Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 8479 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aussie_sunshine

• ประชาชน
คือผมกำลังตัดสินใจจะไปเรียนต่อนักบินที่ต่างประเทศ นะครับ ผมอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆผู้มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทั้งเรื่องประเทศ โรงเรียน หรือ การทำงานเมื่อเรียนจบแล้ว การตรวจสุภาพต่างๆ ซึ่งสิ่งที่ผมหาไม่ได้ตามอินเตอร์เนต คือประสบการณ์ และคำแนะนำของพี่ ผมกำลังสับสนชีวิตมาก ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  O22

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ขอถามคำถามเดิมๆก่อนนะครับ ทำไมถึงอยากไปเรียนบินต่างประเทศกันอ่ะ

• ประชาชน
เป็นปัญหากับสถานะการทางบ้าน อ่ะ ครับ ถึงยังงัยผมก็ ต้องไปเรียนต่อที่ ต่างประเทศ อ่ะ ครับ เพราะครอบครัวส่วนนึงของผมต้องย้ายไป อ่ะ ครับ ผม เลยเลือกที่จะเรียน นักบิน และเข้ามาขอคำแนะนำครับ

• ราชาเทวะ
อ่อ เข้าใจแล้วครับ ถ้างั้นกะว่าจะบินที่ต่างประเทศ หรือกลับมาบินที่เมืองไทยครับ จะได้แนะนำให้ถูกครับ

• ประชาชน
ก็ทั้งสองอย่างล่ะ ครับ ยังงัยที่นี่ก็คือบ้านถูกมั้ยครับพี่..ใจก้ไม่ได้ อยากไปซะมากมาาย แต่ เมื่อต้องไปก็ อยากมีอนาคตที่ ดี ที่สุดและที่เราชอบกลับมา ถึงจะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ก็ตาม  O22  ผมไม่ทราบว่าการทำงานที่บ้านเรา หรือ ต่างประเทศ มันจะต่างกันอย่างรัยบ้างอ่ะ ครับ ตัวผมยังไม่ได้ คิด ไปถึงเรื่องทำงาน อ่ะ ครับ เพราะมันก้ ไม่ได้ มี อารัยแน่นอนกะว่าเรียจบก่อนแล้วค่อยคิด อีกครั้ง อ่ะครับดู สถานการณ์อีกครั้งครับ ผมขอคำแนะนำแบบกว้างๆก็ ได้ ครับ ประกอบการตัดสิน ใจ อ่ะครับ ขอบคุนครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ผมเป็นคนนึงที่เคยคิดจะเรียนที่ต่างประเทศ เนื่องจากชอบบรรยากาศ พวกอุปกรณ์ เครื่องบินต่างๆ ทันสมัยมากๆ และที่สำคัญได้ทำงานกับคนต่างชาติ แถมที่สำคัญมากๆคือ ทางโรงเรียนจะส่งเข้าทำงานให้เลย

แต่สุดท้ายก็ต้องเบนเข็มกลับมาประเทศไทย เนื่องจากยังไงสุดท้ายก็อยากจะทำงานที่เมืองไทย ถึงจบจากโน่นมาก็ต้องมาแปลงไลเซ่น แถมต้องมาสอบเข้าอีกอยู่ดี

ผมจึงตัดสินใจรอสอบการบินไทยที่กำลังจะมานี่ครับ แต่ถ้าหากไม่ได้ยังไงก็จะเรียนทุนส่วนตัวที่เมืองไทยแล้วครับ

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ผมเป็นคนนึงที่เคยคิดจะเรียนที่ต่างประเทศ เนื่องจากชอบบรรยากาศ พวกอุปกรณ์ เครื่องบินต่างๆ ทันสมัยมากๆ และที่สำคัญได้ทำงานกับคนต่างชาติ แถมที่สำคัญมากๆคือ ทางโรงเรียนจะส่งเข้าทำงานให้เลย

แต่สุดท้ายก็ต้องเบนเข็มกลับมาประเทศไทย เนื่องจากยังไงสุดท้ายก็อยากจะทำงานที่เมืองไทย ถึงจบจากโน่นมาก็ต้องมาแปลงไลเซ่น แถมต้องมาสอบเข้าอีกอยู่ดี

ผมจึงตัดสินใจรอสอบการบินไทยที่กำลังจะมานี่ครับ แต่ถ้าหากไม่ได้ยังไงก็จะเรียนทุนส่วนตัวที่เมืองไทยแล้วครับ

เรียนที่ไหนครับที่จบแล้าเค้าส่งต่อเข้าสายการบินเลยสนใจครับ

• ราชาเทวะ
ะบอกว่าอย่าเชื่อโฆษณษมากนะครับน้องๆ ไม่มีที่ไหนจบแล้ว เข้าสายการบินได้เลยหรอก ผมรับรองได้ มันต้องมีเงื่อนไข เด๋วขอไปนอนก่อนพึ่งบินกลับมา เด๋วมาอธิบายให้ฟังครับ เส้่นทางการเป็นนักบิน ในประเทศไทย กับต่างประเทศค่อข้างจะแตกต่างกันนะครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
อังกฤษ ครับ เรียนจบก็จะเข้า Holding Pool ของเค้ารอ ทางสายการบิน Partner มาดึงไป

แต่ก็มีข้อแม้อย่างพี่ข้างบนบอกจริงๆแหละครับ

คือการหา Work permit in EU ครับ

ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถในการหาแหละครับ

และระยะเวลาในการรอคอยเรียกตัว

แต่ในระหว่างรอเรียกตัว จะสามารถเข้าใน Programme ที่ชื่อว่า Flexicrew เพื่อทำงานไปก่อนได้

รายละเอียดลองไปหาดูเอานะครับ ชื่อโรงเรียนว่า CTC Wings