Author Topic: ผู้ร่วมตามฝัน sp ปีนี้ อ่านหนังสือกันถึงไหนแล้วครับ  (Read 23850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
     ที่ถามเพราะ ตัวเองยังไม่มีเวลาอ่านเลยคับ ผมพึ่งสอบโปรเจคจบวันนี้เอง + ได้งานแล้วและเริ่มงานแล้ว คิดอยู่ว่าจะเอาเวลาไหนไปอ่าน คิดเล่นๆ ว่าจะไม่ไปทำงาน เอาเวลามานั่งชิวอ่านหนังสือแทน  O30 เพราะพึ่งได้งานอะคับเลยคิดเล่นๆ ไม่ไปทำงานเขาคงไม่ตามหรอกมั้ง  O34 ไองานของผมมันก็แบบโปรเจคด้วยอะครับต้องเอากลับมาทำที่บ้านด้วยไม่งั้นไม่เสร็จตามกำหนด  - สอบนักบิน 308- ยังไงอยากให้พี่ๆช่วยแลกเปลี่ยนแนวทางการเตรียมตัวล่าฝันหน่อยคับ  E47

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ทำไปเถอะครับ งานน่ะ ถ้าสอบไม่ผ่านขึ้นมานี่เน่าเลยนะครับ  E06
แต่ถึงจะสอบผ่าน รวมเวลาก็เปนปีนะครับ จะเอาอะไรกิน  E47

Offline noppakul

เตรียมแต่ภาษาอังกฤษ กับทำ aptitude พวกรูป อนุกรม ส่วนคำนวณยังก่อนครับ ยังไม่พร้อม

Offline oatocean

• ประชาชน
อังกฤษผมอ่อนมากครับ ต้องเร่งเตรียมก่อนเลย T T

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ตารางผมเป็นแบบนี้อ่ะครับ

ทำโปรเจ็คมิดเทอมส่งอาทิตย์หน้า     O19

5 เมษา ลุ้นแดงดำ  (ถ้าได้ใบแดงก็ไม่ต้องอ่านต่อเลย..ไปเป็นทหารซัก 1 ปี  ถ้าได้ใบดำก็อ่านต่อข้างล่างเลยครับ)  O31

ส่งโปรเจ็ค 20 -30 เมษา  (ยังไม่ถึงไหนเลย แถวนี้มีใครเก่ง ANSYS บ้างไหมคร้าบ?)   O11

สอบไฟนอลวันที่ 5-11 พค  (ไม่แน่ใจวันไหน)   O36

รับปริญญา 12 พค   O16

บินกลับไทย (อ่านข้อมูลบริษัทในเครื่องบิน ต้องใช้ความจำระยะสั้นก่อนสอบช่วยหน่อยครับ  อ่านไปตอนนี้...อาทิตย์หน้าเดียวเดี๋ยวผมก็ลืม)   - สอบนักบิน 304-

15 พค ไปสอบด้วยอาการjetlag ชัวป๊าด  ใครเจอผมไปแอบหลับอยู่ในเหลือบช่วงเที่ยงๆ  รบกวนปลุกหน่อยนะครับ      O10

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะให้เตรียมตัวยังไง  แต่คิดว่าจะเริ่มเล่นโปรแกรมฝึกสมองเพราะเห็นหลายๆคนบอกว่าดี  โดยเฉพาะคุณ skyrocket   ... แล้วก็เริ่มบวกเลข หาเรื่องเอามือถือมาโทรคุย  (ทำเวลารถไม่ค่อยเยอะ)   รู้สึกได้เลยครับว่ามันไม่ง่าย  บวกเลขเป็นภาษาไทยก็ยังพอทำได้ พอเป็นภาษาอังกฤษแล้วเน่าเลยครับ

นอกจากนี้ก็เล่นบาส เตะบอล  ว่าจะเริ่มทำ P90X

เล่น Battlefield 3 บ้าง  มีเครื่องบินให้บินตกบ่อยๆ 555+  ฝึกสายตาด้วยครับ E08

ปล. ผมว่าทำงานไปเถอะครับ  ผมจะได้ตัดคู่แข่ง  เอ้ยยย... บางทีการทำงานก็เป็นการฝึกให้เรารู้จักคิดไอเดียใหม่ๆ รู้จักแก้ปัญหา รู้จักความกดดัน(โปรเจ็คไม่เสร็จ คืนนี้ไม่ต้องนอน)  รู้จักทำงานร่วมกับผู้อื่น  ได้รับประสบการณ์ใหม่ๆมากมาย    น่าจะเป็นการพัฒนาบุคลิกภาพและเตรียมตัวสอบที่ดีระดับนึงครับ

ถ้ามีโอกาสคงได้ไปสอบรอบแรกกันนะครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ  ฝากปลุก..ฝากตัวด้วยครับ   E07

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *

23-27 เมษา อย่าลืมบินกลับมารายงานตัว พร้อมกับทำบัตรสอบด้วยนะครับน้อง

ปล. คู่แข่งที่น่ากลัวที่สุดคือตัวเราเองนะครับ ไม่ใช่คนอื่น

23-27 เมษา อย่าลืมบินกลับมารายงานตัว พร้อมกับทำบัตรสอบด้วยนะครับน้อง

ปล. คู่แข่งที่น่ากลัวที่สุดคือตัวเราเองนะครับ ไม่ใช่คนอื่น

ขอบคุณที่ช่วยเตือนครับพี่  พอดีโทรไปถามเขา(พี่ปุ๊ปปั๊ป)เมื่อเดือนที่แล้ว  เขาอนุโลมให้ไม่ต้องบินกลับมาทำบัตรครับ  รอดตายไป

O22

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ต่างคน ต่างมีอุปสรรคแตกต่างกันไปนะครับ  O28 ผมก็เลือกอ่านแบบคุณ noppakul เลยครับ เอา eng กับ attitude ก่อน เลข,ฟิสิกส์,ความรู้บริษัท นี้กะค่อยอ่านเดือนหน้าอะครับ (เมษายน)  ส่วนความรู้ทั่วไปก็พยายามติดตามข่าวทุกๆวันบ้างอะครับ
สุดท้ายผ่านไม่ผ่านก็ให้ตัวเองตัดสินแหละครับ  E25

Offline lolonor

• ประชาชน
ฮ่าๆ โปรเจคนี่ตัวตัดกำลังเลยครับผมก็อยู่ช่วงทำโปรเจค(พึ่งจะทำ..ช่วงน้ำท่วมตั้งนานก็ไม่คิดจะทำ = =) กะว่าให้มันจบๆไปก่อนถึงจะเริ่มอ่านจริงจัง แต่ผมก็เตรียมที่จะอ่านไว้ครบละครับ กะว่าProject เสร็จก็เต็มที่เลยครับ ส่วนเรื่องงานผมก็สมัครไปหลายที่เลยครับ(ในงานjobfair ที่ม. ครับ) ผมกลัวว่าถ้าถูกเรียกไปทำงาน(ถ้าได้นะ)ผมกลัวลามาไม่ได้นี่สิครับ แต่ถ้าจะทำจริงผมก็คิดว่าต้องทำให้ดีที่สุดนะครับ

ตอนสอบเหมือนมันจะทำได้ แต่พอสอบเข้าจริงๆ สั่นและคิดไม่ออก 555+ อาการแบบนี้มันเป็นเฉพาะสอบครั้งแรก สำหรับครั้งนี้ครั้งที่2 ไม่สั่นละครับ เพราะเคยผ่านมาแล้ว 555+ แต่กลัวข้อสอบจะเปลี่ยนไปจากปีที่แล้ว นั่นแหละปัญหา

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แบ่งเวลากันให้ดีๆนะครับ น้องๆทุกท่าน บริหารเวลา และ บริหารความเครียดให้ดี แล้วมันจะดีเอง  E47

ปีนี้ผมก็จะลงสอบด้วยอีกครั้ง^_^

Offline OOD

• ประชาชน
ชื่อ ต้อม ครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ทุกคน ปีนี้ผมไปสอบครับแต่ยังไม่พร้อมเท่าที่ควร แต่ก็จะไปดูข้อสอบเตรียมไว้ครั้งหน้า

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

Offline Spineker

• ประชาชน
ตอนนี้ฝึก Math อยู่เหมือนกันครับ และว่าจะต้องไปหาซื้อพวก ลำดับอนุกรมมาทำเหมือนกันครับ ส่วนอังกฤษพยายามใช้บ่อยน่าจะช่วยได้นะครับ สู้ๆครับทุกคน

Offline MEE

• Co-Pilot TG
ขอเตือนหลายๆคนที่อยากเป็นนักบิน แต่คิดจะมาลองข้อสอบเฉยๆ แล้วกะไปเอาจริงปีหน้านะครับ

ปี 2011 การบินไทยขาดทุนนะครับ อารมณ์คล้ายๆเมื่อปี 2008 (แต่เบากว่าหน่อย)

เขาเล่าต่อๆกันมาว่า ปีหน้าอาจได้เว้นสอบ SP อีกแล้วนะครับ

โอกาสมาแล้วทั้งที ควรเอาให้เต็มที่นะครับ

Offline aerospace engineer

ขอเตือนหลายๆคนที่อยากเป็นนักบิน แต่คิดจะมาลองข้อสอบเฉยๆ แล้วกะไปเอาจริงปีหน้านะครับ

ปี 2011 การบินไทยขาดทุนนะครับ อารมณ์คล้ายๆเมื่อปี 2008 (แต่เบากว่าหน่อย)

เขาเล่าต่อๆกันมาว่า ปีหน้าอาจได้เว้นสอบ SP อีกแล้วนะครับ

โอกาสมาแล้วทั้งที ควรเอาให้เต็มที่นะครับ

ผมหวังว่าขอให้เป็นข่าวลือนะครับ  E21ใจจริงอยากให้เปิดต่อเนื่องไปตลอดทุกๆปี

ปีนี้ตั้งใจเต็มร้อย พยายามเก็บเกี่ยวทุกครั้งหลังเลิกงาน สู้ๆๆ SOC3 - นักบิน 303-

Offline oatocean

• ประชาชน
ต่างคน ต่างมีอุปสรรคแตกต่างกันไปนะครับ  O28 ผมก็เลือกอ่านแบบคุณ noppakul เลยครับ เอา eng กับ attitude ก่อน เลข,ฟิสิกส์,ความรู้บริษัท นี้กะค่อยอ่านเดือนหน้าอะครับ (เมษายน)  ส่วนความรู้ทั่วไปก็พยายามติดตามข่าวทุกๆวันบ้างอะครับ
สุดท้ายผ่านไม่ผ่านก็ให้ตัวเองตัดสินแหละครับ  E25

สะดุดตาตรง attitude นี้เป็นชื่อนิตยสารเฉพาะกลุ่มปะครับ  O36......

อ่านะ ผมก็เคยเจอไปถามผิด คนที่ร้านมาอบอก attitude นี่เหรอเหลือเล่มเดียว แทบช็อค 555+

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
อ่านะ ผมก็เคยเจอไปถามผิด คนที่ร้านมาอบอก attitude นี่เหรอเหลือเล่มเดียว แทบช็อค 555+

attitude หรือ aptitude ครับ ???  O35

Offline aerospace engineer

สะดุดตาตรง attitude นี้เป็นชื่อนิตยสารเฉพาะกลุ่มปะครับ  O36......

คิดเหมือนผมเลย ชื่อนี้มันสำหรับชาวสีม่วงนี่หน่า O30 O30

Offline JR_NUNARAK

• ประชาชน
 O19 ตี 2 ทุกวันเลยครับ ไม่รู้จะมีชีวิตรอดไปสอบหรือปล่าว -*- พื้นไม่แข็งแรง ขออีกสัก 1 อาทิตย์ครับ

Offline domdome

ผมก็อ่านครับ แต่แบ่งอ่านฟิสิกส์ก่อน แล้วก็คณิตศาสตร์ แล้วก็ภาษาอังกฤษ ส่วนความรู้ทั่วไปนี่ต้องติดตามข่าว 555555
เคยมีคนบอกผมว่า ควรจะเลือกอ่านวิชาที่ตัวเองชอบก่อน เพราะมันจะมีแรงจูงใจครับ
แต่ผมอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง หมายถึงวันไหนอยากพักก็พัก อยากอ่านก็อ่าน แต่ต้องห้ามลืมว่าเจอข้อสอบแบบนี้ต้องทำอย่างไร แล้วแต่บุคคลจริงๆครับ ฮ่ะๆๆๆๆ

Offline JR_NUNARAK

• ประชาชน

สงสัยรอบนี้คุณ SKYWOLF ติดแน่ๆครับ  O07

ขอบคุณครับ
หมายถึงติด O31 ทหารเกณฑ์ใช่ไหมคร้าบ?

O18

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
หวัดดีครับเพื่อนๆ ผมเองก็พึ่งจะสอบรอบแรกเหมือนกัน  ตอนนี้ก็อ่านเรื่อยๆ ช่วงเวลา่ว่างหลังจากสอนพิเศษ ก็จะมานั่งอ่าน ผมเริ่มอ่านเลขก่อน แล้วก็ฟิสิกส์ครับ

ว่าแต่ มีใครพอจะทราบเกณฑ์ผ่านไหมครับ แบบว่า แต่ละpart ต้องผ่านกี่% ขึ้นไป อะไรแบบนี้อะครับ

ปล. ผมอยู่เชียงใหม่  มีใครอยู่เชียงใหม่บ้างครับ ^.^

ไม่ได้อยู่เชียงใหม่ แต่เป็นคนลำปางหนา ทำงานอยู่ กทม หนาครับ อิอิ ผมอ่านแต่ภาษา ส่วนเลข+ฟิสิกส์แล้วแต่ตัวบุคคล

• นักรบ
ผมก็อ่านแต่ภาษาอังกฤษ ฟัง พูด เขียน แล้วก็ฟังๆๆๆๆๆ ทำความเข้าใจ วิชาอื่นไม่ได้แตะอะไรเลยครับ
อ่อ จะมีก็พวก aptitude เท่านั้นแหละครับ

ปอลิง สูตรผมใครจะลอกก็ได้ แต่ไม่แนะนำ  E06
ปอลิง2 เป็นคนเชียงใหม่ แต่ย๊ะก๋านอยู่ตี้กรุงเทพเน้อ

• นักรบ
สงสัยรอบนี้คุณ SKYWOLF ติดแน่ๆครับ  O07

ขอบคุณครับ
หมายถึงติด O31 ทหารเกณฑ์ใช่ไหมคร้าบ?

O18

ปีที่แล้วผมได้ใบแดงมาเรียบร้อยโรงเรียนลูกผู้ชาย หมดสิทธิ์สอบ ตอนนี้มันจบไปแล้วครับ ปีนี้ลุยยยยย   E37

Offline domdome

O02 เรามาผ่านกันให้หมดนี่เลยนะค้ราบ วิ่งเข้าเส้นชัยกัน ฮ่ะๆๆ O02 O02 O02 O02 O02 O02 O02