Author Topic: SP TAA2012 มีแนวโน้มว่าจะไม่เปิดรับ?  (Read 16455 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Flyhigh12

• ประชาชน
 E08 E08 E08 O21 O22 คือทราบมาแบบนี้  เพราะมีเพื่อนหรือผู้ใดมีข้อมูลอื่นบ้างคะ

• ประชาชน
จะพิมพ์ว่า"เพราะมีเพื่อนพี่ที่เป็นนักบิน"บอกคร่าวๆมาอ่าค่ะ มือไม้สั่น เสียใจจนพิมพ์ผิด  - สอบนักบิน 308-
ใครมีข้อมูลอะไรยังไงฝั่งไหนมาแชร์กันนะคะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ไม่ CF นะครับ แต่ผมว่ารับ จากข่าวที่ได้ยินมากับการที่พิจารณาข้อมูลต่างๆด้วยตัวเองด้วย แต่น่าจะอีกซํกักนึงรอเทรน SP รุ่นนี้เสร็จก่อนนะเพราะรุ่นใหม่ที่เข้ามายังเรียน บินที่ BAC อยู่เลย

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ถ้าเกิดเปิดนี่จะเป็นช่วงปลายปีไช่ไหมคับ

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *

• ประชาชน
เห็นพี่เค้าบอกว่า(พี่ที่เป็นนักบนTAA) เพิ่งรับQP ไปติ่ง40คนอะคะ เลยไม่น่าจะร่บSP

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ช่วงนี้ QP Happy กันใหญ่ SP ลุ้นกันต่อไป

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
ผมเองแหละครับที่ไปตั้งกระทู้ถามที่บอร์ด TAA ครับ อยากทราบเพราะจะได้วางแผนถูกว่าจะยังไงกับชีวิตครับ

1. ตั้งใจจริงๆจะรอสอบ SP TAA อีกสักครั้ง ถ้าปีนี้เปิด หรือ ถ้าไม่เปิดจะพอแจ้งให้ทราบได้ไหมว่า มีกำหนดการอย่างไรบ้าง เพราะไม่อยากรอแบบไม่มีความหวังครับ อย่างน้อย ถ้าไม่เปิดปีนี้ ปีหน้าจะช่วงไหน หรือยังไง SP ที่เพิ่งรับไป ตอนนี้ก็อีกไม่กี่เดือนก็เข้าบริษัทแล้ว ผมว่าถ้าเปิด มิย ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร เพราะกว่าจะสอบเสร็จก็หลายกระบวนการอยู่ไม่ใช่หรอครับ หรือว่ามีภายในอีก???????? เพื่อนที่รู้จักบอกมา ว่ามีผลัด 2 จริงเท็จแค่ไหนบอกด้วยครับ อันนี้แค่ได้ยินมานะ เพราะผลัดแรกเริ่มเรียนที่ BAC ตอนสิงหาคมได้ครับ

2. ผมคิดไว้คร่าวๆคือ  ถ้าแอร์เอเชียไม่เปิดปีนี้ หรือเปิดแต่สอบไม่ได้ หรือ ไม่เปิดแน่ๆ ปีหน้าก็ไม่มีข่าวอีก ผมก็คงจะเรียนบิน part-time เอาแล้วหาทางเข้าบางกอกแอร์ เพราะได้ยินมาว่าสวัสดิการดีเหลือหลายไม่กี่ปีก็เป็นกัปตันแล้ว ^^

3. จริงอยู่ที่จะรับ QP เยอะ แต่สมมุตินะครับ ถ้า QP ได้ที่อื่นที่ดีกว่า เขาไม่ไปหรอครับ SP ยังมีสัญญาที่ต้องใช้ (หรือเปล่า) ก็น่าจะเน้นที่ SP บ้าง เพราะอย่างน้อย ถ้าเขาจะไปก็ต้องคิดหนักกว่า เพราะปรับแพงกว่า (คิดว่าน่าจะแพงกว่าเยอะด้วย)

4. ไม่ต้องรับมากมายมหาศาลเท่าการบินไทยก็ได้ครับ แต่ขอให้เปิด รับแค่ 10 คนก็ได้ อย่างน้อยคนที่งบไม่ได้มากมายอะไรจะได้มีหวังกับเขาบ้าง เพราะเรียนบินเอง โอกาสหางานได้ ค่อนข้างยาก อย่าว่าแต่งานนักบินเลยครับ งานปริญญาตรีทั่วไปยังยากเลยสมัยนี้

....
ความรู้สึกส่วนตัว
ลึกๆผมเองยังภาวนาให้การบินไทยไม่แบนเลยครับ เพราะ ที่รู้ ปี 2011 ที่ได้ไปหลายคนก็เคยตกปี 2007,2008 แล้วอีกอย่างไม่เปิด 2009, 2010 คนอายุจะเกินก็เยอะอยู่ ไหนจะที่ไม่เกินแต่โดนแบน หรือ เกินไปแล้วทำนองนั้น ปี 2012 ผมเชื่อเลยว่าจะมีแต่คนไม่เคยสอบ กับเด็กจบใหม่ แล้วก็คนที่ไม่ผ่านปีที่แล้วก่อนรอบ SIAP .. จริงๆ ตกรอบไหนก็ไม่ต่างกันหรอกมั้งครับ จริงอยู่ที่ aptitude มันเปลี่ยนไม่ได้ภายในปีเดียว แต่ก็ไม่เห็นมีที่ไหนแบน 3 ปีเหมือนการบินไทย คิดว่าน่าจะมีแต่ SAS กับ TG เท่านั้น ...กฏก็กฏครับ ผมเคารพในกฏ แต่ผมเห็นเพื่อนๆพี่ๆที่เขาอายุเกินเมื่อพ้นแบน ก็อยากให้เขาได้สอบอีกครั้ง

........................

เพื่อนๆที่ไม่ได้เป็นนักบินก็ลอง เสริช flightexperience ดูครับ ตอนนี้มาเปิดที่กรุงเทพแล้ว สีลมนี่เอง ราคาใช่ย่อย เป็น simulator 737NG ครับ สนใจลองไปดูครับ แก้คันไปก่อน  E25

.......

ข่าวลือ จริงไม่จริงไม่รู้แค่ได้ยินมา
จริงๆตอนนี้ยังอยากให้ Bangkok Airways เปิดรับ SP เลยแต่คงยาก ได้ยินว่า โบนัส 5 เดือน!!! E37 E37 E37
แอร์เอเชียได้ยินว่า โบนัส 1.5 เดือน จากปกติ 3 เดือน E53 E53
การบินไทย ไม่ได้โบนัส แล้วตอนนี้ได้ยินว่ารัฐบาลจะลดหุ้นรัฐวิสาหกิจอีกต่างหาก!!!  E21

........
อยาก whatsapp กับเพื่อนๆที่รอสอบ TAA ครับ ไว้ส่งเบอร์มาทาง PM ก็ได้ครับ หุหุ
« Last Edit: 25 January 2012, 17:20:32 +07 by MustSurvive »

• ราชาเทวะ
ผมได้ยินมาว่าแอร์เอเชียร์โบนัส 6 เดือนนะ แค่ไม่ออกสื่อ

• นักรบ
  • **
ผมได้ยินมาว่าแอร์เอเชียร์โบนัส 6 เดือนนะ แค่ไม่ออกสื่อ

E30 E30 E30 E30

Offline sodasado

• นักรบ
  • **

O07 O07 O07

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
นึกถึงกลุ่มที่ตกเพราะสายตาสั้นยาวก่อน lasik เกิน300 นี่สิรอมานาน เปิดสอบตกกันเป็นว่าเล่นก่อนหน้านี้ก็ 500 มาตลอด ทำไมจุ่ๆมาเปลี่ยนยังงั้น ไม่รู้ว่าจะมีทางอื่นอีกไหมสำคนกลุ่มนั้น

• นักรบ
  • **
พี่ Pilotguide ครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ Thai AirAsia จะเปิดรูทญี่ปุ่นกับเกาหลีครับ  E47

• ราชาเทวะ
ได้ยินมาว่าอีกสองสามปีจะเอา 330 มาบินนะ ก็น่าจะมีแหละครับ

Offline Pompomdoggy

• ประชาชน
โดยเฉลี่ย 1.25   6เดือนนี่ซองขาวแล้วครับ

เข้าบัญชีเมื่อเช้า

• ราชาเทวะ
แสดงว่าข่าวมั่วนิ่นา

Offline Pompomdoggy

• ประชาชน
มีมั่วอีกหลายเรื่องครับ

• ราชาเทวะ
อ่อ ครับขอบคุณครับ เด๋วจะไปหาข่าวใหม่ให้นะครับ จริงไม่จริงประการใดช่วย CF ด้วยนะครับ คุณPompomdoggy