมาให้ดูเป็นน้ำจิ้ม

เรียนถามพี่ ประวิทย์ เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนผมเห็นเขาเอาเครื่อง 747 ของ 12 go มาลองตรงจุดที่ engine
test แถวช่องทาง 4ถามว่าเวลารันเครื่องเต็มที่แล้วทำไมเครื่องไม่บินละครับเพราะผมเห็นแล้วกลัวมากๆ
เสียงก็ดังมาก ไม่ทราบว่าเป็นความเร็วเดียวกับตอน take off ไหมครับ และมีขั้นตอนใดบ้าง

อีก 1 เรื่องครับ
เวลาตอนเครื่อง landing ล้อเครื่องบินมีควันขึ้นเกิดจากอะไรครับยางที่ล้อจะสึกไวไหมครับ

by บางโฉลง

เหตุเครื่องไม่บินเพราะว่าเครื่องอยู่กับที่จึงไม่เกิดแรงยกที่ปีกเครื่องบิน
เพราะเครื่องบินจะบินได้ก็ต้องมีแรงยก
และแรงยกจะเกิดขึ้นได้ปัจจัยหนึ่งก็ต้องมีอากาศหรือลมผ่านปีกด้วยความเร็วที่เพียงพอ

การทำ engine run up นั้นปกติแล้วเขาจะไม่ทำการ run 4 เครื่องยนต์พร้อมกัน จะทำเพียง 1 ถึง 2
เครื่องยต์เท่านั้นในการ run full power แต่ก็ต้อง ใส่ห้ามล้อ และใส่ brakes ด้วย

ขณะที่เครื่องบินลงจอดนั้นมีควันเกิดที่ล้อเครื่องบินนั้น เกิดจากยางของเครื่องบินกระทบกับพื้น run way
ความเร็วของล้อที่หมุนกับความเร็วของเครื่องบินไม่เท่ากันทำให้ล้อไถไปบนพื้นจึงเกิดควันขึ้นเช่นเดียวกับ
เวลาคุณขับรถยนต์ โดย spin ล้อให้เกิดล้อหมุนฟรีตอนออกตัว หรือ brake รถเมื่อวิ่งเร็วๆนั่นแหละ
ยางเครื่องบินก็จะสึกเร็วกว่ารถยนต์แน่นอนเปลี่ยนบ่อยครับ

by พี่ประวิทย์ (พ่อเพื่อนผมเองคร้าบ E30 E30 E30)