Author Topic: ภาษอังกฤษสำหรับการสอบนักบินครับ  (Read 22655 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ผมเข้าใจว่าในการทำงานด้านการบินต้องมีความจำเป็นที่จะต้องรู้ภาษาในระดับหนึ่ง อย่าในกรณีการสอบรอบ group test  พวกข้อสอบที่เป็นคณิต ฟิสิกส์ นี่คำถามเป็นภาษาอังกฤตด้วยไหมครับ เเล้วอย่าในกรณีภาษาอ่อนเเอมากๆนี่เราควรเริ่มจากตรงไหน หรือมีสถาบันภาษาใดที่เพื่อนๆ พอเเนะนำไหมครับ

Offline zello9889

• ทหารเลว
  • *
เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดคับ ส่วนข้อสอบภาษาอังกฤษแนวเดียวกับ TOEIC คับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
น้อง เอกชัยเข้าใจผิดแล้วครับ ภาษาอังกฤษสำหรับการบินนั้น ต้องการคนที่รู้ถาษาอังกฤษ ขั้นดีครับ ไม่ใช่ระดับภาษาอังกฤษระดับนึงนะครับ เพราะตำราทุกเล่ม น้อยมากที่จะเป็นภาษาไทย เป้นภาษาอังกฤษทั้งหมดครับ รวมถึงการติดต่อสื่อสารกับหน่วยงานต่างๆก็ใช้ภาษาอังกฤษครับ รวมถึงข้อสอบด้วยครับ ถ้าจะเริ่มก็ควรเริ่มด้วยการไปสอบโทอิกครับ จะวัดได้ระดับนึงว่าการใช้ภาษาเราดีมากน้อยแค่ไหนครับ หลังจากมาเป้นนักบินแล้ว ก็จะมีการสอบภาษาอังกฤษของการบินอีกโดยเฉพาะครับ ถ้าสอบไม่ได้ในระดับสี่ จาก หก ขึ้นไปก็ไม่สามารถบินออกต่างประเทศได้ครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
น้อง เอกชัยเข้าใจผิดแล้วครับ ภาษาอังกฤษสำหรับการบินนั้น ต้องการคนที่รู้ถาษาอังกฤษ ขั้นดีครับ ไม่ใช่ระดับภาษาอังกฤษระดับนึงนะครับ เพราะตำราทุกเล่ม น้อยมากที่จะเป็นภาษาไทย เป้นภาษาอังกฤษทั้งหมดครับ รวมถึงการติดต่อสื่อสารกับหน่วยงานต่างๆก็ใช้ภาษาอังกฤษครับ รวมถึงข้อสอบด้วยครับ ถ้าจะเริ่มก็ควรเริ่มด้วยการไปสอบโทอิกครับ จะวัดได้ระดับนึงว่าการใช้ภาษาเราดีมากน้อยแค่ไหนครับ หลังจากมาเป้นนักบินแล้ว ก็จะมีการสอบภาษาอังกฤษของการบินอีกโดยเฉพาะครับ ถ้าสอบไม่ได้ในระดับสี่ จาก หก ขึ้นไปก็ไม่สามารถบินออกต่างประเทศได้ครับ

เห็นด้วยครับ
หาที่เรียนเพิ่มด่วนๆ

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ช่วยแนะนำครับ ถ้าอยากสื่อสารเป็นผมเรียนที่ AUA อยู่อะครับ ผมเรียนมาปีนึงได้แล้ว  แต่เขาเน้นพูดคุยอะครับ ถ้าจะมาเรียนที่นี้แล้วหวังไปทำข้อสอบ เช่น toeic ผมว่าไม่เวิรค์อะครับ ต้องอ่านเองอีกที ในความคิดเห็นของผมนะครับ สู้ๆครับ E07

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อย่างที่บอกไปครับ ทั้งนี้เป้นคำแนะนำนะครับ ไม่ได้เป็นบรรทัดฐานใดๆ แต่สามารถนำไปใช้ได้ครับ รวมถึงเป็นวิธีที่ประหยัดครับ แนะนำให้อ่านหนังสือพวกเตรียมสอบโทอิก แล้วลองไปสมัครสอบโทอิกดูเมื่อคิดว่าตัวเองพร้อมแล้วนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน 1500 บาท (รวมค่าหนังสือแล้ว) ถ้าได้มากกว่า 700 คะแนนขึ้นไปจบเลยครับ พับหนังสือภาษาอังกฤษ เอาเวลาไปเตรียมตัวอ่านอย่างอื่นได้เลย แต่ถ้าน้อยกว่า ก็ไปหาที่เรียนเพิ่มดู พวก AUA ก็ดีครับ ถ้าทุนมากหน่อย ก็ไปพวก บริติชเคาซิล หรืออะไรก็ได้เยอะแยะมากมาย แล้วมาสอบใหม่ดูครับ เพราะจากประสบการณ์การบินของผมที่ผ่านมาก็ไม่น้อย น้องๆนักบินรุ่นใหม่ๆ ภาษาอังกฤษ สอบเข้ามาก็โทอิกไม่ตำกว่า 700 ซักราย ที่ต่ำกว่า 700 เข้ามาก็จะเป็นปัญหาตอนสอบ level 4 นี่แหละครับ ตกกันระนาวบินตปท.กันไม่ได้ก็เยอะ บางคนซัดโทอิก คะแนนเต็มก็เยอะแยะ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าแกรมม่ากากขั้นเทพทำไงดีครับ  E47

Offline noppakul

ขยันให้มากกว่าคนอื่นเยอะๆๆครับ เพราะก็ไม่เก่งแกรมม่าแต่อาศัย ทำบ่อยๆๆ อาจท้อ เบื่อ บ้าง ก็ไปเล่นดอทเอให้หายเหนื่อย แล้วก็มานั่งอ่านดึกๆๆ

Offline kanawut

เล่นดอตเอก็แชตเป็นภาษาอังกฤษแทนภาษาคาราโอเกะก็ได้ครับ ฝึกภาษา E47

Offline Wolf

ดอทเนี่ยตัวดีเลยครับ ทำแกรมม่าผมกากกว่าเดิมอีก  E47

Offline aerospace engineer

ว่าแล้ว เราก็มาดวลดอทกันดีกว่า E47

ดอตบ่อยๆช่วยในการฝึกสกิลทีมเวิร์ค ,multitasking, stress management O11

พอเถอะชักจะนอกเรื่อง O14

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ดอตบ่อยๆช่วยในการฝึกสกิลทีมเวิร์ค ,multitasking, stress management O11

อันนี้จริงนะครับ ส่วนใหญ่คนที่บินเก่งๆ Cross Check เก่งๆ ก็มักจะเล่นดอทเก่งไปด้วย
แต่พี่บินไม่เก่ง ดอทก็กากไปด้วยเหมือนกัน O23

แต่ดอทมากๆ ก็ระวังไม่ได้อ่านหนังสือเน่อ

อยากเห็นนักบินเล่นดอตจังเลยครับ จะบอกกันยังไง

เวลาจะนัดไปรวมที่ไหน หรือเดินไปไหน ต้องบอก waypoint หรือ heading ป่ะครับ 5555

เดี๋ยวผม Beyond God Like โชว์เลย 55+ E53 E25

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ

อันนี้จริงนะครับ ส่วนใหญ่คนที่บินเก่งๆ Cross Check เก่งๆ ก็มักจะเล่นดอทเก่งไปด้วย
แต่พี่บินไม่เก่ง ดอทก็กากไปด้วยเหมือนกัน O23

แต่ดอทมากๆ ก็ระวังไม่ได้อ่านหนังสือเน่อ

(นอกเรื่อง) พี่เป๋งเป็นคนเชียงใหม่ป่ะครับ  O35

ไม่ได้ถามผม แต่อยากบอกว่า เป็นคนลำปางครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
อ่าว...ผมนึกว่าพี่เป๋งเป็นคนกรุงเทพซะอีก

• นักรบ
อ่าว...ผมนึกว่าพี่เป๋งเป็นคนกรุงเทพซะอีก

คนตี้ใจ๊กำว่า "เน้อ" เนี่ยมีบ่ากี้จังหวั๊ดหรอกคับบบบบ

คนเหนือชอบอู้ หนาครับ อิอิ ใครเป็นคนเหนือบ้างหนอครับ

คนเหนือชอบอู้ หนาครับ อิอิ ใครเป็นคนเหนือบ้างหนอครับ

ผมเองคร้าบบ  O16

• นักรบ

ผมเองคร้าบบ  O16

มาแสดงตัวเช่นกัน กองบิน 41 เทือกนี้ O02

สงสัยปีนี้คนเหนือจะได้เป็นนักบินเยอะกว่าภาคอื่น เพราะชอบอู้ 55+ E39

หมายถึงเหนือมาเลเซียครับ   E06