Author Topic: ตอบคำถามครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อหลายๆท่าน  (Read 17926 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
มีคนถามมาครับ "สวัสดีครับ,
ผมมีสองสามเรื่องอยากจะรบกวนถามคุณ pilotguide ผมจบ CPL จากออสเตรเลียมาแล้วกำลังคิดจะไปเรียนต่อ MEIR ที่โรงเรียนอื่นเพราะโรงเรียนที่ผมจบมานั้นใช้เวลานานเกินควร ถ้าเรียนต่อคงใช้เวลาอีกนานเพราะความพร้อมไม่มี คุณ pilot guide พอจะทราบมั้ยครับว่าถ้าเรียน CPL โรงเรียนนึงแล้วเรียน MEIR อีกโรงเรียนจะมีผลต่อการสมัครสายการบินในประเทศไทยหรือไม่ พอจะทราบเบอร์ของ BI การบินไทยมั้ยครับ สำหรับสายการบินนกแอร์ถ้าสมัครจะสมัครได้ยังไงเพราะไม่เคยเปิดเป็นทางการ
ขอบคุณครับ."

ตอบตามตรงครับผมไม่ทราบจริงๆ แต่ว่าเอาจากความรู้สึกนะครับ ถ้าน้องตอบคำถามได้ว่าทำไมน้องต้องย้ายไปเรียน ME ที่อื่น ได้สำหรับรอบสัมภาษณ์กัปตันว่าทำไมต้องย้ายไปที่อื่น ก็น่าจะโอเคครับ แต่ผมเชื่อว่า เค้าต้องถามน้องต่อแน่ๆ ว่าทำไมถึงเลือกเรียนที่นี่ ทั้งที่ไม่แน่ใจว่าโรงเรียนที่น้องจบมา อาจจะบริหารไม่ดี

ทีนี้มาถามคำถามต่อเนื่องครับ ถามว่าความตั้งใจของน้อง น้องอย่าทำงานที่ไหนครับ ถ้าเมืองนอก น้องไม่ต้องมายด์เลย ว่าน้องจะจบ CPL โดยไม่มี IR หรือ ME เพราะที่เมืองน้อง น้องก็เริ่มจาก เครื่องเล็กอยู่ดี ค่อยไปต่อ ME IR ทีหลังเค้าก็ไม่ได้สนใจขอแค่มีก่อนเข้า major airlines ก็พอ แต่ถ้าน้องอยากกลับมาทำงานที่ไทย พี่ขอแนะนำว่า อยากให้น้องกลับมาต่อ ME ที่เมืองไทยดีกว่าครับ ทั้ง CATC BAC ROYAL มีหลักสูตรรอน้องอยู่แล้ว กลับมาบ้านเรา อย่างน้อยสายการบินในเมืองไทยเค้าก็มั่นใจได้ว่าน้องจบจากที่ ที่กรมการบินพลเรือนในเมืองไทยรับรองแล้ว น้องว่าจริงไหมครับ E11

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
จริงๆแล้วเหตุผลหลักที่ผมเลือกเรียนที่นี่แต่แลกก็เพราะว่าเป็นโรงเรียนที่มีมาตราฐานค่อนข้างสูงแล้วก็ใช้มาตราฐานสายการบิน อีกทั้งยังเป็นโรงเรียนในเครือเดียวกับโรงเรียนที่การบินไทยเคยส่งไปเรียนเมื่อสิบปีก่อน อาจารย์ที่สอนก็มาจากสายการบินชั้นนำของโลก ก่อนไปเรียนผมก็ได้คุยกับคนที่เรียนมาก่อนว่าโรงเรียนเป็นยังไงทุกคนก็บอกว่าดี แล้วก็เรียนและจบเป็นรุ่น แต่พอไปเรียนจริงๆแล้วบางสิ่งบางอย่างมันควรจะดีกว่านี้  O33 ผมเชื่อว่าไม่มีโรงเรียนไหนมีแต่ดีไปสะหมดทุกโรงเรียนก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไปแต่ถ้ากลับมาเรียนที่ไทยเขาคงถามอยู่ดีแหละครับว่าทำไมถึงกลับมาเรียนที่นี่ แต่ผมตอบได้แน่ครับว่าทำไม
พี่คิดว่าถ้าผมโทรไปถาม BI ที่การบินไทยเขาพอจะตอบได้มั้ยครับ ส่วนเรื่องงานผมทำที่ไหนก็ได้ครับไม่ได้ยึดติด กำลังชั่งน้ำหนักอยู่ว่าจะเรียนที่ CATC, BAC, หรือที่นครพนม พี่ pilotguide พอจะทราบการสมัครของ Nokair หรือ Orientthai มั้ยครับจะได้มีโอกาศมากขึ้น  E47
ขอบคุณครับ

• ราชาเทวะ
ลองโทรไปถาม BI ดูก็ได้ครับ แต่ผมเชื่อว่า BI เค้าก็บอกไม่มีปัญหาสมัครได้ แต่พอเอาเข้าจริงๆ รอบสัมภาษณ์กัปตันนั่นแหละที่ท่านจะถามซํกไซร้ไล่เรียงไป เบอร์ BI นะครับ   02 545 3658 ครับ

ลืมตอบคำถามไปครับ ส่วนการรับสมัคร QP ของนกแอร์ และ one to go นั้นส่วนใหญ่จะใช้วิธีไปทิ้งใบสมัครไว้ที่ office ของทั้งสองบริษัทครับ แล้วเมื่อบริษัทมีความต้องการก็จะโทรแจ้งให้ไปสอบครับ แต่ วัน ทู โก ผมยังไม่เคยเห็นรับ QP ไทยเลยนะ มีแต่ฝรั่งกับรับ SP ไทยเข้าไปเมื่่่อหลายปีก่อน แต่เด๋วอีกซักพักอาจจะมีการสอบ SP อีกก้เป็นได้สำหรับวันทูโก ครับ เพราะ เพราะอาชีพนักบินเป็นอาชีพสงวน สำหรับคนไทยเท่านั้น แต่ที่วันทูโกมีนักบินต่างชาติบินเครื่องบินไทยได้ก็เพราะ เนื่องจากแบบเครื่องบินที่ วันทูโกใช้ MD นั้นเป็นแบบที่ไม่มีนักบินไทยบิน ต้องยืมฝรั่งมาบิน ภายใต้ข้อตกลงกับกรมการบินพลเรือนว่าต้องมีนักบินไทยจำนวน เท่าไหร่ สัดส่วนกับนักบินฝรั่งเท่าไหร่ เหมือนเป็นการสอนงานให้นักบินไทยกับแบบเครื่องนั้นๆ แต่ตอนนี้คือ นักบินที่เป็น SP วันทูโก รุ่นแรกๆคนไทย ออกมาอยู่สายการบินไทย แอร์เอเชีย แล้วก็บางกอกแอร์กันเยอะทำให้สัดส่วนมันเริ่มไม่ได้ เด๋วคงมีรับเพิ่มแหละครับ

• นักรบ
  • **
ผมรบกวนถามพี่ อีกนึกนนึงครับ พี่พอจะใหคำแนะนำเรื่องโรงเรียนในไทยได้มั้ยครับว่าโีีรงเรียนแต่ละที่เป็นยังไง ผมไปเช็คราคามาที่นครพนมถูกกว่าเป็นแสนเลยงงว่าทำไมมันถูกกว่ากันขนาดนี้ ถ้าไม่ทราบไม่เป็นไรครับ
ขอบคุณครับ

• ราชาเทวะ
ผมคงไม่สามารถบอกรายละเอียดได้หมดหรอกครับ เพราะผมไม่เคยเรียนทั้งสามที่อ่ะ เลยไม่ทราบว่าแต่ละที่เป็นอย่างไร แต่เท่าที่ได้ยินมาก ทุกที่ มีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ น้องๆหลายๆท่านที่เคยเรียนแต่ละที่ มาออกความเห็นกันดีกว่า แต่มีคำแนะนำครับ อยากให้เลือกที่เรียนที่เหมาะสมกับเรามากกว่าเพราะมั่นใจว่าทุกที่ได้มาตรฐานหมดแหละในประเทศไทยอ่ะ เช่น งบประมาณ ผลงานของศิษย์การบินที่ผ่านมา การเดินทาง รวมถึงเครื่องที่ใช้ฝึกครับ ส่วนที่นครพนมราคาถูกกว่า อาจจะเกิดจากสนามบินที่ฝึกบินมีค่าใช้จ่ายถูกกว่าในการดำเนินก็ได้ครับ เค้าก็ไปตัดเป็นส่วนลดแทน รวมถึงถ้าค่าเรียนแพง แล้วอยู่นครพนมอีก การเดินทาง การกินอยู่อาจจะไม่น่าดึงดูด เลยใช้การลดราคาเอาครับ อันนี้ผมคิดเองนะ

Offline aussie_sunshine

• ประชาชน
พี่่ tuaapache ครับ พี่เรียนที่ไหน หรอครับคือผมกำลังหาที่เรียนใน ออสเตรเรลียครับอยากได้คำแนะนำครับผม  O36

• นักรบ
  • **
พี่เรียนจบจากโรงเรียยแห่งหนึ่งในรัฐ south australia พี่ไม่ขอเอ่ยชื่อละกันครับเดี๋ยวเขาจะหาว่าประจาร เอาเป็นว่าไม่อยากแนะนำให้เรียนที่นี่สักเท่าไหร่เพราะเขาไม่ได้เห็นว่าเราเป็นนักเรียนเขาเห็นแค่เราเป็นลูกค้าคนนึง ไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไหร่นัก แล้วอีกอย่างจบช้าเกินควร นักเรียนหลายคนย้ายไปเรียนที่อื่นก็มีหลายคน บางคนมาเรียน cpl แต่ถูกสูบเงินไปเยอะเลยกลับบ้านไปแค่ ppl ก็มี ส่วนพี่เองจบมาได้ก็เพราะตื้อเขาให้บุคบินให้ถึงจบมาได้ จะไม่มีใครมาเตือนให้น้องบินแต่อย่างใด

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
พอจะทราบการสมัครของ Nokair หรือ Orientthai มั้ยครับจะได้มีโอกาศมากขึ้น  E47
ขอบคุณครับ
ผมขอตอบในส่วนของโอเรียนท์ให้นะครับในฐานะที่เคยอยู่..... เค้าไม่มีนโยบายรับนักบิน 220 ชม.  มาฝึกเองครับ ป๋าแกว่ามันเปลือง ยกเว้นจะโดนกรมฯบีบเรื่องจำนวนนักบินไทย แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่

เอาเป็นว่าตอนนี้นาทีนี้สำหรับ QP บางกอกแอร์มาแรงมากครับ รับเยอะรับถี่ แต่กว่าน้องจะเรียนจบกลับมาก็อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงก็ได้
 สถานการณ์วงการบินบ้านเราเปลี่ยนตลอด Take Caution. ครับ

• นักรบ
  • **
พี่ skyrocket มีประสบการทำงานมาก่อนรึเปล่าครับก่อนที่จะไปทำงานกับ orient Thai แล้วอย่างนี้ถ้าจะสมัคร orient Thai คงต้องมีประสบการทำงานมาก่อนใช่มั้ยครับ ปกติแล้ว bangkok airways เปิดรับ qp บ่อยมั้ยครับ  E08

• ราชาเทวะ
ก่อนหน้านี้ นกแอร์บางกอกแอร์รับ QP ที่มาจากกองทัพเป็นหลักครับ น้อยคนที่จะมีโอกาสได้เข้าไปถ้าไม่มีชม.บินเยอะๆ แต่สองสามปีมานี้ เปิดให้ QP จบใหม่ 220 ชม.เข้าสอบได้ด้วย ก็รับกันไปเยอะพอสมควรตอนนี้ QP 220 ชม.ที่จบใหม่ในตลาดแรงานก็ทยอยได้งานจากที่ค้างๆ กันอยู่ไปเยอะแล้วหล่ะ บางกอก เปิดสอบไปสามรอบ แอร์เอเชียรับ รอบใหญ่เข้ามาอีก 50 คน การบินไทย สองสามปีที่เศรษฐกิจดีขึ้นก็รับมาทุกปี นกแอร์กับนกมินิ ก็รอบมาสอง สามรอบแล้วครับ

• นักรบ
  • **
ผมก็คงได้แต่ภาวนาว่าให้สายการบินหลายๆสายการบินเปิดตอนเรียนจบแหละครับ อย่าให้มาเจอเจ๊กพอตปิดรับซะหมดจะได้มีโอกาสสอบกับเขาบ้าง
 O11

• ราชาเทวะ
ก็ต้องภาวนาต่อด้วยว่า อย่าให้เกิดกีฬาสีอีกเลย ประเทศเราเสียหายเยอะแล้ว เราจะได้ไปต่อกันซักทีครับ ทุกวันนี้ที่ธุรกิจการบินแย่ๆก็เพราะ กีฬาสีนี่แหละครับ สามัคคีกันไว้นะครับ

• ATT03/10
  • ทหารเลว
 E46
พี่ skyrocket มีประสบการทำงานมาก่อนรึเปล่าครับก่อนที่จะไปทำงานกับ orient Thai แล้วอย่างนี้ถ้าจะสมัคร orient Thai คงต้องมีประสบการทำงานมาก่อนใช่มั้ยครับ ปกติแล้ว bangkok airways เปิดรับ qp บ่อยมั้ยครับ  E08

- ตอนผมเข้าโอเรียนท์เป็นรุ่นที่รับ student pilot รุ่นแรกแล้วก็รุ่นเดียวครับ แต่ตอนนั้นก่อนหน้าผมครึ่งปีเค้ารับ QP 220 ชั่วโมงเข้าไปก่อน แต่แนะนำว่าอย่าไปรอป๋าดมแกเลย ถ้าไม่โดนบีบจริงๆจังๆหนักๆ แกไม่รับหรอก แกว่าเปลือง ขี้เกียจเทรน
- บางกอกช่วงนี้เปิดถี่มากครับ เทรนก็เร็ว ผมว่าเค้ารับมากน้อย ถี่หรือไม่ขึ้นอยู่กับ demand เครื่องกับคนนะครับ พอดีช่วงนี้คนอาจจะขาด. อยากรู้ detail Bangkok airให้คนบางกอกมาตอบเองน่าจะให้ข้อมูลชัดเจนกว่าครับ

• นักรบ
  • **
พี่ skyrocket พอจะทราบมั้ยว่า Thai Smile เขารับ QP ไปกี่คนครับ
ไม่เห็นมีใครมาอัปเดตในเว็บนี้เลย

• ราชาเทวะ
ไทยสไมล์กำลังทำการคัดเลือกกัปตันอยู่ครับ มาจากหลายๆที่ และเสร็จแล้วคง co ต่อแล้วเริ่มเทรนกันเลย

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ไทยสไมล์กำลังทำการคัดเลือกกัปตันอยู่ครับ มาจากหลายๆที่ และเสร็จแล้วคง co ต่อแล้วเริ่มเทรนกันเลย

นี่เซ่... insider ตัวจริง... ผมรู้แต่คัดแอร์ไปเมื่อไหร่ คุณสมบัติอะไร คัดที่ไหน อะไรเงี้ยะครับ 555  E47 E47 E47 E47

• ราชาเทวะ
ไม่ใช่อะไรหรอกเพราะผมก็แอบไปมาครับ อิอิ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ไม่ใช่อะไรหรอกเพราะผมก็แอบไปมาครับ อิอิ
วันก่อนพี่ยัง ฮึบไว้ๆ อยู่เลยนี่ครับ  E06

• ราชาเทวะ
ฮึบไม่ไหว ใจมันเรียกร้องครับ แก่แต่ใจผมหนุ่มมาก ก็น้องๆเค้าเด็กและขาวกันซะขนาดนั้น หวังน้ำบ่อหน้าซักหน่อย เพื่อจะได้ยกซดบ้าง E47