Author Topic: ถามนอกเรื่องหน่อยเรื่องจุดชมเครื่องบินครับ  (Read 12526 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ที่สุวรรณภูมิ มีจุดไหนที่จะไปยืนดูเครื่องบินขึ้น-ลงได้บ้างครับ?

ใกล้สอบโปรแล้ว อยากไปยืนดูให้ใจสงบๆครับ - สอบนักบิน 302-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เคยได้ยินว่าร้านอาหารที่อยู่ข้างๆตรงถนนกิ่งแก้ว จะมองเห็นเครื่องตอนจะ Landing Rwy 19R พอดีนะครับ

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ร้านชื่อเกาะลันตา มั้งครับ เคยได้ยินเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยไป

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ที่ภูเก็ตจะมีถนนสาธารณะเลียบรันเวย์เลยครับ เห็นเครื่องระยะโครสอัพชนิดปาหินใส่ได้เลย อิอิอิ
ชาวบ้านมักจะพาลูกหลานขับรถมาจอดดูเครื่องกันบ่อยๆ อนาคตเด็กพวกนี้ ไม่นักบินก็ atc หละครับ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
เกาะลันตา "กินปู ดูเรือบิน"  วิ่งผ่านทุกวันครับ แต่ยังไม่เคยเข้าไป  E47

(ได้ข่าวว่าราคาโหดขิงๆ)

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
ผมเจอspot เจ๋งๆแล้วครับ อยู่ต้นRwy01R/ปลาย19L เลยครับ เป็นลานกว้างๆ จอดรถน่ังดูเครื่องLand ได้ใกล้ขนาดเห็นหน้าผู้โดยสาร+เห็นล้อTouch down ชัดๆเลย แนะนำให้ไปช่วงพระอาทิตย์ตก จะสวยมากๆครับ ผมไปน่ังสงบสติเย็นวันก่อนสอบโปรฯครับ (และน่าจะเป็นที่นั่งทำใจถ้าสอบไม่ผ่านด้วยครับ555)

Offline KiloG

• ประชาชน
ลองดูที่จุดนี้เป็นอีกทางเลือกนึงครับ เพิ่งกลับมาเปิดอีกครั้งหลังปิดไปนานมาก

จุดชมเครื่องบินสุวรรณภูมิ

Offline Wolf

ลองดูที่จุดนี้เป็นอีกทางเลือกนึงครับ เพิ่งกลับมาเปิดอีกครั้งหลังปิดไปนานมาก

จุดชมเครื่องบินสุวรรณภูมิ

แหล่มเลย  O36

แอบสงสัยว่า 2คนนั้นเค้ารุ้จักกันมาก่อนรึป่าว  O30

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
มาบ้านผมก็ได้ครับ ผ่านหลังคาบ้านทุก 1 นาทีเลย บ้านผมอยู่ในแนว Localizer rwy01L ครับ ห่างประมาณ 3.5 nm ครับผม

Offline Snow White

• ทหารเลว
  • *
  • ไม่ต้องรักเท่าฟ้า
ดีใจด้วยนะคะที่บ้านมีเครื่องบินผ่านหลายสาย
 O27

Offline kanawut

ดีใจด้วยนะคะที่บ้านมีเครื่องบินผ่านหลายสาย
 O27

นอกจากจะผ่านหลายสายแล้ว ยังจอดแวะรับ-ส่งผู้โดยสารตรงป้ายทุกลำด้วยนะครับ O30

• ทหารเลว
  • *
ผ่านแต่เครื่องบิน รถเมล์ไม่ผ่าน ต้องนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างเอา

O27

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
อาทิตย์ก่อนผมขับรถจากบ้านไปหัวรันเวย์ตอนเที่ยงคืน แบบว่าเซ็งๆชีวิต ขับไปให้เครื่องบินเฉี่ยวหลังคารถเล่น ยามขับรถมอไซด์มาถามว่า คุณมาจอดทำอะไร...ผมตอบไปว่า "ผมอยากขับเครื่องบินครับ แต่ไม่มีโอกาส ขอชมหน่อยนะคร๊าบ" ยามการท่าไม่ว่าอะไรผมเลยจอดตรงนั้นนานเลย ^^ O30

• ทหารเลว
  • *
ตอนดูเครื่องบินขึ้น-ลงก็ดูว่าสวย ดูแล้วมีพลังและกำลังใจดีน่ะนะ
แต่ตอนนั่งเครื่องบินอยู่บนฟ้า โลกของฉันคือเครื่องบินลำนี้จริงๆ
ไม่คิดคาดหวังว่าจะได้มีโลกใบอื่นจนกว่าเครื่องบินจะลงจอด
แล้วถึงเปิดใจว่ารอดแล้วจริงๆ และคิดทำมาหากิน ทำงาน ทำธุระ ใช้หนี้สิน หนี้กรรมให้ครบต่อไป