Author Topic: Official Group 2 result announcement  (Read 31844 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Cid

• ประชาชน
ผลออกแล้วนะครับ สำหรับผลกาวบินไทยกลุ่ม 2

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอแสดงความยินดีกับคุณ rocketdrive และคุณ miracle ด้วยครับ ลุ้นมานาน ในที่สุดก็ได้สมใจ

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอเกาะไปด้วยคนครับ O02

แต่เสียดาย เพื่อนๆหลายๆคนไม่ผ่าน ทั้งที่มีความสามารถ แต่ผมเชื่อว่าถ้าพวกเขายังตั้งใจตามฝัน ครั้งต่อๆไปต้องผ่านแน่ๆครับ

Offline joeyJORD

• ทหารเลว
ยินดีกับทุกคนด้วยครับ ผู้ที่ไม่ผ่าน สู้ๆนะครับ เอาใหม่

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณคุณ MEE สำหรับคำแนะนำ ข้อมูล และกำลังใจทุกอย่างด้วยครับ

และยินดีที่จะได้เป็นเพื่อน ๆ กับทุกท่านในที่นี้ ไว้วันจันทร์เจอกันครับ^^

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ยินดีด้วยกับทุกคนครับ

Offline romeo

• ATT01/08
  • ทหารเลว
ขอบคุณคุณ MEE สำหรับคำแนะนำ ข้อมูล และกำลังใจทุกอย่างด้วยครับ

และยินดีที่จะได้เป็นเพื่อน ๆ กับทุกท่านในที่นี้ ไว้วันจันทร์เจอกันครับ^^
ยินดีด้วยนะคร้าบคุณไฟ เข้ามาแล้วคงได้เจอกัน E18

Offline cadet38

• God of Games
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

Offline mooham

• ประชาชน
เจ๋งมากเลยครับ ยินดีด้วยนะ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ยินดีด้วยคร้าบบบบ.  E30 E30 E30 E30

Offline armidsza

• ทหารเลว
  • *
   ยินดีด้วยกับพี่ๆทุกคนนะค๊าบบบ

• ทหารเลว
  • *
   พี่ๆสายศิลป์เป็นไงกันมั่งครับ

Offline WL

• นักรบ
 ผมจบสายศิลป์ครับ E07
 ม.ปลายศิลป์ภาษา ป.ตรีความสัมพันธ์ระหว่างประเทศครับ แต่เหมือนเพื่อนๆรอบตัว วิดวะฯกันหมดเลย O19

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
คุณ WL เตรียมตัวการสอบยังไงครับ ผมเองก็จบสายศิลป์มา แต่ศิลป์คำนวณครับ

• ทหารเลว
  • *
คุณ WL เตรียมตัวการสอบยังไงครับ ผมเองก็จบสายศิลป์มา แต่ศิลป์คำนวณครับ

ด้วยคนครับ ผมศิลป์ภาษา

ว่าแต่รอบสองนี้ผ่านกี่คน จากจำนวนกี่คนหรอครับ

Offline Wolf

ยินดีกับพี่ๆที่ผ่านนะครับ  E30 E30

ใครไม่ผ่านก็อย่าเครียดนะครับ  E21

Offline WL

• นักรบ

ว่าแต่รอบสองนี้ผ่านกี่คน จากจำนวนกี่คนหรอครับ

ด้วยที่ผมจบศิลป์ภาษามา ผมเลยไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกะเลข หรือฟิสิกส์เลยครับ
นอกจากไปติว ผมเลยไปหาพวกหนังสือเตรียมแอดมิดชั่น พวกจีแมท หนังสือแอพฯ มานั่งทำโจทย์ครับ แล้วก็หาสมุดจดเล็กๆมาจดสูตรคำนวน และตัวอย่างต่างๆ เอาไว้นั่งท่อง และฝึกทำเวลาอยู่ว่างๆครับ ความคิดที่ว่าคนอื่นๆจบวิดวะมา ข้อที่เราทำไม่ได้ เค้าน่าจะหลับตาทำสบายๆ มันยิ่งทำให้ฮึดอ่านทบทวนอยู่ตลอดครับ
แต่ข้อสอบรอบแรก เอาเข้าจริงๆ มีความรู้รอบตัว และเกี่ยวกับบริษัท เกี่ยวกับเครื่องบินเยอะเหมือนกัน เพราะฉนั้น ไปอ่านหนังสือพิมพ์ ดูข่าวเยอะๆ ก่อนสอบด้วยจะดีมากครับ

การเตรียมเกี่ยวกับสัมภาษณ์ ของกัปตันผมก็เน้นเตรียมความรู้เรื่องการบิน ความรู้บริษัท ฝึกเดินจุดคิดเลขในใจครับ

รอบแอพฯ ก็หาพวกตัวอย่างมานั่งทำให้ชินครับ หาไม่ยาก

สัมภาษณ์โปรฯ ก็เตรียมเรื่องเกี่ยวกับตัวเองครับ เกี่ยวกับจุดอ่อนต่างๆ เช่นถ้าโดนถามว่าทำไมอยากเป็นนักบิน แต่เรียนรัฐศาสตร์ พ่อแม่ทำงานอย่างอื่น ทำไมอยากเป็นนักบิน อะไรประมาณนี้ครับ แล้วก็ไปหาหนังสือbody language มาอ่าน ว่าควรใช้ภาษาท่าทางยังไง ให้ดูน่าเชื่อถือ อะไรประมาณนี้ครับ

ผมเองผ่านมาได้ ผมคิดว่าเด็กศิลป์คนอื่นๆก็ต้องทำได้เหมือนกันครับ แค่อย่าดูถูกตัวเอง ต้องเชื่อมันว่าตัวเองทำได้ รู้จักตัวเองว่าอยากเป็นนักบินเพราะอะไร และต้องกล้า"เริ่ม"ที่จะเตรียมตัวสอบครับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
 E30 ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ  E30

• ทหารเลว
  • *

ด้วยที่ผมจบศิลป์ภาษามา ผมเลยไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกะเลข หรือฟิสิกส์เลยครับ
นอกจากไปติว ผมเลยไปหาพวกหนังสือเตรียมแอดมิดชั่น พวกจีแมท หนังสือแอพฯ มานั่งทำโจทย์ครับ แล้วก็หาสมุดจดเล็กๆมาจดสูตรคำนวน และตัวอย่างต่างๆ เอาไว้นั่งท่อง และฝึกทำเวลาอยู่ว่างๆครับ ความคิดที่ว่าคนอื่นๆจบวิดวะมา ข้อที่เราทำไม่ได้ เค้าน่าจะหลับตาทำสบายๆ มันยิ่งทำให้ฮึดอ่านทบทวนอยู่ตลอดครับ
แต่ข้อสอบรอบแรก เอาเข้าจริงๆ มีความรู้รอบตัว และเกี่ยวกับบริษัท เกี่ยวกับเครื่องบินเยอะเหมือนกัน เพราะฉนั้น ไปอ่านหนังสือพิมพ์ ดูข่าวเยอะๆ ก่อนสอบด้วยจะดีมากครับ

การเตรียมเกี่ยวกับสัมภาษณ์ ของกัปตันผมก็เน้นเตรียมความรู้เรื่องการบิน ความรู้บริษัท ฝึกเดินจุดคิดเลขในใจครับ

รอบแอพฯ ก็หาพวกตัวอย่างมานั่งทำให้ชินครับ หาไม่ยาก

สัมภาษณ์โปรฯ ก็เตรียมเรื่องเกี่ยวกับตัวเองครับ เกี่ยวกับจุดอ่อนต่างๆ เช่นถ้าโดนถามว่าทำไมอยากเป็นนักบิน แต่เรียนรัฐศาสตร์ พ่อแม่ทำงานอย่างอื่น ทำไมอยากเป็นนักบิน อะไรประมาณนี้ครับ แล้วก็ไปหาหนังสือbody language มาอ่าน ว่าควรใช้ภาษาท่าทางยังไง ให้ดูน่าเชื่อถือ อะไรประมาณนี้ครับ

ผมเองผ่านมาได้ ผมคิดว่าเด็กศิลป์คนอื่นๆก็ต้องทำได้เหมือนกันครับ แค่อย่าดูถูกตัวเอง ต้องเชื่อมันว่าตัวเองทำได้ รู้จักตัวเองว่าอยากเป็นนักบินเพราะอะไร และต้องกล้า"เริ่ม"ที่จะเตรียมตัวสอบครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ไว้ผมสอบจะขอรบกวนขอคำแนะนำจากพี่นะครับ ^^

• ทหารเลว
  • *
แล้วเจอกันครับคุณ Romeo

คุณ WL นี่ึืคือ ฮาล์ฟใช่ไหมครับ ยินดีที่ได้เจอกันแล้ว

ผมเรียนม.ปลาย วิทย์-คณิต แต่ได้ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เกรด 0-1-2 ไม่เคยมีเกินนี้ครับ -_-

แล้วเรียนตรี เศรษฐศาสตร์ โท บริหาร น่าจะสายศิลป์เช่นกัน ดีครับ จะได้เป็นสังคมที่หลากหลาย (เห็น นีต ก็จบศิลปศาสตร์ เอกภาษาญี่ปุ่น คุณตั้มก็จบนิติ กับโท รัฐศาสตร์นะ)

Offline WL

• นักรบ
 ^
^
พี่ไฟเหรอครับนี่

ดีครับ ไม่งั้นผมเขิลแย่ O08 5555 ยังใงก็คงมีเรื่องให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยเยอะแหละครับ ฝากตัวด้วย :)

Offline lasttime

• ประชาชน
ถึคุนไฟเออร์ การที่ผม ชอบดูหนังav ยี่ปุ่นใช่ว่าผมต้องเอกยี่ปุ่นนะ-.-" ผมจบสายวิทย์(เรียนตามเเฟชั่น55) เกรดไม่เคยเกินสอง จากสารวิทยา เเล้วไปต่อเสดสาดที่จุฬา เข้าปุ๊ปดรอปmath ทันทีเพราะปรับตัวไม่ทัน55 จะขอเเนะนำคนไม่ชอบเลขเเบบผมให้ไปซื้อvcd สอนเลขเเละฟิสิกที่b2s จารดิเรกสอนดีมาก ผมนั่งดูอยู่สามเดือน พอไปสอบรอบเเรกการบินไทย กาเเต่พวกความรู้รอบตัว เช่นข้อมิยาบิ เลยอยากบอกว่าคนเรียนศิลป์ก็เตรียมพวกความรู้รอบตัวไปเยอะๆพวกเลขฟิสิกส์ไม่ต้องทำก็ได้ เเต่ข้อสอบอังกิต กะapt testรอบเเรกสำคันกว่า

• ทหารเลว
  • *
ถึคุนไฟเออร์ การที่ผม ชอบดูหนังav ยี่ปุ่นใช่ว่าผมต้องเอกยี่ปุ่นนะ-.-" ผมจบสายวิทย์(เรียนตามเเฟชั่น55) เกรดไม่เคยเกินสอง จากสารวิทยา เเล้วไปต่อเสดสาดที่จุฬา เข้าปุ๊ปดรอปmath ทันทีเพราะปรับตัวไม่ทัน55 จะขอเเนะนำคนไม่ชอบเลขเเบบผมให้ไปซื้อvcd สอนเลขเเละฟิสิกที่b2s จารดิเรกสอนดีมาก ผมนั่งดูอยู่สามเดือน พอไปสอบรอบเเรกการบินไทย กาเเต่พวกความรู้รอบตัว เช่นข้อมิยาบิ เลยอยากบอกว่าคนเรียนศิลป์ก็เตรียมพวกความรู้รอบตัวไปเยอะๆพวกเลขฟิสิกส์ไม่ต้องทำก็ได้ เเต่ข้อสอบอังกิต กะapt testรอบเเรกสำคันกว่า

555 มิยางิ มิใช่มิยาบิ ตึ่งโป๊ะ!

จะว่าไปเด็กเศดศาดก็เยอะนะ ที่ผมรู้จักที่ได้มาก็ 4-5 คนละ

ปล. ผมก็พอพูดญี่ปุ่นได้นิดหน่อย ก็เรียนจากหนังแนวเดียวกันแหล่ะค้าบ^^

Offline Wolf

โทดครับ คืออ่านแล้วผมงง   E21
สรุปว่า vcd ที่พูดถึงสอนดีรึเปล่าครับ ทำไมตอนสอบกาแต่ความรุ้รอบตัว หรือประชด หรือเปนมุขอะไรซักอย่าง  O08

Offline WL

• นักรบ

555 มิยางิ มิใช่มิยาบิ ตึ่งโป๊ะ!

จะว่าไปเด็กเศดศาดก็เยอะนะ ที่ผมรู้จักที่ได้มาก็ 4-5 คนละ

ปล. ผมก็พอพูดญี่ปุ่นได้นิดหน่อย ก็เรียนจากหนังแนวเดียวกันแหล่ะค้าบ^^
แต่ผมชอบนะ AV อ่ะ กัปตันรอบสัมพาด ยังจะให้แปลให้เลย

พี่ไฟเออร์ ไฟเออร์ น่าจะมีเยอะ ไว้ผมจะเอาเอกเตอนอลไปดูด
คุณlasttime จริงๆบินไฟลท์นาริตะ ฮาเนดะเพื่อไปอากิบะซื้อแผ่นav ผมรู้

Offline WL

• นักรบ

โทดครับ คืออ่านแล้วผมงง   E21
สรุปว่า vcd ที่พูดถึงสอนดีรึเปล่าครับ ทำไมตอนสอบกาแต่ความรุ้รอบตัว หรือประชด หรือเปนมุขอะไรซักอย่าง  O08
ตอนสอบกาค.รู้นอบตัวจริงๆครับ ฟิสิกส์ เลขคำนวนไม่ค่อยทันหรอก เวลาน้อย ไปฟิตอังกิดดีกว่า

Offline MEE

รอบแรก General Knowledge Test...คณิต ฟิสิกส์ แนะนำให้ทำข้อพื้นฐานๆก็พอครับ ข้อยากๆไม่ต้องทำครับ เสียเวลา เอาแบบเห็นโจทย์แล้วต้องรู้ว่าควรจะทำต่อไหม...ถ้าคิดว่าจะทำเสร็จได้คำตอบภายใน 30 วิ-1 นาที ก็ทำเลยเลยครับ...แต่ถ้าโจทย์ 2 ชั้น เลขยาก ลืมสูตร etc. ก็ข้ามได้เลยครับ เอาเวลาไปทำความรู้ทั่วไปดีกว่า (จำนวนข้อน่าจะมีเยอะกว่าคำนวณ แล้วส่วนมากเห็นปุ๊บจะกาได้ปั๊บ)...โดยส่วนตัว ผมว่ารอบแรกไม่ได้จะวัดว่าเราเรียนเก่ง ทำข้อสอบได้เยอะไหม แต่วัดว่าเราบริหารเวลาในสถานการณ์คับขันได้ดีแค่ไหนครับ

และเท่าที่รู้มา ถ้าทำได้ 30 ปลายๆก็น่าจะโอเคแล้วครับ (แต่ก็ต้องดูคะแนนภาษาอังกฤษ กับ Aptitude Test ด้วยนะครับ)

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
คุณ lasttime นี้สาระรุ่นไหนเหรอครับ เด็กสาระเหมือนกันครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
รอบแรก General Knowledge Test...คณิต ฟิสิกส์ แนะนำให้ทำข้อพื้นฐานๆก็พอครับ ข้อยากๆไม่ต้องทำครับ เสียเวลา เอาแบบเห็นโจทย์แล้วต้องรู้ว่าควรจะทำต่อไหม...ถ้าคิดว่าจะทำเสร็จได้คำตอบภายใน 30 วิ-1 นาที ก็ทำเลยเลยครับ...แต่ถ้าโจทย์ 2 ชั้น เลขยาก ลืมสูตร etc. ก็ข้ามได้เลยครับ เอาเวลาไปทำความรู้ทั่วไปดีกว่า (จำนวนข้อน่าจะมีเยอะกว่าคำนวณ แล้วส่วนมากเห็นปุ๊บจะกาได้ปั๊บ)...โดยส่วนตัว ผมว่ารอบแรกไม่ได้จะวัดว่าเราเรียนเก่ง ทำข้อสอบได้เยอะไหม แต่วัดว่าเราบริหารเวลาในสถานการณ์คับขันได้ดีแค่ไหนครับ

และเท่าที่รู้มา ถ้าทำได้ 30 ปลายๆก็น่าจะโอเคแล้วครับ (แต่ก็ต้องดูคะแนนภาษาอังกฤษ กับ Aptitude Test ด้วยนะครับ)

ปีที่ผ่านมา ผมว่าผมทำได้มากกว่า 30 ปลายๆ สำหรับ General Knowledge Test แต่ก็ไม่รอดครับ ภาษาอังกฤษผมว่าไม่ค่อยยากเท่าไร สงสัยไปตกตรง aptitude บางพาร์ทแน่ๆ เพราะมีพาร์ทหนึ่งที่ผมทำได้ต่ำกว่าครึ่ง ที่เหลือเกินครึ่งทั้งหมด  - นักบิน 309-

Offline mysteric

• ประชาชน
ขอบคุณคุณ MEE  และทุกๆ ท่านที่ให้ข้อมูล  รวมทั้งร่วมแสดงความยินดีนะครับ

ตัวผมเองรู้จักเว็บนี้หลังจากสอบรอบแรกเสร็จครับ   เกิดอาการ "คันปาก"  อยากเม้าท์หลังจากสอบเสร็จมาก  แต่ไม่รู้จะคุยกับใคร  เลยใช้ google หาคำว่า  นักบิน  จนมาเจอเว็บนี้  และได้รู้จักเพื่อนๆ ที่มีฝันอยากเป็นนักบินทุกคน
       จริงๆ แล้วผมเรียนนิติ  กับโทรัฐศาสตร์มา  แต่สายวิทย์ ผมค่อนข้างมีพื้นฐานที่ดีมาพอสมควรครับ  คือจบวิทย์-คณิตมา และเกรดก็ค่อนข้างพอใช้ได้     แต่ปัญหาคือผมร้างไปนาน    ผมเลยอยากแนะนำคนที่เคยมีพื้นฐานด้านวิทย์-คณิต มา และอาจจะร้างไปนานเช่นผม   ให้ดูสูตรพื้นฐานของพวกวิทย์  ก็พอครับ  เช่น  V=IR, P=IV , v2 = 2at+ut2, f= ma  ฯลฯ  เป็นต้น  คือผมดูไปแค่พื้นฐานเท่านี้จริงๆ  แล้วมันก็มีบ้างจริงๆ  พวกนี้แทนค่าไปก็พอคิดได้แล้ว   ความต้านทาน ต่ออนุกรม ต่อขนาน  ผมเห็นมี 2 ข้อแฮะ  แถมคิดได้ (ดีใจมาก)      นอกนั้นเป็นเรื่องความรู้ทั่วไปพวกข่าวการเมืองของโลก ช่วงนั้นตามข่าวลิเบีย กับอียิปต์พอดี  เลยพอได้  แต่ถามเรื่องหลวงตามหาบัวนี่ผมข้ามเลยจริงๆ แบบไม่รู้เรื่องเลย  ฮ่าๆ  มีแผนที่โลก  อะไรอยู่ตรงไหนของโลก  แบบนี้ก็มองไม่เกิน 30 วิ ก็ตอบได้แล้ว  ถ้าเรารู้      คิดว่าเราควรใส่ใจกับความรู้รอบๆ ตัวเรามากกว่า   ถ้าจำไม่ผิดผมทำไปได้ประมาณ 50 กว่าข้อนะ ส่วนใหญ่กาข้อที่มั่นใจ 
        ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษ  ก็ถือว่าไม่ยากไม่ง่าย   ขอให้ทำเร็วๆ  บางข้อ  อ่านเจอ not only ในโจทย์ ผมก็มองหา but also ในช้อยส์ ทันที   มันก็เหมือน aptitude test  นิดๆ นะครับ  คือกวาดตาให้เร็ว สมองคิดตามให้ทัน   โจทย์อาจไม่สับขาหลอกเรามากนัก  แต่เราก็ต้องทำให้เร็วและเช็คให้ดี    ข้อไหนไม่ได้ อย่าไปเสียเวลา  อันนี้ผมกดไป 80 กว่าๆ ข้อ
       ส่วนเรื่อง  Aptitude test ที่สอบรอบแรก  ก็ฟังคำสั่งดีๆ  ทำให้เร็วกาให้ไว  คิดให้ทัน  จำไม่ได้ว่าทำไปยังไง เพราะมันมีหลายพาร์ทนะครับ  และไม่มีเวลานับ  ที่สำคัญคือ  ทำให้เร็ว  ให้ดีที่สุดและพยายามอย่าให้ผิด  ก็พอละ

สุดท้ายนี้  เป็นกำลังใจให้ผู้จะเข้าสอบทุกคนนะครับ   ไม่ว่าเราจะสอบได้หรือไม่ได้   ผมว่าสิ่งที่เราได้ก็คือตัวเรา  ได้รู้จุดอ่อน  จุดแข็งตัวเอง   ได้พัฒนาสมอง  ได้เพื่อน   ได้ตามความฝัน  พยายามอย่าไปเครียดหรือกดดันตัวเอง  ทำให้ดีที่สุด ผลจะออกมาเป็นอย่างไร  ก็ถือว่าเราสู้ที่สุดแล้ว   ถ้าเรารู้จักตัวเอง  รู้จักสถานการณ์การสอบ   ทำเต็มที่  แก้ไขสถานการณ์ให้ดี    มีน้ำใจแบ่งปันความรู้   ผมว่าฝันไม่ไกลเกินเอื้อมครับ   ขอให้โชคดีทุกคน