Author Topic: Bangkok Aviation Center รับสมัครบุคคลทั่วไป รับทุนนักบินฝึกหัดเพื่อเป็นครูการบิน  (Read 102827 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BaBeBoy

• ประชาชน
แม่เจ้า IP Trainee = 14 คน  O34 O34 O34 O34
สมัยผมมีรุ่นละ 1-2 คนเอง
เอ่อ ... ผมว่าน่าจะหมายถึง IP + ทุนส่วนตัว = 14 รึป่าวคับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมได้รับนัดให้ไปฟังผลการตรวจร่างกายเสาร์นี้
แต่ไม่รู้ว่าจะดีหรือร้ายอะครับ   O26

โดยส่วนตัวผมคิดว่าปกติแล้ว เค้าไม่น่าจะนัดไปฟังนะครับ เว้นเสียแต่ว่าจะเป็นเคสที่ไม่ปกติ  E08 ท่านอื่นๆ คิดว่าอย่างไรครับ  E53

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
ของผมเค้าโทรมาบอกว่าผ่านเท่านั้นเองครับ ไม่ได้เรียกเข้าไป หรือลองโทรไปถามก่อนก็ได้ครับว่าผลผ่านหรือไม่ ถ้าไม่ผ่านก็เข้าไปฟังว่าเราผิดปกติตรงไหน

Offline uanmuic

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน

Offline KiloG

• ประชาชน

Offline textmode

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปแล้วผมเองไม่รอดครับ มีปัญหาเกี่ยวกับการบริหารจัดการความเครียดระหว่างการทำข้อสอบครับ คือกดดันตัวเองมากเกินไป
คุณหมอเลยแนะนำหนังสือมาให้สี่เล่มครับ(คิดว่าเป็นชุดเดียวกันกับคุณ sodasado) ให้มาแต่หัวข้อนะครับ
ผมเลยลองกลับมาหาเองอีกที (ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเล่มเดียวกันกับที่คุณหมออยากให้อ่านหรือเปล่า) เหอๆ เอาไว้ผมขอลองๆ รีวิวดูก่อนนะครับ หากเล่มไหนดีผมจะเอามาอัพให้ได้อ่านกันครับ

โดยหัวข้อหนังสือมีทั้งหมดสี่เล่มดังนี้ครับ
1. Stress Management
2. Leadership
3. Supervision
4. Teambuilding

ใครที่จะสนใจที่จะสอบไปครั้งต่อๆ ไป ลองหาหนังสือทั้งสี่หัวข้อนี้อ่านกันดูไว้เลยจะดีนะครับ สำหรับผมคงต้องไปเตรียมตัวสำหรับครั้งหน้า หากมีโอกาสคงได้เจอกันอีกแน่นอนครับ
 E07

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปแล้วผมเองไม่รอดครับ มีปัญหาเกี่ยวกับการบริหารจัดการความเครียดระหว่างการทำข้อสอบครับ คือกดดันตัวเองมากเกินไป
คุณหมอเลยแนะนำหนังสือมาให้สี่เล่มครับ(คิดว่าเป็นชุดเดียวกันกับคุณ sodasado) ให้มาแต่หัวข้อนะครับ
ผมเลยลองกลับมาหาเองอีกที (ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเล่มเดียวกันกับที่คุณหมออยากให้อ่านหรือเปล่า) เหอๆ เอาไว้ผมขอลองๆ รีวิวดูก่อนนะครับ หากเล่มไหนดีผมจะเอามาอัพให้ได้อ่านกันครับ

โดยหัวข้อหนังสือมีทั้งหมดสี่เล่มดังนี้ครับ
1. Stress Management
2. Leadership
3. Supervision
4. Teambuilding

ใครที่จะสนใจที่จะสอบไปครั้งต่อๆ ไป ลองหาหนังสือทั้งสี่หัวข้อนี้อ่านกันดูไว้เลยจะดีนะครับ สำหรับผมคงต้องไปเตรียมตัวสำหรับครั้งหน้า หากมีโอกาสคงได้เจอกันอีกแน่นอนครับ
 E07

ไม่ทราบวา่าสอบที่ รพกรุงเทพ หรือ รพภูมิพลครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ตรวจที่ รพ.ภูมิพล กับ รพ.กรุงเทพ เหมือนและต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ นอกจากสภานที่และราคา

Offline jeedjeed

• ประชาชน
การตรวจร่างกายและการทดสอบจิตวิทยาการบินที่สถาบันเวชศาสตร์การบิน ทอ. กับ รพ.กรุงเทพ นั้น จริงๆแล้วก็คือเหมือนๆกัน คือ meet requirement & standard ของ ICAO เมื่อน้องๆผ่านการทดสอบ แบบ CPL หรือ PPL แล้ว (สมัยก่อนเรียกว่า class 1 & class 2) น้องๆก็จะได้รับ medical certificate class 2 for CPL student (ถ้าเรียน PPL จะได้ medical certificate class 2 for PPL student) หลังจากนั้นน้องๆ ก็ขอทำ student pilot license กับทางกรมการบินพลเรือนได้แล้วครับ (โดยโรงเรียนการบินจะจัดการตรงนี้ให้ ถ้าน้องๆได้ enroll กับทางโรงเรียนการบิน)

สมมติว่าน้องๆเรียนจบ ได้ใบอนุญาตนักบินพาณิชย์ตรี (CPL) + medical class 1 แล้ว (พอเรียนจบ สอบภาควิชาการและภาคอากาศกับกรมการบินพลเรือนผ่านแล้ว medical certificate class 2 for CPL student กรมจะเปลี่ยนเป็น medical certificate class 1 ให้) และน้องๆต้องการไปสมัครงานตามสายการบินต่างๆ เช่น บางกอกแอร์ แอร์เอเชีย เค้าจะส่งน้องๆ ไปทดสอบจิตวิทยาการบินที่สถาบันเวชศาสตร์การบิน ทอ.อีกครั้ง เนื่องจากสายการบิน require..

เป็นที่รู้กันว่าสถาบันเวชศาสตร์การบิน อาจจะสอบยากกว่า แต่น้องๆไม่ต้องกลัว เพียงแค่เราเตรียมตัวมา เป็นคนที่ assertive ไม่ agressive เกิน ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ส่วนถ้าคนไหนไม่ผ่านเกณฑ์ที่ทางสถาบันเวชศาสตร์การบิน ทอ. กับ รพ.กรุงเทพ กำหนดไว้ ก็สามารถมาทดสอบใหม่ได้อีกทีหลังจากนั้น 6 เดือนครับ

เป็นกำลังใจให้ & สู้ๆครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ส่วนตัว ความเห็นผมล้วนๆนะครับ ทั้งสองที่ Meet standard ของ ICAO ทั้งสองที่ แต่ ความ Advance ไม่เท่ากันครับ ทางเวชศาสตร์เปิดมาก่อน และใช้ทดสอบนักบินกองทัพด้วย ประสบการณ์มากกว่า รวมถึงข้อสอบ Advance กว่า และ(ในใจ)ผมเชื่อว่าทางสายการบิน หลายๆที่ก็ยังมั่นใจการคัดเลือกจากเวชศาสตร์การบินมากกว่า เพราะนักบินหลายๆท่านที่เป็นนักบินบริหารของสายการบินต่างๆก็ทดสอบที่นี่ครับ ดังนั้นถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงผมแนะนำไปสอบที่ เวชศาสตร์ดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง อันนี้ส่วนตัวนะครับ

Offline ov10

• ประชาชน
สอบที่โรงบาลกรุงเทพ ผ่านมาแล้วครับ ไม่มีเดินจุดจริงๆด้วย O32 เลยว่าจะขอไปรีเชคที่ภูมิพลอีกทีดีมั้ยครับ ปล.หมอจิตโรงบาลกรุงเทพ น่ารากมากกกกกก ทำให้ผมลดความเครียดไปได้เยอะเลย :)  E38

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
ไม่ทราบว่าคุณ icon007 , sodasado , hornet เป็นไงกันบ้างครับเงียบหายกันไปเลยนะคร๊าบบบ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ผมรู้ผลเวชศาสตร์แล้วครับ ไม่ผ่าน medical class 1 ตะกี้เลย เพราะว่ารพ.โทรนัดไปฟังผลไม่สะดวกวันอื่นเลยต้องไปฟังเลย เหตุผลมี egocentric and self-confident สูงเกินไป might not be proper with CPL, can try PPL หมอแนะนำให้ไปอ่านหนังสือ 3-4 เล่มแต่จำชื่อไม่ได้แล้ว พยายามศึกษาและปรับตัวให้เหมาะสมกับอาชีพนี้ก่อนจากนั้น 6 เดือนให้มาสอบใหม่ ตอนนี้เลยยังงงๆอยู่ว่าเอาอย่างไงต่อดี คงมึนๆซึมๆไปก่อนซักพักครับจากนี้ และต้องกลับไปศึกษาตัวเองก่อนว่าเป็นคนแบบไหน ทำไมถึงเป็นนักบินไม่ได้ และยังอยากเป็นนักบินอยู่มั้ย จะปรับตัวหรือจะปล่อยวาง บอกตรงครับว่าตอนนี้สับสันจริงๆครับ อาชีพ+ความชอบนะครับ ไม่ใช่เรื่องเพศ 55 (จริงๆขำข่มไว้อ่ะครับ)

ผมขออวยพรให้เพื่อนๆทุกคนสมหวังนะครับจากใจจริง เพราะเข้าใจความรู้สึกของความผิดหวังนี้ดี สู้ๆครับทุกคน

คุณทำเต็มที่แล้วครับ ช่วงนี้ลองพักผ่อนสักพักละกันนะครับ พอฟื้นแล้วค่อยมาสู้ใหม่ ค่อยมาวางแผน ตัดสินใจต่อไปว่าจะทำอะไรต่อไป ตราบใดที่คุณยังสู้ ผมเชื่อว่าสักวันมันต้องเป็นของเราครับ  O19