Author Topic: Bangkok Aviation Center รับสมัครบุคคลทั่วไป รับทุนนักบินฝึกหัดเพื่อเป็นครูการบิน  (Read 102764 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline textmode

• นักรบ
  • **
เห็นว่าใช้เวลา 1 สัปดาห์นะครับกว่าจะรู้ผล เพราะเค้าต้องส่งผลไปที่ต้นสังกัดซึ่งก็คือ BAC ก่อนครับ แล้วทาง BAC จะประกาศผลเอง
แต่หากท่านใดที่เป็นคนไปตรวจด้วยตัวเอง ไม่ได้ผ่านสายการบินหรือว่าบริษัทไหนๆ เค้าจะส่งผลตามมาให้ในที่อยู่ที่เราแจ้งไว้ครับ

Offline Hornet

• ประชาชน
BAC ประกาศผลรึยังครับ
เขาโทรบอกทางโทรศัพท์รึป่าวครับ
รู้สึกมันช้าแปลกๆ เห็นว่าคลาสจะเรื่อมอีก2อาทิตย์แล้ว
แต่ยังไม่รู้ข่าวคราวอะไรเลย

คนอื่นๆเป็นยังไงบ้างครับ
ยังไงก็ขอให้โชคดีทุกคนครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
รู้ผลเวชศาสตร์แล้วครับ ไม่ผ่าน medical class 1 ตะกี้เลย เพราะว่ารพ.โทรนัดไปฟังผลไม่สะดวกวันอื่นเลยต้องไปฟังเลย เหตุผลมี egocentric and self-confident สูงเกินไป might not be proper with CPL, can try PPL หมอแนะนำให้ไปอ่านหนังสือ 3-4 เล่มแต่จำชื่อไม่ได้แล้ว พยายามศึกษาและปรับตัวให้เหมาะสมกับอาชีพนี้ก่อนจากนั้น 6 เดือนให้มาสอบใหม่ ตอนนี้เลยยังงงๆอยู่ว่าเอาอย่างไงต่อดี คงมึนๆซึมๆไปก่อนซักพักครับจากนี้ และต้องกลับไปศึกษาตัวเองก่อนว่าเป็นคนแบบไหน ทำไมถึงเป็นนักบินไม่ได้ และยังอยากเป็นนักบินอยู่มั้ย บอกตรงครับว่าตอนนี้สับสันจริงๆครับ อาชีพ+ความชอบนะครับ

ขออวยพรให้เพื่อนๆทุกคนสมหวังนะครับจากใจจริง เพราะเข้าใจความรู้สึกของความผิดหวังนี้ดี สู้ๆครับทุกคน
« Last Edit: 24 April 2013, 14:53:21 +07 by sodasado »

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 18 January 2013, 08:16:19 +07 by sodasado »

• นักรบ
  • **
ผมรู้ผลเวชศาสตร์แล้วครับ ไม่ผ่าน medical class 1 ตะกี้เลย เพราะว่ารพ.โทรนัดไปฟังผลไม่สะดวกวันอื่นเลยต้องไปฟังเลย เหตุผลมี egocentric and self-confident สูงเกินไป might not be proper with CPL, can try PPL หมอแนะนำให้ไปอ่านหนังสือ 3-4 เล่มแต่จำชื่อไม่ได้แล้ว พยายามศึกษาและปรับตัวให้เหมาะสมกับอาชีพนี้ก่อนจากนั้น 6 เดือนให้มาสอบใหม่ ตอนนี้เลยยังงงๆอยู่ว่าเอาอย่างไงต่อดี คงมึนๆซึมๆไปก่อนซักพักครับจากนี้ และต้องกลับไปศึกษาตัวเองก่อนว่าเป็นคนแบบไหน ทำไมถึงเป็นนักบินไม่ได้ และยังอยากเป็นนักบินอยู่มั้ย จะปรับตัวหรือจะปล่อยวาง บอกตรงครับว่าตอนนี้สับสันจริงๆครับ อาชีพ+ความชอบนะครับ ไม่ใช่เรื่องเพศ 55 (จริงๆขำข่มไว้อ่ะครับ)

ผมขออวยพรให้เพื่อนๆทุกคนสมหวังนะครับจากใจจริง เพราะเข้าใจความรู้สึกของความผิดหวังนี้ดี แค่ปีนี้ผมก็รับสิ่งนี้ไปแล้วถึง2รอบด้วยกัน ทั้งรอบ aptitude SP-TG และ psychology IP-BAC สู้ๆครับทุกคน

คุณทำเต็มที่แล้วครับ ช่วงนี้ลองพักผ่อนสักพักละกันนะครับ พอฟื้นแล้วค่อยมาสู้ใหม่ ค่อยมาวางแผน ตัดสินใจต่อไปว่าจะทำอะไรต่อไป ตราบใดที่คุณยังสู้ ผมเชื่อว่าสักวันมันต้องเป็นของเราครับ  O19

• ประชาชน
อย่าเพิ่งท้อครับ พยายามต่อไป
สักวันต้องประสบความสำเร็จครับ

• นักรบ
  • **
แสดงว่าที่เหลือก็จะทะยอยรู้ผลกันเร็วๆ นี้กันแล้วนะครับ  E53

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ขั้นตอนการตรวจและสอบ class1 ของทางโรงพยาบาลกรุงเทพเป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ และที่คิดว่าทำได้ไม่ดีหรือว่าเป้นส่วนที่ยากคือส่วนไหนบ้างครับ จะได้เป็นวิทยาทานสำหรับผู้สนใจต่อไปครับ ขอบคุณครับ ปล. เป็นกำลังใจให้นะครับ เข้าใจความรู้สึกดี เพราะผมก็จะอายุ 30 อีก2 อาทิตย์เองครับ จึงหมดลุ้นแล้วเกือบทุกอย่าง สู้ๆครับ ถึงเวลาแล้วชีวิตคนเรามันจะมีเวย์ของมันถ้าเรายังพยายามอยู่

• นักรบ
  • **
งั้นขออ้างอิงการตรวจจากคุณ textmode ครับ ที่ผมเคยถามไว้และเค้าอธิบายได้ดีมากเป็นข้อๆเข้าใจง่ายครับ
ลำดับของผมก็มีตามนี้ครับ
1. ชั่งน้ำหนักวัดส่วนสูง
2. เจาะเลือด ตรวจฉี่
3. เอ๊กซเรย์ปอด หัวใจ กระดูกสันหลัง
4. ตรวจสายตา การมองเห็น
5. ตรวจการได้ยินคลื่นความถี่เสียงในย่านต่างๆ
6. พบแพทย์บรีฟเบื้องต้นและตรวจไส้เลื่อนและริชชี่
7. สัมภาษณ์กับแพทย์เวชศาสตร์การบินคนที่หนึ่ง 30 นาที พูดคุยเรื่องทั่วๆ ไป
8. สัมภาษณ์กับแพทย์เวชศาสตร์การบินคนที่สอง 3 ช.ม. (มีคนใช้เวลาน้อยสุด 3 ช.ม. มากสุด 6 ช.ม. สำหรับขั้นตอนนี้)
    8.1 พูดคุยสัมภาษณ์ทั่วไปเกี่ยวกับตัวเรา -เหมือนแพทย์คนแรกแต่เจาะลึกกว่า
    8.2 ให้วาดรูป บ้าน ต้นไม้ คน(ชญ) เวลาไม่จำกัด เห็นว่าบางคนใช้เวลาวาดหลาย ช.ม. ก็ยังผ่านไปได้
    8.3 มองภาพอาร์ท แนวๆ abstract แล้วบอกมาว่า มองเห็นอะไร ตรงไหนบ้าง มีทั้งหมดสิบภาพ
    8.4 ทำข้อสอบจิตวิทยา 560 กว่าข้อ เช่น ถ้าเราเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราจะเป็นแบบนี้ใช่หรือไม่ ให้เลือกตอบ ใช่หรือไม่ใช่
9. ตรวจสุขภาพฟัน
10. พบแพทย์ข้อ 6 อีกรอบเพื่อสรุปผลการตรวจร่างกาย
11. จ่ายเงิน กลับบ้าน

เสริมข้อที่ 8 หน่อยครับ จะมีทดสอบความสามารถด้านสติปัญญาด้วยนะครับ เช่น
- มองภาพ2ภาพเปรียบเทียบกันคล้าย photo hunt แต่ไม่ใช่นะครับ แล้วบอกว่าอะไรตรงไหนแปลกครับ
- เขียนสัญลักษณ์แทนเลขที่เค้ากำหนดให้ครับ 10 ตัว ทำไปเรื่อยๆ จากนั้นให้ไปทำอย่างอื่นแล้วกลับมาเขียนสัญลักษณ์เท่าที่จำได้ให้ได้เยอะสุด ไม่ต้องเรียงลำดับก็ได้ (อันนี้ผมจำได้หมดทั้ง 10 ตัวครับ เขียนเรียงให้นักจิตวิทยาสาวสวยด้วย ^^)
- หมุนลูกบิด 4 (2x2) ลูกต่อให้เป็นสัญลักษณ์แบบที่เห็น แล้วก็เพิ่มลูกบิดเป็น 9 (3x3) ลูก
- ต่อจิ๊กซอว์ประมาณ 5 ข้อ ข้อแรกๆง่ายมาก หลังๆ ยากอยู่ คล้ายว่ารอยต่อจะเข้ากันไม่ได้ (ผมคิดเองนะครับ)
- ความจำ /พูดเลขตาม เริ่มจาก 2 ตัว 3,4,5,6,7,8 น่าจะประมาณนี้ หลังๆยากอยู่จำไม่ได้
- ความจำ สมาธิ /พูดเลขย้อนกลับ เริ่มจาก 2-8 ตัวเหมือนเดิม
- ความจำ สมาธิ และความสามารถ /นักจิตวิทยาบอกเลข+ตัวอักษรอังกฤษมา 2 ตัวแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนเกือบ 8 ตัว ให้เราแยกตัวเลขและอักษรออกจากกัน จากนั้นพูดเรียงลำดับให้ตัวเลขอยู่ชุดหน้า ตัวอักษรอยู่ชุดหลัง หลังๆยากเหมือนเดิมครับ
- คำนวณพื้นฐานครับในใจ สมการทั่วไปในชีวิตประจำวัน การซื้อของ ส่วนลด เงินทอน เปอร์เซ็นต์ หลังมียากบ้างเรื่องสัดส่วนการทำงาน/วัน และความเร็วเฉลี่ย

จำได้ประมาณนี้ครับ และขอให้ทุกคนผ่านนะครับ ขอให้ BAC รับหมดทุกคนที่ได้ medical class 1
ตอนนี้ผมคงกลับไปทำงานที่ดูแลให้เรียบร้อยไปพลางๆก่อนว่า สู้ๆครับทุกคน :-)
« Last Edit: 18 January 2013, 08:25:23 +07 by sodasado »

• ทหารเลว
  • *
อ่านดูแล้วเหมือนจะยากนะครับ เพราะสัมภาษณ์กับนักจิตนานมาก ของตรงภูมิพลไม่ยังนานขนาดนี้เลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ จริงๆแล้วผมอยากให้ทุกคนรู้จักกันไว้นะครับ มีข้อมูลอะไรจะได้มาแชร์กัน เพราะอย่างเรื่องทุนครูการบินนี้จนถึงวันนี้แล้วข้อมูลต่างๆยังแทบไม่ทราบกันเลย การจ่ายเงิน,สัญญา,ประกันชีวิต,เครื่องมืออุปกรณ์การเรียน สิ่งที่ยกตัวอย่างมานี้ผมแทบไม่ทราบเลยว่ามันยังไงบ้าง รู้แต่วันที่ 6 ปฐมนิเทศก์ แล้วหลังจากนั้นเดินทางวันที่ 7 เริ่มเรียนวันที่ 8 อยากทราบว่าเพื่อนๆต้องกู้ค่าเล่าเรียนหรือเปล่าหรือว่าเอาเงินก้อนมาจ่ายครับ อีเมลล์มาได้นะครับ

• นักรบ
  • **
วันนี้มีใครได้รับสายอะไรบ้างแล้วหรือยังครับ E53
ของผมเีงียบฉี่เลย

• ประชาชน
เงียบด้วยครับ
รอกันต่อไป

เสริมนิดนึงสำหรับกระทู้คุณคุณ Sodasado
ข้อ8มันมีให้ดูภาพแล้วหาว่ามันผิดปกติตรงไหนด้วยครับ

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
เสริมข้อที่ 8 หน่อยครับ จะมีทดสอบความสามารถด้านสติปัญญาด้วยนะครับ เช่น
- หมุนลูกบิด 4 (2x2) ลูกต่อให้เป็นสัญลักษณ์แบบที่เห็น แล้วก็เพิ่มลูกบิดเป็น 9 (3x3) ลูก
- ต่อจิ๊กซอว์ประมาณ 5 ข้อ ข้อแรกๆง่ายมาก หลังๆ ยากอยู่ คล้ายว่ารอยต่อจะเข้ากันไม่ได้ (ผมคิดเองนะครับ)
- ความจำ /พูดเลขตาม เริ่มจาก 2 ตัว 3,4,5,6,7,8 น่าจะประมาณนี้ หลังๆยากอยู่จำไม่ได้
- ความจำ สมาธิ /พูดเลขย้อนกลับ เริ่มจาก 2-8 ตัวเหมือนเดิม
- ความจำ สมาธิ และความสามารถ /นักจิตวิทยาบอกเลข+ตัวอักษรอังกฤษมา 2 ตัวแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนเกือบ 8 ตัว ให้เราแยกตัวเลขและอักษรออกจากกัน จากนั้นพูดเรียงลำดับให้ตัวเลขอยู่ชุดหน้า ตัวอักษรอยู่ชุดหลัง หลังๆยากเหมือนเดิมครับ
- คำนวณพื้นฐานครับในใจ สมการทั่วไปในชีวิตประจำวัน การซื้อของ ส่วนลด เงินทอน เปอร์เซ็นต์ หลังมียากบ้างเรื่องสัดส่วนการทำงาน/วัน และความเร็วเฉลี่ย

ทำไมผมไม่มีข้างบนนี้หว่า เทสพวกนี้เคยตรวจที่ รพ ภูมิพลไปแล้ว แต่ รพ กรุงเทพไม่เห็นมี

• นักรบ
  • **
ในข้อแปดผมก็ไม่เหมือนครับ สงสัยว่า เค้าอาจจะใช้ข้อสอบที่ไม่เหมือนกันในการสอบนะครับ
อาจจะเป็นการสุ่มชุดข้อสอบออกมาว่าใครจะได้ชุดไหนบ้าง

• นักรบ
  • **
เพิ่มเติมครับ! *ผมมีมองภาพแล้วบอกว่าอะไรตรงไหนแปลกด้วยครับ และเขียนสัญลักษณ์แทนเลขที่เค้ากำหนดให้ครับ

• ประชาชน
ได้รับโทรศัพท์แล้วครับ
ท่านอื่นๆเป็นอย่างไรบ้าง

มีใครต้องกู้เงินบ้างไหมครับ
แนะนำผมด้วย

• ทหารเลว
  • *
ได้รับโทสับแล้วครับ ผมก็กู้ครับ แต่ที่บ้านเป็นคนจัดการกู้ให้แล้วผมผ่อนเองครับ กำลังอยู่ในช่วงเตรียมยื่นเอกสารกู้ แต่ยังไงเราต้องหาเงินก้อนแรกไปจ่ายก่อนเรียนครับ วันอังคารบ่ายโมงเจอกันครับ

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
ผมก็กู้ครับ แต่คงตามขั้นตอนของทางBACครับ ผมยังไม่แน่ใจว่าจะกู้ได้เต็มรึเปล่า อาจจะต้องรอคุยวันอังคารอีกทีครับ

• นักรบ
  • **
ว้าวๆ ดีใจกับทุกคนด้วยครับ สงสัยผมจะไม่รอดอย่างที่คาดไว้ เพราะยังไม่มีสายเข้ามาเลย
เอาไว้ปีถัดๆ ไปจะไปฝากตัวเป็นศิษย์นะครับ อิอิ  E07 E07

เพิ่มเติม ในเวปอัพเดทข้อมูลสำหรับท่านที่ได้แล้วนะครับ ว่าจะต้องทำอะไรที่ไหนอย่างไร เข้าไปเช็คกันได้เลยครับ
http://www.bangkokflying.com/BACWeb/wordpress/?p=2339
« Last Edit: 25 November 2011, 16:03:37 +07 by textmode »

Offline ฺBetagen

• ประชาชน
อยากรู้จังคับ ว่า ทุน IP ของ bac มีกี่คนนะคับ เพราะผมไปตัดชุดมามีรายชื่อทุนส่วนตัว อยู่ 7 คน ทาง bac บอกว่า bac15 มีทั้งหมดประมาณ 20 กว่า ๆ นะคับ รวมการบินไทยด้วย 8-10 คน

• ทหารเลว
  • *
เท่าที่ทราบ ทุน IP มีทั้งหมด 6 คนครับ เรียนรวมกับการบินไทย 8 คน ส่วนทุนส่วนตัวเพียวๆเลยผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามีอีกกี่คน

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ยินดีกับทุกๆคนด้วยนะครับ ก้าวแรกย่อมพาไปสู่ก้าวต่อไปที่ยิ่งใหญ่เสมอ E30

Offline lasttime

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ยินดีด้วยทุกคน เเละคนที่พลาดก็สู้ๆนะคับ ถามคุนsodasado นิดนึงครับ คำว่าegocentric self confidentสูงเกินไปเค้าบอกปะว่าวัดจากอะไรเเละเอาอะไรเปนเกน หรือว่าใช้เเค่ความรู้สึกผู้สำภาษ ครับ

• นักรบ
  • **
ยินดีด้วยทุกคน เเละคนที่พลาดก็สู้ๆนะคับ ถามคุนsodasado นิดนึงครับ คำว่าegocentric self confidentสูงเกินไปเค้าบอกปะว่าวัดจากอะไรเเละเอาอะไรเปนเกน หรือว่าใช้เเค่ความรู้สึกผู้สำภาษ ครับ

คุณโต้ตอบดี ตอบคำถามฉะฉาน มั่นใจในตัวเองว่าเคยรู้แล้วและอธิบายเพิ่มเติมอีก แต่บางคนหมออธิบายไปไม่ว่าเค้าจะรู้แล้วหรือยังไม่รู้ เค้าก็จะฟังแล้วตอบแค่สั้นๆ ครับ หรอครับ? ทำให้ผมงงเหมือนกันสำหรับคำถามนี้ แต่มันเป็นแค่ตัวอย่างนะครับ เค้าคิดว่าเราจะมี ego+confident สูง เค้าก็รอดูข้อมูลของผลจิตวิทยาที่ทำสอบกับอีกคนด้วยอยู่ดี ผลลัพธ์คล้ายๆกันครับ สรุป self confident สูงไปครับ

อย่างไงก็สู้ๆครับ ว่าทีนักบินพาณิชย์ทุกคน E30

มีอีก1คำถามเด็ดทิ้งท้ายไว้ "ถ้าคุณเป็น copilot มีชม.บินร้อยกว่าๆชม. บินไปพร้อมกับ captain อาวุโสที่มีชม.บินเป็นหมื่นๆชม. captain ท่านนี้หยิบบุหรี่ขึ้นมาสูบระหว่างทำการบินในตลอดเที่ยวบิน คุณจะทำอย่างไง?" แล้วหมอก็ไม่ได้บอกคำตอบว่านักบินพาณิชย์เค้าตอบแบบไหนด้วยครับ?

ลองช่วยกันหาคำตอบดูครับ ^__^

http://youtu.be/eqiSNpF44i0

« Last Edit: 24 April 2013, 14:52:03 +07 by sodasado »

Offline ฺBetagen

• ประชาชน
เป็นกำลังใจให้คุณ sodasado นะคับ ปีหน้าก็มีโอกาสใหม่นะ สู้ๆ คับ สำหรับ เพื่อนๆ bac15 คับ ผมไปดูโรงแรมเฮอร์มิเทจ ที่โคราช มาแล้ว สถานที่กว้างขวาง เงียบสงบ ร่มรื่นดีคับ เหมาะแก่การเรียนคับ มีสวนสำหรับพักผ่อนและสระว่ายน้ำ แต่ว่าตอนเย็นเค้าปล่อย free time ต้องหาอาหารกินเอง ถ้าไม่สั่งอาหารโรงแรมกิน อาจจะต้องใช้บริการตุ๊กๆ หรือสองแถวไปตลาดอะ เพราะผมไม่เห็นมีร้านข้าวข้างๆ โรงแรม ใครเอารถไปใช้ก็ดีคับ สะดวกดี แล้วเจอกันวันปฐมนิเทศคับ

E07

Offline uanmuic

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ผมก็bac15ครับ แต่เป็นทุนส่วนตัวนะครับ เจอกันวันปฐมนิเทศครับ
เห็นทางbacบอกว่าทั้งรุ่นมี22คนครับ (8TG + 14IPและทุนส่วนตัว)

• นักรบ
  • **
วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์แบบ งงๆ  E53
เห็นว่ามีคนสละสิทธิ์หนึ่งคน เลยเรียกตัวสำรองไปแทนครับ

แต่ที่ผมว่า งง E53 ก็คือทางบีเอซีบอกว่าผลตรวจจิตวิทยาผมยังไม่ออกเลย  E22 แล้วยังไงล่ะทีนี้
ต้องไปรอฟังผลก่อนถึงจะบอกได้ว่าอะไรจะเป็นอย่างไรต่อไปครับ
« Last Edit: 30 November 2011, 18:35:55 +07 by textmode »

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว