Author Topic: ใครจะเรียน cpl ของ royal เดือน ธค นี้ขอเสียงหน่อยคร้าบ  (Read 14345 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Kubota Man

• ประชาชน
ความตามหัวข้อเลยค้าบ มีใครจะเรียนเปนเพื่อนกัน หรือคิดยังไง กับหลักสูตร royal เสาร์-อาทิตย์นี้  ที่งงคือ BAC เรียนเต็มเวลาก็ใช้เวลาหนึ่งปีเหมือนกัน (เท่ากันได้ไง)  - สอบนักบิน 308- ขอความเห็นน้า

Offline ov10

• ประชาชน
 E07Im probably in na!
 E11gnna medical check next week krab. In my opinion, every flight school had different advantage, and Royal give opportunity with study and work together, the details of course instruction need to talk again krab! anyway, if all that stuff approved by DCA probably OK na E53

Offline Asusmae

• ประชาชน

• ประชาชน
คือว่าอยากถามนิดอะครับว่ามีสจ๊วตการบินไทยมาบ้างไหมครับ คือว่าจะได้ตามๆไปเรียนเพราะไม่แน่ใจว่าการบินไทยจะรับหลักสูตรนี้ครับมีไหมๆ - นักบิน 307-

Offline lasttime

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ถ้าถูกหวยซัก2 ล้าน ไปเเน่นอนครับ55

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ล่าสุด qp ที่รับไปของการบินไทยก็มีสจ๊วต 1 คน สอบได้นะครับ จบจากรอยัลนี่แหละ

• ประชาชน
อ้าวคุณ ov10 ผ่านแล้วใช้ไหมครับผมกำลังไปตรวจวันที่8อะนะถ้าไม่มีอะไรเลื่อนอีกครับ สงสัยจะเรียนปีหน้่มั้ย E53

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
ล่าสุด qp ที่รับไปของการบินไทยก็มีสจ๊วต 1 คน สอบได้นะครับ จบจากรอยัลนี่แหละ

1 คน จาก ที่จบมา ....คน
« Last Edit: 07 December 2011, 01:22:54 +07 by taro »

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **

• ประชาชน
 E53not sure about graduated, anyway hope to c u guys who will join in orientation next week krab! E07

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมมองว่ามันไม่ได้เกี่ยวว่า 1 คนที่สอบได้จากเท่าไหร่ ประเด็นมันอยู่ที่ มันศิษย์การบินของ Royal เข้าการบินไทยได้แล้วมากกว่า นั่นหมายถึงว่า แม้รอยัลจะเปิดใหม่แต่การบินไทยก็ให้การรับรองว่าการเรียนการสอนของที่นี่ได้รับมาตราฐาน ซึ่งน่าจะดีกว่าหลายๆโรงเรียนที่ออสเตรเลียที่การบินไทยไม่รับรอง แต่ต้องดูด้วยว่าน้องคนนั้นที่จบแล้วได้การบินไทย เค้าเรียนหลักสูตร Full time นะครับ คนที่จบหลักสูตร Block time คือเรียนเสาร์อาทิตย์ยังไม่มีใครสอบได้ (แต่โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า ถ้าจบที่ไทยไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ ต้องลองดูปีต่อๆไปว่ามีคนสอบได้หรือไม่ และการบินไทยรับรองหรือไม่) เพราะถ้าผ่านด่านแรกการบินไทยรอบตรวจเอกสารแล้ว นอกนั้นตัวเองล้วนๆ โรงเรียนการบินไม่ใช่ประเด็นแล้วครับ ดังนั้นจำนวนไม่ใช่สิ่งสำคัญนะครับ

• ประชาชน
คุณ pilotguild ครับ ถ้าอย่างนี้หมายความว่าถ้าเรียนแบบ block เสาร์อาทิตย์ แล้วการบินไทยรับให้สมัครไปสอบได้ก็ แสดงว่า ด่านแรก ok ใช่ไหมครับ   E47

• ราชาเทวะ
ถ้าผ่านด่านแรกมาได้แสดงว่าคุณสมบัติคุณก็ผ่านแล้วครับที่เหลือตัวเองล้วนๆ

• ประชาชน
ขอกด like พี่ pilotguide 1 ทีครับ ที่ออกมาให้ข้อมูลน้องๆๆๆ ตลอด และพูดได้ดีมาก

แต่ขอรบกวนพี่ หรือผู้ที่ทราบคำตอบอีกซักหน่อยนะคราบ!

- ตอน DCA มาเช็ค CPL license ชั่วโมงเรียนภาคพื้น และภาคอากาศ ของแต่ละโรงเรียนที่ไม่เท่ากัน จะมีผลมั้ยครับ 
เพราะ ground ของรอยัลมีประมาณ 300 เอง แต่ที่อื่นๆมี 800 ชั่วโมง อะ!
 - ถ้าจบ CPL แล้วชั่วโมงบินที่ได้ 200 กว่าชั่วโมง จะนับเป็นชั่วโมงบินรวม หรือจะนับแยกเครื่องยนต์เป็น single or multi หรือเปล่าครับ แล้วมีผลที่ใช้ในการสอบ qp หรือสมัครคงาน ยังไงคราบ
 - โดยปกติถ้าเข้า airline ได้ 1 ปี จะบินได้ประมาณกี่ชั่วโมงครับ
 -  ถ้าบางสมัครงาน บาง airline เค้า require ATPL นี้ บินพวก charter หรืออื่น ต้องทำอย่างไรถึงจะได้ ATPL ครับ
 -  ถ้าบางสมัครงาน บาง airline เค้า require type rating นี้ บินพวก charter หรืออื่น ต้องทำอย่างไรถึงจะได้ ครับ
 สุดท้ายส่วนตัวนิดนึงครับ พี่ pilotguide ได้ cpl จากที่ไหนครับ

ถ้าบางคำถามงงๆ ก็ขอโทดทีนะครับ เพราะอยากเก็บข้อมูลเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ E53

• ราชาเทวะ
ขอบคุณครับ เพราะเมื่อก่อนตอนที่ผมตามหาความฝันก็ไม่มีแหล่งข้อมูล คอยถามคนโน้นคนนี้ ไม่มีเวปดีๆแบบนี้ เมื่อเรามีเทคโนโลยีและเวปดีๆแบบนี้แล้ว ก็อยากจะร่วมเป้นส่วนหนึ่งในการแบ่งปันเช่นกันครับ โดยส่วนตัวผมขอปกปิดรายละเอียดส่วนตัวผมนะครับ ขอไม่บอกนะครับว่าจบจากที่ไหน คิดว่าคงเข้าใจนะครับ  O30

ขอแบ่งตอบดังนี้ครับ
1 DCA มาเช็คมีผลกับชม. ground ที่ไม่เท่ากันมั๊ย ตอบ ไม่มีคับ เพราะDCA เค้ารับรองหลักสูตรของโรงเรียนนั้นๆ แล้วว่าถามสอนตาม syllebus ก็จะมีความรู้ ในวิชาต่างๆครอบคลุมหมดแล้ว มาเช็คภาคอากาศ และเช็คความรู้โดยข้อสอบที่กรมออกให้อย่างเดียวครับ

2. ส่วนใหญ่ชม.เค้านับชม.รวมหมดแหละครับ ปรกติแล้วจบใหม่ ชม.multi engine ไม่มากไปกว่า 20-30 ชม.หรอก เพราะมันเปลืองน้ำมันครับ ถามว่ามีผลต่อการพิจารณามั๊ย มีแน่นอนครับ ถ้าชม.เยอะ(ถ้าไม่ได้เป็นพี่ๆทหาร) จะไปหาชม.จากไหน ก็จากการจ่ายเงินเองเพิ่มไปเรื่อยๆ หรือหางานทำจากสายการบินเล็กๆอื่นๆ หรือสมัครเป้น IP ซึ่งก็แล้วแต่นโยบายแต่ละโรงเรียนครับ

3. แต่ละairlines มีความถีเที่ยวบินไม่เท่ากัน ถ้าอยู่ major airline ก็ เฉียดๆ 1000 เพราะกฎหมายห้ามเกิน ปีละ 1000 ชม. เนื่องจากมีค่าความเหนื่อยล้ามาเกี่ยวข้อง แต่ถ้าอยู่สายการบินเล็กๆก็ชม.น้อยหน่อย ครับ

4.จะทำอย่างไรให้ได้ ATPL ก็ต้องมี ชม.บิน 2500 ชม.ขึ้นไปถึงจะสมารถขอสอบ ATPL ได้ ดังนั้นการที่เค้าออกกฎแบบนี้มา นั่นหมายถึงว่าสายการบินนั้นเค้าต้องการคนที่มีประสบการณ์สูง ลูกนกจบใหม่ก็อดปโดยปริยายครับ

5.ถ้าเค้า Require type rate จะทำอย่างไร ตอบก็ต้องไปหา type rate มาให้ได้ครับ มันก็กลับไปจุดเริ่มต้นอยู่ดี คือก็ต้องไปเข้าแอร์ไลน์ให้ได้ซักที่นึงก่อนให้ได้มี type มาก่อน เค้าถึงจะพิจารณา ตอบล่วงหน้าให้นิดส์นึง แล้วจ่ายตั้งเรียน type เองได้มั๊ย ไม่มีโรงเรียนที่เข้าซิมที่ไหนเปิดสอนtype rateครับ ต้องเป้นสายการบินส่งตัวไปเข้าซิมเค้าถึงจะรับ เพราะลูกค้าเค้ามีเยอะอยู่แล้วกำเงินไปคนเดียวคงไม่สอน ยกเว้นที่บ้านมีเงินมากกกกกกก ขอซื้อเครื่องบิน 330 ซักลำจากทางแอร์บัส แบบนี้เค้าก็สอนให้ครับ แล้วมันก็ยังมีบางที่ในต่างประเทศที่โฆษณาว่ามี type rate แบบโน่นี่นั่น เค้าให้คุณเข้าซิมได้ครับ จบซิมมาไม่ม่เครื่องบินจริงๆ ให้ school fligh และ route triain คุณก็ stamp type ที่เล่ม CPL น้องๆ ไม่ได้อยู่ดี

ตอบทุกข้อที่ตอบมาอีกที คือ พยายามสอบให้ได้ทุนสายการบินครับ ถ้าไม่ได้จะเรียนทุนส่วนตัวก็ขอให้คิดดูให้ดี เหมือนที่ผมพูดทุกครั้ง ถ้าที่บ้านไม่ลำบาก ก็เรียนไป ถ้าต้องกู้เงิน มีอาชีพอื่นให้ทำและรวยกว่านักบินอีกเยอะรวยแล้วมาซื้อเครื่องบินขับเองก็ยังไม่สาย ส่วนคนที่เรียนทุนส่วนตัวนั้น คือคุณก็ต้องเข้าสายการบินให้ได้่ ถึงจะได้ type rate หางานแรกให้ได้ก่อน จากนั้นสบายแล้ว มีชม.บินมีประสบการณ์ไปที่ไหนบนโลกนี้ก็ได้ นักบินไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ