Author Topic: สร้างกำลังใจกันหน่อยคับ TG ปีนี้รับเยอะกว่าปกตินะ  (Read 11027 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline HarU

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
tg นะครับ พอดีได้มีโอกาสคุยกับหัวหน้านักบิน (OS) ท่านบอกว่าปีนี้ต้องการนักบินเยอะกว่าเดิมนะครับ เปน100+ยิ่งดี เพราะกว่าจะได้บินอีก2ปีเครื่องจะเข้ามาเยอะ ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ สู้ๆยังไงเปนการสู้กับตัวเองอยู่แล้ว ขอให้มีกำลังใจไว้ครับ

Offline noppakul

เค้าบอกรับเยอะอยู่แล้วครับ แต่ติดอยู่ที่คุณทำได้รึเปล่า อิอิอิ ส่วนตัวผมก็พยายามเตรียมตัวให้ดีที่สุด

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ใช่แล้วครับ คุณภาพไม่ถึงเขาก็ไม่เอาหรอกครับ คิดเล่นๆ ว่า TG ลองลดมาตรฐานการคัดเลือกนักบินลงมา อันนี้ 100+ แน่ๆ ครับ แต่อนาคตข้างหน้านี้  ถ้าผู้โดยสารรู้คงจะตื่นเต้นกันเป็นแถวเวลานั่งเครื่อง  E47  เป็นไปได้ไหมครับว่าเขาจะลดมาตารฐานลงนิดนึงหรืออะไรแบบนี้ อย่างปีที่แล้ว คนผ่านรอบแรกเยอะกว่าปกติใช่ไหมครับ อ่อผมลืมไปผมคิดว่าเขาอาจจะปล่อยให้ผ่านรอบแรกไปเยอะๆ ปะครับ แล้วสุดท้ายก็ให้โปรตัดสิน อย่างน้อยก็ดีกว่าตกรอบแรกไปเลยแล้วไม่มีสิทธิ์ที่จะได้พิสูจน์ตัวเองกับโปร หรือป่าวครับ?  - สอบนักบิน 302-

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติถามครับ
ผมสงสัยว่าถ้ารับ 100+ โรงเรียนสอนบินจะรับไหวเหรอครับ
ตอนนี้มี 3 ที่ บ่อฝ้าย BAC นครพนม เฉลี่ยก็ที่ละ 30 กว่าคน
ขอบคุณครับ

Offline kanawut

ในกรณีนั้นก็จะทยอยส่งฝึกครับ อาจจะลากยาวไปจนถึงปีถัดไป

Offline mokujin

• ประชาชน

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ใช่แล้วครับ คุณภาพไม่ถึงเขาก็ไม่เอาหรอกครับ คิดเล่นๆ ว่า TG ลองลดมาตรฐานการคัดเลือกนักบินลงมา อันนี้ 100+ แน่ๆ ครับ แต่อนาคตข้างหน้านี้  ถ้าผู้โดยสารรู้คงจะตื่นเต้นกันเป็นแถวเวลานั่งเครื่อง  E47  เป็นไปได้ไหมครับว่าเขาจะลดมาตารฐานลงนิดนึงหรืออะไรแบบนี้ อย่างปีที่แล้ว คนผ่านรอบแรกเยอะกว่าปกติใช่ไหมครับ อ่อผมลืมไปผมคิดว่าเขาอาจจะปล่อยให้ผ่านรอบแรกไปเยอะๆ ปะครับ แล้วสุดท้ายก็ให้โปรตัดสิน อย่างน้อยก็ดีกว่าตกรอบแรกไปเลยแล้วไม่มีสิทธิ์ที่จะได้พิสูจน์ตัวเองกับโปร หรือป่าวครับ?  - สอบนักบิน 302-

โดยส่วนตัวผมเห็นว่า ที่ว่ารับเยอะขึ้นน่าจะหมายถึงเอารอบแรกเยอะขึ้น แล้วค่อยเอาไปพิสูจน์กันอีกทีที่รอบโปร เพราะยังไงมาตรฐานก็เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด

และผมก็เชื่อว่าคนที่มีความสามารถและมีวิสัยทัศน์ที่จะเป็นผู้นำหรือกัปตันได้นั้น อาจจะไม่ต้องเก่งเป็นนักวิชาการไปบินก็ได้ ขอให้มี character ที่เหมาะสมจะเป็นกัปตัน มีความรับผิดชอบ อยู่ในระเบียบวินัย ไม่ทอดทิ้งผู้โดยสาร และคำนึงถึงเรื่อง safety มาเป็นอันดับ 1 ครับ

หมายเหตุ : ความเห็นส่วนตัวทั้งหมดนะครับ

Offline aerospace engineer

คือที่ผมได้ยินมา ก็บอกว่ารับเยอะทุกปีนะครับ แต่ที่ผ่านไปจนเหลือถึงรอบสุดท้ายก็เท่าที่เห็นน่ะครับ มาตรฐานก็คงเป็นมาตรฐานที่อยู่ในเกณฑ์ที่เป็นนักบินได้ E37

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
คุณ HarU ครับ
100+ คนเนี่ยหมายถึงบุคคลภายนอกอย่างเดียว  หรือว่ารวมโควต้าสอบรอบในของทหารอากาศด้วยครับ?

ขอบคุณครับ

Offline HarU

• ATT01/08
เรื่องโควต้าผมไม่ทราบจิงๆนะ ที่บอกคือเท่าที่ได้คุยมาว่าต้องการเยอะกว่าเดิม ถ้าลองดูสถิติการรับนักบิน sp จะเหนได้ว่าส่วนใหญ่อยู่ที่ 40-50 คนต่อปี แต่จะมีปีหนึ่งนิละจำไม่ได้ว่าปีไหนที่รับมาที่เดียวเยอะกว่าเดิมมาก ลองดูได้ครับ ที่พูดมะเกี่ยวกับเรื่ิอง standard นะครับ เพราะยังไงรอบสอบก็เหมือนเดิม ต้องผ่าน pro ผ่าน board tg เหมือนเดิม minimum standard ยังไงไม่ลดแน่นอน

อันนี้ได้ยินมานะว่า pro จะมีหน้าที่คือ recommend + ให้คะแนน strength กับ weakness เราแล้วไป present ให้ board เลือกว่ารับใคร แต่ก็แน่นอนคือต้องผ่าน min ก่อน เขาถึงไป present ให้ board นะและส่วนใหญ่ board จะเอาหมดนะครับ

ขอย้ำที่บอกเพื่อสร้างกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ไม่ได้ให้หลวมตัวหลวมใจหรือบอกว่าจะมีการลด standard ลงนะคร้าบบ  O10

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3