Author Topic: Bangkok Aviation Center รับสมัครบุคคลทั่วไป รับทุนนักบินฝึกหัดเพื่อเป็นครูการบิน  (Read 102624 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline romeo

• ATT01/08
  • ทหารเลว
ยินดีกับทุกคนด้วยนะครับ ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นความฝันของทุกคนแล้วกัน(ผมเคยก็เป็นหนึ่งในนั้น) O02

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
อยากถามเพื่อนๆว่าได้รับการนัดหมายไปตรวจร่างกายกันวันไหนหรอครับ เผอิญผมมี Medical Class 1 แล้วน่ะครับ เลยไม่ต้องไปตรวจอีก แต่อยากทราบกำหนดการคร่าวๆครับ เพราะจะต้องเคลียร์อะไรหลายๆอย่างอีกเยอะเลยครับ กำลังสงสัยว่ามันจะเตรียมตัวทันหรอครับ เพราะทราบมาว่าต้องเริ่มเรียน 7 ธันวานี้นะครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
นับนี่ก็ 5 คนแล้วนี่คับ 555

ผมขอแก้ข่าวนิดหน่อยนะครับ คือผมเป็นแค่ตัวสำรองครับ แต่เค้าก็ให้ไปตรวจด้วยเผื่อตัวจริงมีเหตุขัดข้องครับ
ถึงจุดนี้ ผมคงแค่หวังไว้เล็กๆ ครับ เพราะคิดว่าเพื่อนๆ ตัวจริง ก็มีความสามารถกันทุกคนเลย น่าจะผ่านการทดสอบสุดท้ายนี้ไปได้
สำหรับผมอย่างน้อยๆ ก็คงได้เช็คร่างกายสำหรับการสอบครั้งต่อๆ ไป

เอาใจช่วยทุกๆ ท่านนะครับ  SOC2 SOC3

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
คุณ icon0007 ได้ medical class 1 จาก TAA รึเปล่าครับ เห็นว่าถึงจะมีแล้วก็ต้องสอบใหม่ทั้งหมดนี่ครับ

• ทหารเลว
  • *
ป่าวครับ ผมให้โรงเรียนการบินแห่งนึงส่งไปตรวจที่เวชศาสตร์การบินเมื่อประมาณเดือนนึงที่ผ่านมาเองครับ ตอนนั้นอยากสอบเพื่อวัดตัวเองดูน่ะครับว่าจะสอบผ่านป่าว ปรากฎว่าผ่าน ก้เลยไม่ต้องสอบใหม่ครับ ตกลงเพื่อนๆได้ตรวจร่างกายกันวันไหนหรอครับ

• ทหารเลว
  • *
ยังไม่รู้เลยครับ

กำลังรอทางBACโทรมา

แจ้งอยู่ครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **

ผมขอแก้ข่าวนิดหน่อยนะครับ คือผมเป็นแค่ตัวสำรองครับ แต่เค้าก็ให้ไปตรวจด้วยเผื่อตัวจริงมีเหตุขัดข้องครับ
ถึงจุดนี้ ผมคงแค่หวังไว้เล็กๆ ครับ เพราะคิดว่าเพื่อนๆ ตัวจริง ก็มีความสามารถกันทุกคนเลย น่าจะผ่านการทดสอบสุดท้ายนี้ไปได้
สำหรับผมอย่างน้อยๆ ก็คงได้เช็คร่างกายสำหรับการสอบครั้งต่อๆ ไป

เอาใจช่วยทุกๆ ท่านนะครับ  SOC2 SOC3

หมายความว่าอย่างไงครับ? ตัวสำรอง? แล้วต้องเตรียมตัวอะไร อย่างไงบ้างครับสำหรับการตรวจเวชศาสตร์

Offline Hornet

• ประชาชน
ถามนิดนึงครับ
เวชศาสตร์ของรพ.กรุงเทพเหมือนของรพ.ภูมิพลไหมครับ

• ทหารเลว
  • *
เรื่องขั้นตอนการสอบคงต้องรอผู้รู้มาตอบนะครับว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไร แต่คิดว่ามาตรฐานไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ แต่มีเพื่อนผมคนนึงไปลองสอบของโรงบาลกรุงเทพผ่านนะครับ แต่ไปตกเวชศาสตร์การบินที่ภูมิพล มันก็ยังงงๆว่าทำไม

• นักรบ
  • **
เรื่องขั้นตอนการสอบคงต้องรอผู้รู้มาตอบนะครับว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไร แต่คิดว่ามาตรฐานไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ แต่มีเพื่อนผมคนนึงไปลองสอบของโรงบาลกรุงเทพผ่านนะครับ แต่ไปตกเวชศาสตร์การบินที่ภูมิพล มันก็ยังงงๆว่าทำไม

มันสอบอะไรบ้าง? ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ?

• ทหารเลว
  • *
ของโรงบาลกรุงเทพไม่ทราบครับ แต่ของเวชศาสตร์การบินตรงภูมิพลนี่สอบแบ่งเป็น 2 ส่วนครับ ส่วนข้อสอบแบบกรุ๊ปเทส ก็จะประกอบไปด้วย อนุกรมรูปภาพ , บวกเลขตามสัญลักษณ์ , ใช้สายตาลากเส้นจากจุดหนึ่งไปยังอีกจุดหนึ่ง(อันนี้ผมว่ามันงงเส้นง่ายมากเลยครับ),จำ condition 3 ข้อ แล้วเจอโจทย์ก็ให้ทำตามนั้น คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ มันหลายชุด ส่วนที่2 ก็จะเป็น individual test ครับ มีต่อกล่อง, หาจุดผิดในภาพ, มีรูปมาให้แล้วให้เลือกช้อย3ข้อว่าข้อไหนประกอบได้เป็นรูปตามโจทย์, เมโมรี่ บอกชุดตัวอักษรและตัวเลขมาให้แล้วให้ read back โดยให้ตอบเรียงจาก 0-9 และ a-z ,คำนวณในหัว บอกโจทย์มาให้แล้วก็ให้คิดหาคำตอบ , สุดท้ายเดินจุดครับ เท่าที่จำได้คร่าวๆครับ

• นักรบ
  • **
จิตวิทยาการบินผลสอบของมาเป็นคะแนนเลย หรือว่าแค่ผ่านไม่ผ่านครับ?  E53

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
มีเป็นคะแนนแล้วพิจารณาว่าผ่านหรือไม่ผ่านเกณฑ์ครับ

• นักรบ
  • **
วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก BAC นัดให้ไปตรวจ medical class 1 ที่รพ.กรุงเทพฯ ครับ วันที่ 15 พฤศจิกายน ราคา 8,600 แหน่ะครับ ตรวจทั้งหมดทุกอย่างเพียงวันเดียวเลยครับ ทั้งร่างกายและจิตวิทยาการบิน  E22
แล้วผมถาม BAC เพิ่มเติมว่ารับทั้งหมด 6 คนเลยหรือป่าวครับ? เค้าบอกว่ารับแค่ 4 คน  E08 E08
« Last Edit: 10 November 2011, 23:39:05 +07 by sodasado »

• นักรบ
  • **

หมายความว่าอย่างไงครับ? ตัวสำรอง? แล้วต้องเตรียมตัวอะไร อย่างไงบ้างครับสำหรับการตรวจเวชศาสตร์

ขออภัยที่เพิ่งมาตอบครับ อย่างที่คุณ sodasado ทราบนั่นแหละครับ ว่าเค้ารับจำนวนจำกัด ดังนั้นคนที่เหลือจะเป็นตัวสำรองในกรณีที่ตัวจริงไม่สามารถผ่านเกณฑ์หรือว่าอะไรก็แล้วแต่ครับ
จริงๆ ตอนแรกผมเดาว่าเค้าจะรับประมาณสามคน แต่รับสี่ผมว่าก็เยอะแล้วนะครับ ที่เหลือผมก็ขอให้สู้ๆ ละกันครับ วันนี้ผมเองก็ลองไปสอบดูแล้วครับ หลังจากสอบเสร็จก็คิดว่าน่าจะผ่านกันทั้งหมดแหละครับ เหอๆ ข้อสอบไม่มีอะไรเลยจริงๆ เอาไว้ขอนั่งลิสต์ก่อนนะครับว่าทำอะไรมาบ้าง แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

• นักรบ
  • **
อย่างไงขอให้คุณ textmode รีบมาบอกไวไวนะครับ อยากเตรียมตัวทำให้ดีที่สุดบ้าง? แต่ว่าค่าตรวจนี่แพงเหมือนกันนะครับ ใช้เวลาประมาณกี่วันในการรู้ผลตรวจครับ? BAC ควรส่งตรวจเท่าจำนวนที่จะรับก่อนหรือป่าว? ถ้าไม่ได้แล้วค่อยเรียกลำดับต่อไปๆๆๆ

ขอถามต่อว่าสำหรับคนที่ไม่ได้ทุนของ BAC เป็น IP รอบนี้, มีความคิดจะเรียนเองรอบนี้เลยหรือป่าวครับ? คิดหรือวางแผนอย่างไงกันไว้บ้าง?
« Last Edit: 10 November 2011, 23:41:24 +07 by sodasado »

Offline BaBeBoy

• ประชาชน

• นักรบ
  • **
O07 รอ TAA อีกรอบก่อนคับ ... แล้วค่อยเรียนเองปีหน้า  - นักบิน 305-

ขอบคุณครับ แต่ผม no choice ครับ /อายุ28แล้ว โดนแบน3ปี TG อายุเกิน, TAA ก็เกินครับ  E08 E08

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
O07 รอ TAA อีกรอบก่อนคับ ... แล้วค่อยเรียนเองปีหน้า  - นักบิน 305-

ขอบคุณครับ แต่ผม no choice ครับ /อายุ28แล้ว โดนแบน3ปี TG อายุเกิน, TAA ก็เกินครับ  E08 E08
ไปบิน copter มั้ยครับ คุ้นๆว่าเห็น TAS รับถึงอายุ 35

• นักรบ
  • **
ข้อสอบสบายใจได้ครับ ไม่มีพวกมองกล่อง ซีรีส์หรือว่าอะไรเลย เป็นการวัดผลทางจิตวิทยาเพียวๆ เลยครับ

Offline BaBeBoy

• ประชาชน

แต่ยังไงก็ลองสมัครนะครับ เพราะได้ยินว่ามีคนอายุเกินแล้วยังได้อ่ะคับ (ผมเองก็เต็ม 28 กลางปีหน้า ...  O22)
เอาใจช่วยทุกคนนะครับ

• นักรบ
  • **
ผมเองตั้งใจว่าจะสอบสามปี ถ้าไม่ได้คงเปลี่ยนแนวครับ เพราะคิดว่าคงไม่เหมาะกับอาชีพนี้แล้วจริงๆ
แค่ปีนี้ปีแรกก็สอบไปสามที่แล้ว เหอๆ ยังไง ปีหน้าๆและปีถัดไปหากผมไม่ติดที่ไหนซะก่อนคงได้เจอกันครับ  E07

• ทหารเลว
  • *
ทางบีเอซีคอนเฟิร์มแล้วนะครับว่าไม่เลื่อนแน่ๆ ยังไงก็เริ่มเรียน 7 ธันวานี้ที่โคราช เตรียมตัวกันได้เลยครับ

• นักรบ
  • **
OPERATION NEWS (Updated 12/11/2011)

อัพเดทสถาณการณ์ การทำงานช่วงน้ำท่วมนะค่ะ จากการประชุมเมื่อวันที่ 9 พย.54 นั้น สรุปการประชุมได้ดังนี้
1. BAC14 และ I02 เรียนกราวน์ที่ ตึก OSC กิ่งแก้ว จบวันที่ 16 พย. 54 หลังจากนั้นไปฝึกบินที่จังหวัดนครราชสีมา วันที่ 22 พย. 54 เดินทางโดยรถบัสปรับอากาศ (ศิษย์การบินสามารถนำรถส่วนตัวเดินทางไปเองได้ กรุณาแจ้งทาง Operation ล่วงหน้า)
2. BAC15
- วันที่ 6 ธค. 54 ปฐมนิเทศที่ตึกธนาคารไทยพาณิชย์ ถนน ศรีวรา เลียบทางด่วนรามอินทรา ชั้น 5
- วันที 7 ธค. 54 เดินทางโดยรถบัสปรับอากาศ ไปเรียนกราวน์ที่จังหวัดนครราชสีมา
3. RSU04 เริ่มเรียนกราวน์ IR วันที่ 15 พย. 54 ถึงวันที่ 30 พย. 54 เรียนที่ตึกสาธรธานี 1 ชั้น 7 ห้อง 704 ตรงแยกนราธิวาส (รถไฟฟ้าช่องนนทรี ออกช่อง2)
4. ตั้งแต่ 23 พ.ย.54 เป็นต้นไป ทางบีเอซีจะย้ายฐานการฝึกไปอยู่ที่สนามบินนครราชสีมาชั่วคราว จนกว่าสนามบินดอนเมืองจะใช้การได้ปกติค่ะ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ด้วยความเคารพ

Ms. Premwadee S. (Kul)
Flight operation Supervisor
Bangkok Aviation Center (BAC)
Tel : 02 535 7740-42 EXT 112
Cell : 081 731 8684

เตรียมตัวกันให้ดีๆ นะครับ E07

• ทหารเลว
  • *
OPERATION NEWS (Updated 12/11/2011)

อัพเดทสถาณการณ์ การทำงานช่วงน้ำท่วมนะค่ะ จากการประชุมเมื่อวันที่ 9 พย.54 นั้น สรุปการประชุมได้ดังนี้
1. BAC14 และ I02 เรียนกราวน์ที่ ตึก OSC กิ่งแก้ว จบวันที่ 16 พย. 54 หลังจากนั้นไปฝึกบินที่จังหวัดนครราชสีมา วันที่ 22 พย. 54 เดินทางโดยรถบัสปรับอากาศ (ศิษย์การบินสามารถนำรถส่วนตัวเดินทางไปเองได้ กรุณาแจ้งทาง Operation ล่วงหน้า)
2. BAC15
- วันที่ 6 ธค. 54 ปฐมนิเทศที่ตึกธนาคารไทยพาณิชย์ ถนน ศรีวรา เลียบทางด่วนรามอินทรา ชั้น 5
- วันที 7 ธค. 54 เดินทางโดยรถบัสปรับอากาศ ไปเรียนกราวน์ที่จังหวัดนครราชสีมา
3. RSU04 เริ่มเรียนกราวน์ IR วันที่ 15 พย. 54 ถึงวันที่ 30 พย. 54 เรียนที่ตึกสาธรธานี 1 ชั้น 7 ห้อง 704 ตรงแยกนราธิวาส (รถไฟฟ้าช่องนนทรี ออกช่อง2)
4. ตั้งแต่ 23 พ.ย.54 เป็นต้นไป ทางบีเอซีจะย้ายฐานการฝึกไปอยู่ที่สนามบินนครราชสีมาชั่วคราว จนกว่าสนามบินดอนเมืองจะใช้การได้ปกติค่ะ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ด้วยความเคารพ

Ms. Premwadee S. (Kul)
Flight operation Supervisor
Bangkok Aviation Center (BAC)
Tel : 02 535 7740-42 EXT 112
Cell : 081 731 8684

เตรียมตัวกันให้ดีๆ นะครับ E07

ถ้าเกิดผ่าน แทบไม่มีเวลาให้ลาออกจากงานเลยนะเนี่ย

• นักรบ
  • **
ใครไปตรวจ medical class 1 รพ.กรุงเทพมาแล้วบ้างครับ รู้ผลหรือยัง? แล้วใช้เวลานานมั้ยครับกว่าผลตรวจจะออก E53