Author Topic: เวชศาสตร์การบิน โรงพยาบาลภูมิพล กับ โรงพยาบาลกรุงเทพ  (Read 12998 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FlyBoy

• ประชาชน
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
วันนี้มีคำถามอยากจะมาถามพี่ๆครับ

ผมอยากทราบว่า มาตรฐานการตรวจและการออกใบสำคัญทางการแพทย์ ระหว่างเวชศาสตร์การบิน โรงพยาบาลภูมิพล
กับโรงพยาบาลกรุงเทพ ใช้มาตรฐานเดียวกันรึเปล่าครับ? หรือมีความแตกต่างกันอย่างไรครับ? แล้วโดยส่วนมากถ้าจะใช้ในการประกอบการทำงานเป็นนักบินพาณิชย์ ซึ่งต้องเป็น class 1 ทางส่วนของเวชศาสตร์การบิน โรงพยาบาลภูมิพล เป็นที่ยอมรับอย่างกว้างขวางมากกว่าใช่มั้ยครับ? รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ  O07

ขอบคุณมากครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
มาตรฐานเดียวกันครับ

เมื่อก่อนการไปตรวจที่ภูมิพลจะใช้เวลานานมาก ตรวจช้า ผลก็ออกช้า แถมไม่ค่อยกระซิบบอกกันก่อน ยิงโป้งไปบริษัทเลยครับ ผลปรากฎว่านักบินไม่สามารถขึ้นบินได้

รพ อื่นเลยทำมาแข่งเพียบเลย

ภูมิพลจึงปรับปรุงใหม่ ปัจจุบันตรวจเร็ว ไวมากๆ มีอะไรก็ปรึกษาได้
กลายเป็น รพ ที่เปิดมาหลังๆจะช้ากว่า บางทีก็ตรวจเจอโรคอะไรแปลกๆที่พูดมาให้เราไม่สบายใจ ก็ต้องแห่ไปตรวจอย่างอื่นเพิ่มอีก
รพ เอกชนก็เลยเริ่มขาดแรงสนับสนุนจากนักบินไปพอสมควรครับ

สรุป ตรวจภูมิพลดีครับ ถูกและดี

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
มาตรฐานเดียวกันครับ

เมื่อก่อนการไปตรวจที่ภูมิพลจะใช้เวลานานมาก ตรวจช้า ผลก็ออกช้า แถมไม่ค่อยกระซิบบอกกันก่อน ยิงโป้งไปบริษัทเลยครับ ผลปรากฎว่านักบินไม่สามารถขึ้นบินได้

รพ อื่นเลยทำมาแข่งเพียบเลย

ภูมิพลจึงปรับปรุงใหม่ ปัจจุบันตรวจเร็ว ไวมากๆ มีอะไรก็ปรึกษาได้
กลายเป็น รพ ที่เปิดมาหลังๆจะช้ากว่า บางทีก็ตรวจเจอโรคอะไรแปลกๆที่พูดมาให้เราไม่สบายใจ ก็ต้องแห่ไปตรวจอย่างอื่นเพิ่มอีก
รพ เอกชนก็เลยเริ่มขาดแรงสนับสนุนจากนักบินไปพอสมควรครับ

สรุป ตรวจภูมิพลดีครับ ถูกและดี
เท่าที่ผมได้ยินมา คนละมาจราฐานนนะครับ มิได้จงใจว่า ว่าโรงพยาบาลกท.ไม่ดีนะครับ แต่ว่าเหมือนวัดคนละโดเมนกัน เคยได้ยินจากหมอเวชศาสตร์ว่ามานานอล้วครับ ว่าเมื่อก่อน รพ.กท.เค้าใช้ standard ของ JAA แต่พึ่งมาได้รับ ICAO เมื่อไม่นานนี้ ดังนั้นขั้นตอนพื้นฐานคล้ายๆ แต่ของรพ.ภูมิพล จะมี Domain อื่นในการทดสอบเพิ่มขึ้นมากครับ