Author Topic: อีกหนึ่งทางเลือกของคนช่างฝัน TAS รับสมัครนักบินครับ  (Read 178126 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
ไวจริงๆ เลยอ่าครับ เว็บลิงค์ที่โพสไว้มัน set default ให้ชี้ไปที่หน้า list ของงานนะครับ
ขออนุญาติเอาลิงค์ตรงมาโพสอีกทีนะครับ

http://th.jobsdb.com/TH/EN/Search/JobAdSingleDetail?jobsIdList=300003000230923

เป็นอีกทางเลือกอย่างที่เจ้าของกระทู้บอก แต่ว่าโพสผิดห้องหรือเปล่าอ่ะครับ

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ไวจริงๆ เลยอ่าครับ เว็บลิงค์ที่โพสไว้มัน set default ให้ชี้ไปที่หน้า list ของงานนะครับ
ขออนุญาติเอาลิงค์ตรงมาโพสอีกทีนะครับ

http://th.jobsdb.com/TH/EN/Search/JobAdSingleDetail?jobsIdList=300003000230923

เป็นอีกทางเลือกอย่างที่เจ้าของกระทู้บอก แต่ว่าโพสผิดห้องหรือเปล่าอ่ะครับ

ข่าวดีมาแว้ว E30 E30 แต่ล่ะปีรับกี่คนครับ เป็นกำลังใจให้นักล่าฝันทุกท่านเลย O29

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณครับเร็วดีจัง ยังทำ TOEIC ไม่ได้ 700 เลย เฮ้อ  - นักบิน 305-

Offline sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
ส่งใบสมัครไปแล้วครับ แต่ไม่รู้ผลจะเป็นยังไง เฮ้อ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **

Offline noppakul

ขอโทษทีครับ พอดีรีบเอามาลงไปหน่อย กลัวเพื่อนๆพี่ ที่เพิ่งผิดหวังจากการบินไทยจะไปเรียนทุนส่วนตัวซะก่อน
พอดีชื่อ noppakul ผมลืมพาสก็เลยสมัครใหม่เป็นชื่อนี้ อย่างงนะครับ พอดีผมก็จะไปสมัครเหมือนกาน แต่ขอเวลาอ่านหนังสือสัก2อาทิตย์ไปเอาโทอิค700ก่อน ยากนะครับเนี่ย ใครก็ได้ช่วยแนะนำเทคนิค part 6 7 ให้ที เพราะ ผมทำไม่ได้ 555+ SXY

ขอโทษอีกรอบครับ ผมงงนิดหน่อย  ส่วนมากผมจะใช้เน็ตจาก Internet Explorer ผมจำรหัสไม่ได้ วันนี้ เปลี่ยนมาลองเข้า โปรแกรม firefox มันจึงไม่ใช่ไอดีใหม่ เพราะ ผมlog ไอดี pass อันเก่าไว้ที่firefox ก็เลยคิดว่าใช้ชื่อผิด ขอโทษด้วยนะครับ หุหุ หน้าแตกหมอไม่รับเย็บ

• ทหารเลว
  • *
ขอโทษทีครับ พอดีรีบเอามาลงไปหน่อย กลัวเพื่อนๆพี่ ที่เพิ่งผิดหวังจากการบินไทยจะไปเรียนทุนส่วนตัวซะก่อน
พอดีชื่อ noppakul ผมลืมพาสก็เลยสมัครใหม่เป็นชื่อนี้ อย่างงนะครับ พอดีผมก็จะไปสมัครเหมือนกาน แต่ขอเวลาอ่านหนังสือสัก2อาทิตย์ไปเอาโทอิค700ก่อน ยากนะครับเนี่ย ใครก็ได้ช่วยแนะนำเทคนิค part 6 7 ให้ที เพราะ ผมทำไม่ได้ 555+ SXY

รู้สึกว่า TAS จะเปิดรับสมัครนาน น่าจะเรียกไปสอบอีกเดือนสองเดือนจากที่เคยอ่านๆ กระทู้เกี่ยวกับบริษัทนี้
ก็ยังมีเวลาให้ไปสอบโทอิคอยู่นะ จากที่เคยสอบโทอิคมาแล้วสองครั้ง เมื่อ 2007 และ 2010
ผมก็มีปัญหากับ part  6 และ 7 เหมือนกันครับทำไม่เคยทันเลย ไม่รู้ว่าจะแนะนำเทคนิคอะไร
« Last Edit: 20 August 2011, 13:50:46 +07 by elucky »

• ทหารเลว
  • *
ผมพอจะมี e-book อยู่บ้างครับ สำหรับท่านที่จะเตรียมตัวสอบ TOEIC
ผมได้ upload ไว้ใน Dropbox อยู่แล้ว ถ้าหากท่านใดสนใจ ก็ส่ง e-mail address
มาทางหลังไมค์ได้เลยครับ แล้วผมจะแชร์ให้

ตามรูปครับ แนะนำสามเล่มที่มีเครื่องหมายถูก

ว้าวๆๆๆ ต่อให้ได้ฟัง เกือบ400 แต่อ่าน ไม่ถึง 300 ก็ไม่ได้700 เพราะผมไม่เคยถึง300 เลย หัวอกเดียวกันครับ คุณ Elucky 555+

รบกวยขอเมลล์หน่อยได้ไหมครับ ส่วนเมลล์ผม mr_mor99@hotmail.com ถ้ายังไงขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ คุณ sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
คุณ noppakul ผมแชร์ให้แล้วนะครับ ลองเข้าไปดูได้เลย

ถ้าเข้าไม่ได้ ก็เมล์มาบอกนะครับ thamaronk@gmail.com

เมื่อตอนบ่ายสามครึ่งผมลองเข้าดู ผมยังงนิดๆๆ ยังไงเดี๋ยวเลิกงานตอนเที่ยงคืนแล้วผมจะลองเข้าดูใหม่นะครับ ยังไงขอขอบคุณ sgt.porter มากๆครับ

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ผมขอด้วยครับ จะไปสอบโทอิกเหมือนกันครับ

ว่าแต่สมัคร TAS นี่คือ ต้องเรียนการบินมาก่อนหรือเปล่าครับ แล้วอ่านๆดูเหมือนเค้ารับไปขับเฮลิคอร์ปเตอร์หรือปล่าวครับ หรือผมแปลผิดเองครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
TAS = Thai Aviation Services บิน helicopter offshore ตอนนี้ service ให้บ.Chevron Thailand ครับ base ทั้งหมดตอนนี้อยู่ที่สนามบินนครศรีธรรมราชครับ (รวมอู่ตะเภาและสงขลามาอยู่ด้วยกัน) บินเครื่องประเภท Sikorsky S76 C++ 2 crews 12 passengers

ขั้นตอนการสมัครและสอบคร่าวๆ ที่เคยได้ยินมา
1. คัดเลือกจาก resume เรียกสัมภาษณ์
2. สัมภาษณ์กับกรรมการที่ไทยประมาณ 1 สัปดาห์
3. ถ้าผ่าน ส่งไปสัมภาษณ์บ.แม่ CHC Helicopter ที่แคนาดาอีก 1 สัปดาห์
4. ถ้าผ่านหมด ก็ sign contract 10 ปี แล้วไปเรียนบินที่แคนาดาประมาณ 6 เดือนครับ

เสริมข้อมูลจากพี่คนนึงตอนนี้กำลังจะเป็นกัปตันครับ

******** มีคนถามมา ********
งั้นเอาเลยนะครับ ไม่เกรงใจละนะครับ
1. รอบแรกที่ต้องเจอคือสัมภาษณ์เลย หรือป่าวครับ ขั้นตอนการสอบเป็นยังไงครับ เริ่มจากตรงไหน แต่ละขั้นเป็นยังไงครับ
2. ข้อเขียนนี่เน้นหนักทางไหนเป็นพิเศษ ยาก-ง่าย ประมาณ TG หรือว่ายากโคดแบบพวก airasia ครับ
3.ถ้าสมมติว่าผ่านแล้ว ไปเรียนที่แคนาดาถูกต้องไหมครับ เรียนกี่เดือน ระหว่างเรียนมีเงินเดือนให้หรือป่าวครับ ประมาณเท่าไหร่ครับ
4.กลับมาแล้วทำงานยังไงครับ ทำ 20 วัน พัก 10 วันหรือป่าวครับ
5.สามารถเปลี่ยน base ได้ไหมครับ หรือว่าที่ไหนก็ที่นั้นเลย เช่นสงขลาก็สงขลาตลอดไรงี้ป่าวครับ
6.คำถามยอดฮิต รายได้ต่อเดือนประมาณเท่าไหร่คับ สำหรับนักบินใหม่ๆเลย

ปล.ผมก็ไม่ได้งกอะไรมากหรอกนะครับ ไม่ได้เอารายได้เป็นหลัก เพียงแต่ต้องชั่งใจนิดหน่อย
ไม่อยากให้ทางบ้านลำบาก เพราะเกิดว่าเผอิญฟลุค สอบติดขึ้นมา
แล้วลาออกไปจะต้องชดใช้ทุนบริษัทที่ทำงานอยู่ปัจจุบันน่ะครับ (ซึ่งก็มากพอสมควร)
ก็เลยอยากได้ข้อมูลเรื่องรายได้นิดหน่อย ว่าจะทำให้อนาคตลำบากหรือป่าว
ถ้าไม่สะดวกโพสต์ในเวป รบกวนขอหลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

******** พี่ที่อยู่ที่ TAS ตอบ ********
จะตอบเป็นข้อๆให้นะครับ แต่ไม่ชัวร์เพราะว่าอันนี้ตัวผมได้สอบไปนานเกือบๆ 2 ปีแล้วครับ บสาบางข้อไม่ขอตอบนะครับ

1. ส่งใบสมัครแล้วเค้าจะติดต่อเฉพาะผู้ที่ผ่านการคัดเลือกนะครับ จะเรียกมาสัมภาษณ์ (2-3 เดือนนะครับ แต่คิดว่าน่าจะไวแล้ว ของผมรอเกือบปี)
2. ผ่านการสัมภาษณ์แล้ว จะนัดไปตรวจจิตเวชที่ รพ. ภูมพล นะครับ เวชศาสตร์การบินนั้นเอง 2 อาทิตย์กว่าจะรู้
3. ผ่านเวชศาสตร์แล้วจะมีการนัดอาจจะให้ไปคัดตัวสุดท้ายที่อู่ตะเภาด้วยการบินเครื่อง Sikorsky เพื่อที่จะดุทักษะการบินของผู้สอบคัดเลือกนั้นๆครับ ( อันนี้ไม่ชัวร์นะครับอาจเปลี่ยนแปลงได้ เพราะว่าหัวหน้าที่ทำเรื่องนี้ตอนนี้คนละคนแล้วครับ)
ถ้าผ่านแล้วทำการเซ็นสัญญา(ทาส 10 ปี) จะทำ visa ส่งไปเรียนที่ แคนาดาครับ เมือง abbotsford หาดูได้ที่web http://www.chinookhelicopters.com ผมกับเพื่อนๆร่วมรุ่นใช้เวลาประมาณ 6-8 เดือนนะครับ กลับมากรุงเทพก็ ไป convert license ที่หัวหิน (สอบข้อเขียนก่อนนะครับ) จำได้ว่าต้อง R-22 นี่ล่ะครับแล้วก็ convert IFR ด้วยเครื่อง TB20 มั้งครับ หลังจากนั้นจะไปเข้าซิมที่ West palm beach USA ครับ กลับมา ก็เทรนกับเครื่องจริง 20 ชม แล้วก็ check กับทางกรมขนส่ง แล้วก็จะเริ่มบิน online อย่างพวกผมครับ

4. ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบ
5. แล้วแต่ครับแต่ทุกคนต้องมาเริ่มต้นที่สงขลาหมดครับ
6. ไม่ขอตอบครับจะรู้เองเมื่อมาสมัครครับ อีกอย่างตอนไปเทรนที่แคนาดามีเงินเดือยให้ครับ แต่น้อยนิดนัก 555 ไม่เชื่อถาม 6 คนที่ไปมาก่อนได้ครับ

อื้มมรายได้นี่พุดยากครับ ก็คิดละกันนะครับว่าทาง TG, PG, TAA เริ่มงานเค้ารับเท่าไหร่ ทางนี้ได้มากกว่านิดหน่อยครับ ลาออก คำนี้สะท้านใจมากครับ เพราะว่าต้องใช้ทุนกันน้ำบาน แต่อยากจะบอกว่าคับที่อยุ่ได้แต่คับใจอยู่ยากครับ

ขอเตือนเพื่อนๆทุกท่านว่า ถามตัวเองว่าอยากเป็นนักบิน เพราะอะไร อยากบินในงาน airline หรือว่าจะเป็นนักบิน อะไรก้ได้ ต่างกันนะครับ ตัวผมนั้นอยากเป็นนักบิน airline ใจจะขาด คิดหลายตลบ แต่ในเมื่อมีโอกาสที่ลอยมาแล้วท่านไม่คว้าเอาไว้ ผมก็คิดว่ามันน่าเสียดาย บินบนฟ้าเหมือนกัน ส่งผู้โดยสารเหมือนกัน ถึงจะ ไม่มีแอร์ ร้อน กัปตันงี่เง่า ไม่มีคนเสิร์ฟน้ำกาแฟ ชุดไม่เท่ห์ ไม่มีผู้หญิงเลยโว้ยยยยยยยยยยยยย (อันนี้นอกเรื่อง) สุดท้ายเมื่อมามองตัวเองว่าอยากเป็นนักบิน รารายได้แล้วหน้าที่การงานมั่นคง ก็ต้องลองมันดูสักตั้ง อย่าลืมนะครับ มีบางคนสอบตกการเป้นนักบินหลายที่ บางคนไปไม่ถึงฝันแต่ก็ยังสู้ต่อไปได้ เพราะฉะนั้น ตัวท่านเองยังมีโอกาส จะไม่ลองมันดุหน่อยเหรอครับ ผมบอกได้คำเดียวนะครับว่า ตอนเค้าเอาสัญญามาให้เซ็นต์น่ะนะครับ ผมเซ็นต์โดยไม่ต้องอ่านเลยล่ะครับ เพราะว่าความฝันผมเป็นจริงแล้ว ได้เป็นนักบินตามที่ต้องการ ถึง condition จะต่างจาก airline เยอะโดยเฉพาะเรื่องที่ผมบ่นๆไปข้างบนนี่ล่ะครับ

ปล ฟ้าเดียวกัน บินเหมือยนกัน เพียงแต่บินต่ำกว่าเท่านั้นเอง แต่ร้อนนนนนนนนนะครับ 555

ที่มา http://www.thaipa.net/forum/viewtopic.php?t=1379&postdays=0&postorder=asc&start=15&sid=6f8f644e1e8eade4d113a6052646f376

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
TAS = Thai Aviation Services บิน helicopter offshore ตอนนี้ service ให้บ.Chevron Thailand ครับ base ทั้งหมดตอนนี้อยู่ที่สนามบินนครศรีธรรมราชครับ (รวมอู่ตะเภาและสงขลามาอยู่ด้วยกัน) บินเครื่องประเภท Sikorsky S76 C++ 2 crews 12 passengers

ขั้นตอนการสมัครและสอบคร่าวๆ ที่เคยได้ยินมา
1. คัดเลือกจาก resume เรียกสัมภาษณ์
2. สัมภาษณ์กับกรรมการที่ไทยประมาณ 1 สัปดาห์
3. ถ้าผ่าน ส่งไปสัมภาษณ์บ.แม่ CHC Helicopter ที่แคนาดาอีก 1 สัปดาห์
4. ถ้าผ่านหมด ก็ sign contract 10 ปี แล้วไปเรียนบินที่แคนาดาประมาณ 6 เดือนครับ

เสริมข้อมูลจากพี่คนนึงตอนนี้กำลังจะเป็นกัปตันครับ

งั้นเอาเลยนะครับ ไม่เกรงใจละนะครับ
1. รอบแรกที่ต้องเจอคือสัมภาษณ์เลย หรือป่าวครับ ขั้นตอนการสอบเป็นยังไงครับ เริ่มจากตรงไหน แต่ละขั้นเป็นยังไงครับ
2. ข้อเขียนนี่เน้นหนักทางไหนเป็นพิเศษ ยาก-ง่าย ประมาณ TG หรือว่ายากโคดแบบพวก airasia ครับ
3.ถ้าสมมติว่าผ่านแล้ว ไปเรียนที่แคนาดาถูกต้องไหมครับ เรียนกี่เดือน ระหว่างเรียนมีเงินเดือนให้หรือป่าวครับ ประมาณเท่าไหร่ครับ
4.กลับมาแล้วทำงานยังไงครับ ทำ 20 วัน พัก 10 วันหรือป่าวครับ
5.สามารถเปลี่ยน base ได้ไหมครับ หรือว่าที่ไหนก็ที่นั้นเลย เช่นสงขลาก็สงขลาตลอดไรงี้ป่าวครับ
6.คำถามยอดฮิต รายได้ต่อเดือนประมาณเท่าไหร่คับ สำหรับนักบินใหม่ๆเลย

ปล.ผมก็ไม่ได้งกอะไรมากหรอกนะครับ ไม่ได้เอารายได้เป็นหลัก เพียงแต่ต้องชั่งใจนิดหน่อย
ไม่อยากให้ทางบ้านลำบาก เพราะเกิดว่าเผอิญฟลุค สอบติดขึ้นมา
แล้วลาออกไปจะต้องชดใช้ทุนบริษัทที่ทำงานอยู่ปัจจุบันน่ะครับ (ซึ่งก็มากพอสมควร)
ก็เลยอยากได้ข้อมูลเรื่องรายได้นิดหน่อย ว่าจะทำให้อนาคตลำบากหรือป่าว
ถ้าไม่สะดวกโพสต์ในเวป รบกวนขอหลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

******** พี่ที่อยู่ที่ TAS ตอบ ********
จะตอบเป็นข้อๆให้นะครับ แต่ไม่ชัวร์เพราะว่าอันนี้ตัวผมได้สอบไปนานเกือบๆ 2 ปีแล้วครับ บสาบางข้อไม่ขอตอบนะครับ

1. ส่งใบสมัครแล้วเค้าจะติดต่อเฉพาะผู้ที่ผ่านการคัดเลือกนะครับ จะเรียกมาสัมภาษณ์ (2-3 เดือนนะครับ แต่คิดว่าน่าจะไวแล้ว ของผมรอเกือบปี)
2. ผ่านการสัมภาษณ์แล้ว จะนัดไปตรวจจิตเวชที่ รพ. ภูมพล นะครับ เวชศาสตร์การบินนั้นเอง 2 อาทิตย์กว่าจะรู้
3. ผ่านเวชศาสตร์แล้วจะมีการนัดอาจจะให้ไปคัดตัวสุดท้ายที่อู่ตะเภาด้วยการบินเครื่อง Sikorsky เพื่อที่จะดุทักษะการบินของผู้สอบคัดเลือกนั้นๆครับ ( อันนี้ไม่ชัวร์นะครับอาจเปลี่ยนแปลงได้ เพราะว่าหัวหน้าที่ทำเรื่องนี้ตอนนี้คนละคนแล้วครับ)
ถ้าผ่านแล้วทำการเซ็นสัญญา(ทาส 10 ปี) จะทำ visa ส่งไปเรียนที่ แคนาดาครับ เมือง abbotsford หาดูได้ที่web http://www.chinookhelicopters.com ผมกับเพื่อนๆร่วมรุ่นใช้เวลาประมาณ 6-8 เดือนนะครับ กลับมากรุงเทพก็ ไป convert license ที่หัวหิน (สอบข้อเขียนก่อนนะครับ) จำได้ว่าต้อง R-22 นี่ล่ะครับแล้วก็ convert IFR ด้วยเครื่อง TB20 มั้งครับ หลังจากนั้นจะไปเข้าซิมที่ West palm beach USA ครับ กลับมา ก็เทรนกับเครื่องจริง 20 ชม แล้วก็ check กับทางกรมขนส่ง แล้วก็จะเริ่มบิน online อย่างพวกผมครับ

5. แล้วแต่ครับแต่ทุกคนต้องมาเริ่มต้นที่สงขลาหมดครับ
6. ไม่ขอตอบครับจะรู้เองเมื่อมาสมัครครับ อีกอย่างตอนไปเทรนที่แคนาดามีเงินเดือยให้ครับ แต่น้อยนิดนัก 555 ไม่เชื่อถาม 6 คนที่ไปมาก่อนได้ครับ

อื้มมรายได้นี่พุดยากครับ ก็คิดละกันนะครับว่าทาง TG, PG, TAA เริ่มงานเค้ารับเท่าไหร่ ทางนี้ได้มากกว่านิดหน่อยครับ ลาออก คำนี้สะท้านใจมากครับ เพราะว่าต้องใช้ทุนกันน้ำบาน แต่อยากจะบอกว่าคับที่อยุ่ได้แต่คับใจอยู่ยากครับ

ขอเตือนเพื่อนๆทุกท่านว่า ถามตัวเองว่าอยากเป็นนักบิน เพราะอะไร อยากบินในงาน airline หรือว่าจะเป็นนักบิน อะไรก้ได้ ต่างกันนะครับ ตัวผมนั้นอยากเป็นนักบิน airline ใจจะขาด คิดหลายตลบ แต่ในเมื่อมีโอกาสที่ลอยมาแล้วท่านไม่คว้าเอาไว้ ผมก็คิดว่ามันน่าเสียดาย บินบนฟ้าเหมือนกัน ส่งผู้โดยสารเหมือนกัน ถึงจะ ไม่มีแอร์ ร้อน กัปตันงี่เง่า ไม่มีคนเสิร์ฟน้ำกาแฟ ชุดไม่เท่ห์ ไม่มีผู้หญิงเลยโว้ยยยยยยยยยยยยย (อันนี้นอกเรื่อง) สุดท้ายเมื่อมามองตัวเองว่าอยากเป็นนักบิน รารายได้แล้วหน้าที่การงานมั่นคง ก็ต้องลองมันดูสักตั้ง อย่าลืมนะครับ มีบางคนสอบตกการเป้นนักบินหลายที่ บางคนไปไม่ถึงฝันแต่ก็ยังสู้ต่อไปได้ เพราะฉะนั้น ตัวท่านเองยังมีโอกาส จะไม่ลองมันดุหน่อยเหรอครับ ผมบอกได้คำเดียวนะครับว่า ตอนเค้าเอาสัญญามาให้เซ็นต์น่ะนะครับ ผมเซ็นต์โดยไม่ต้องอ่านเลยล่ะครับ เพราะว่าความฝันผมเป็นจริงแล้ว ได้เป็นนักบินตามที่ต้องการ ถึง condition จะต่างจาก airline เยอะโดยเฉพาะเรื่องที่ผมบ่นๆไปข้างบนนี่ล่ะครับ

ปล ฟ้าเดียวกัน บินเหมือยนกัน เพียงแต่บินต่ำกว่าเท่านั้นเอง แต่ร้อนนนนนนนนนะครับ 555

ที่มา http://www.thaipa.net/forum/viewtopic.php?t=1379&postdays=0&postorder=asc&start=15&sid=6f8f644e1e8eade4d113a6052646f376

ได้ทำงานที่เรารักก็มีควาสุขแล้ว อย่างไรเราก็ใต้ฟ้าเดียวกันครับ

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
เคยได้ยินว่า bond = 16 ล้าน (ถ้าแบบเต็มๆในสัญญา) และเคยมีคนออกมาจ่ายจริงประมาณ 3 ล้าน
จริงเท็จประการใดครับผม เพราะเชื่อว่าบางคนคิดว่าเดี๋ยวซักพักก็ออกมาบินแอร์ไลน์ก็ได้ ขอเป็นข้อมูลให้น้องๆตัดสินใจด้วยครับ O07 O07 O07

• ทหารเลว
  • *
ผมขอด้วยครับ จะไปสอบโทอิกเหมือนกันครับ

ว่าแต่สมัคร TAS นี่คือ ต้องเรียนการบินมาก่อนหรือเปล่าครับ แล้วอ่านๆดูเหมือนเค้ารับไปขับเฮลิคอร์ปเตอร์หรือปล่าวครับ หรือผมแปลผิดเองครับ

เข้ามาฟันธงครับ ว่าเค้ารับทั้งคนที่ไม่มี CPL และคนที่มี CPL ทั้งปีกหมุนและปีกตรึง

Offline aerospace engineer

เคยได้ยินว่า bond = 16 ล้าน (ถ้าแบบเต็มๆในสัญญา) และเคยมีคนออกมาจ่ายจริงประมาณ 3 ล้าน
จริงเท็จประการใดครับผม เพราะเชื่อว่าบางคนคิดว่าเดี๋ยวซักพักก็ออกมาบินแอร์ไลน์ก็ได้ ขอเป็นข้อมูลให้น้องๆตัดสินใจด้วยครับ O07 O07 O07

OMG!! O32 bond=16ล้าน คนที่จะลาออกคิดหนักเลย E21

• ทหารเลว
  • *

ขอบคุณครับ

เข้าไปอ่านตามเว็บลิงค์ที่โพสมา บ้างคำตอบก็ไม่ได้อัพเดทนะครับ ที่พอทราบความเปลี่ยนแปลงจากอดีตจนถึงปัจจุบันก็ดังนี้

-อย่างเช่น Flight test น่ะครับเค้าไม่ได้ไปทำที่อู่ตะเภาแล้วนะครับและไม่ได้บินกับ Sikorsky S-76
-ต้องสอบข้อเขียนนิดๆ หน่อยๆ ด้วย

เอาเป็นว่าขอพิมพ์อธิบายแล้วกันนะครับ

ขั้นตอนการคัดเลือกที่ไทย
1. ส่งใบสมัครไปแล้วบริษัท TAS (http://www.tasl.co.th/) จะคัดเลือกมา และจะเรียกไปสอบข้อเขียนก่อน ถ้าผ่านแล้วถึงจะถูกเรียกไปสัมภาษณ์ โดยบริษัทจะใช้เวลาตรวจข้อสอบประมาณหนึ่งเดือน แนวทางของข้อสอบก็มีเลขง่ายๆ อย่างการคิดอัตราส่วน การอ่านค่าจากกราฟ เรื่องของเซ็ต ฯลฯ ที่เป็นพื้นฐาน, Aptitude, ภาษาอังกฤษและความรู้ทั่วไป อย่างละนิด (ข้อสอบตามนั้น ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงนะ) ข้อสอบเป็นภาษาอังกฤษหมด

2. วันสัมภาษณ์เราจะไปเจอกรรมการคัดเลือกเป็นคนไทยและชาวต่างชาติ การสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดและจะทำในช่วงเช้า ส่วนช่วงบ่ายเค้าจะบอกให้เรารอทำ Teamwork Exercise โดยเค้าจะให้โจทย์เรามาและให้กลุ่มเราหาทางแก้ไข พอสอบเสร็จประมาณสองสัปดาห์ผลจะออก

3. ถ้าเราผ่านการสัมภาษณ์และทำงานกลุ่ม ก็จะถูกส่งรายชื่อไปตรวจสุขภาพและจิต ที่เวชศาสตร์การบินโรงพยาบาลภูมิพลของทหารอากาศ ค่าตรวจในขั้นตอนนี้ ทางผู้สอบต้องสำรองจ่ายไปก่อนแล้วเอาบิลมาเบิกทางบริษัท TAS ผลการตรวจจากที่นี่จะใช้เวลาไม่แน่นอนครับ ประมาณ 2-6 สัปดาห์ บางทีก็เร็วบางทีก็ช้าครับ

4. ถ้าผลจากเวชศาสตร์การบินออกมาแล้วว่าผ่าน ทางบริษัทจะส่งเราไปทำการสอบต่อไปที่แคนาดา โดยเค้าโทรนัดเรารายคนให้เตรียมเอกสารที่เค้ายังไม่มีจากเราที่ต้องใช้ในการขอวีซ่า อย่างเช่น พาสสปอรต์ตัวจริง ฯลฯ ขั้นตอนนี้บริษัทจะใช้เวลาเดินเรื่องทั้งขอวีซ่า สำรองที่พัก จองตั๋วเครื่องบิน นัดกรรมการคัดเลือก จองคิวหมอ จองคิวเครื่อง ฯลฯ นานประมาณ 4-6 สัปดาห์ พอเค้าจัดเตรียมทุกอย่างเสร็จเค้าก็จะโทรนัดเราให้เข้าไปรับเอกสารต่างๆ และเงินที่เค้าให้เราไปใช้จ่ายที่นั่นเป็นแคนาดาดอล์ลาร์

ขั้นตอนการคัดเลือกที่แคนาดา
1. เดินทางไปแคนาดา เมื่อไปถึงจะเข้าพักที่โรงแรม Sheraton ใกล้ๆ กับ บริษัท CHC (http://www.chc.ca/Pages/default.aspx) จะมี Shuttle Bus วิ่งไปถึงบริษัทแป๊บเดียว ส่วนอาหารการกิน มื้อเช้าทานกับโรงแรมเป็นแบบบุ๊ฟเฟ่ห์ มื้อเที่ยงกับมื้อเย็นก็ใช้เงินที่บริษัทให้เราวันละ $50 ต่อวันซื้อทานได้ อาหารเฉลี่ยมื้อละ $8-$25 แล้วแต่ว่าเข้าร้านไหน ถ้าไม่ฟุ่มเฟือยไม่ต้องใช้เิงินเราเองเลย ถ้าโชคดีเราจะได้พักหนึ่งวันก่อนที่จะต้องไปตรวจร่างกาย เว็บลิงค์ของโรงแรมตามนี้เลย
http://www.starwoodhotels.com/sheraton/property/rooms/index.html?propertyID=3456

2. ขั้นตอนแรกคือจะต้องไปตรวจร่างกายใหม่ที่แคนาดา ไปตรวจทุกอย่างเหมือนที่ตรวจที่ไทย ควรจะอดอาหารอดน้ำหวานเนิ่นๆ ตั้งแต่หกโมงหรือสองทุ่ม หลังเที่ยงคืนร่างกายเผาไหม้ไม่ทัน เพราะเค้านัดตรวจเช้ามากๆ

3. ขั้นตอนที่สอง คือ ไปสัมภาษณ์กับนักจิตวิทยาที่แคนาดา เค้าจะนัดวันแยกกันกับวันตรวจสุขภาพโดยเค้าจะถามโน้นถามนี่เกี่ยวกับเราและประมวลผลส่งให้กับ บริษัท CHC

4. ขั้นตอนที่สาม คือ วันต่อไปเราก็จะได้เล่นเกม Wondrous Original Method of Basic Airmanship Testing (WOMBAT) เค้าจะให้เราหนึ่งชั่วโมงในการซ้อม และอีกหนึ่งชั่วโมงในการทดสอบจริงเพื่อเก็บเป็นคะแนน

*ปล. ตั้งแต่ข้อ 2-4 จะใช้เวลาสองวัน แล้วแต่ว่าเราอาจจะโดนข้อ 2 (ขั้นตอนแรก) และ ข้อ 3 (ขั้นตอนที่สอง) ในวันเดียวกันหรือเปล่า เป็นต้น

5. ขั้นตอนที่สี่ คือ ไปสัมภาษณ์กับกรรมการคัดเลือกจาก CHC โดยเค้าก็จะถามคำถามทั่วไปเหมือนกับตอนสัมภาษณ์งานทั่วๆ ไป เค้าจะมีคะแนน WOMBAT ของเราในมืออยู่แล้ว

6. และหลังจากนั้นวันเดียวกับวันที่สัมภาษณ์ จะมีคนมารับไปที่สนามบินที่ Abbotsford ที่นี่เลยตามลิงค์นี้ http://www.chinookhelicopters.com/ ดังนั้นวันที่สี่เราจะต้องเอากระเป๋าเช็คเอาท์ออกจาก Sheraton ตอนเ้ช้าไปที่ที่เราต้องโดนสัมภาษณ์ จนเสร็จมีคนมารับไปเช็คอินอีกที่พักหนึ่งแถวสนามบินที่ Abbotsford ที่พักชื่อ Sandman ก็ตามเว็บลิงค์นี้เลย http://www.sandman.ca/en/hotel/bc/abbotsford ดังนั้นคืนที่สี่ก็พักที่นี่ มีร้านอาหาร, Shopping Center, และ Liquor Store  O02 แถวโรงแรมครบ

7. ขั้นตอนที่ห้า วันที่ห้าเราจะได้เรียนพื้นฐานเกี่ยวกับการบังคับเฮลิค็อปเตอร์ ประมาณสองชั่วโมงและจะได้คิวเพื่อขึ้นไปขับเฮลิค็อปเตอร์จริงกับคนที่เค้าจะให้คะแนนเรา ท่าทางการบินก็มีแค่ Takeoff, Landing, Hopping, Climb, Descent, Voice Procedure for Takeoff or Landing เครื่องที่ใช้คือ BELL 47 G2 การสอบบินจะมีสองเที่ยว เที่ยวละหนึ่งชั่วโมง เที่ยวบินแรกเค้าก็จะดูว่าเราทำอะไรได้บ้าง ถ้าเราทำท่าทางการบินไม่ได้หมดวันแรก เราก็จะต้องไปทำในการบินรอบที่สองซึ่งเป็นวันที่หกครับ สถานที่ตรงนั้นก็จะมี Simulator ให้เรารองบินด้วย

8. ขั้นตอนที่หก วันที่เจ็ด ตอนเช้าเลยก่อนที่เค้าจะส่งตัวเราไปที่โรงแรม Sheraton ที่ใกล้สนามบินที่เราจะกลับไทย เค้าจะทำการสอบ Language Proficiency requirement in accordance with ICAO Annex 1 for English เพื่อวัดระดับภาษาอังกฤษทางการบิน ผ่านคือระดับ 4 ครับ ทำการสอบกันแค่ชั่วโมงเดียวและเค้าก็มาส่งเราที่โรงแรม ซึ่งมีเวลาเหลือให้เที่ยวอีกหน่อยก่อนกลับไทยวันรุ่งขึ้น

9. วันที่แปดกลับไทยโลด เพื่อมารอผลการสอบใช้เวลาประมาณ 4-6 สัปดาห์โดยประมาณ ทางบริษัท TAS จะโทรแจ้งเราอีกทีอย่างเป็นทางการและจะนัดรอบวันการส่งไปเรียนฝึกบินและเงื่อนไขสัญญา

ส่วนถ้าใครผ่านการคัดเลือก ล่าสุด TAS ส่งไปเรียนที่อเมริกาแทนการส่งไปฝึกที่แคนาดาแล้วตอนนี้ ที่ Bristow Academy อยู่ที่ ฟอลิด้า ใช้เครื่องเฮลิค็อปเตอร์แบบ Sikorsky 300CBi ตามลิงค์นี้
http://www.heli.com/helicopter-training-school/6-locations-TitusvilleFL.php

หลักสูตรที่เรียนเป็นหลักสูตร CPL แบบ FAA แล้วมาทำการ convert เปลี่ยนเป็น CPL แบบ ICAO อีกทีที่เมืองไทยครับ เวลาเรียนที่อเมริกา ทางบริษัทจะเตรียมที่พักแยกออกมาเป็นอพาท์เม้นท์สามห้องนอน และบริษัทจะมีรถให้ขับจากที่พักไปที่เรียน ค่าน้ำมันรถก็มีให้ในระยะที่เราไปกลับจากโรงเรียนไปที่พัก จะไปนอกเส้นทางเราก็ออกค่าน้ำมันเอง มีเบี้ยเลี้ยงรายวันตกประมาณ US$65 และได้ยินว่ามีเงินเดือนต่างหากต่อเดือน เรื่องอาหารการกินหาเองสามมื้อ ค่าตั๋วเครื่องบินและวีซ่าบริษัทจะจัดหาให้เราโดยเราจะได้ วีซ่านักเรียนประเภท F1

ส่วนการเข้าซิม Type Rating หลังจากได้ CPL ยังเป็นตัว Sikorsky S-76 เหมือนเดิมที่อเมริกา, ไมอามี

ส่วนลักษณะงาน ก็นานาจิตตังครับ ถ้าชอบชีวิตเรียบง่ายรักธรรมชาติ บินระยะสั้น ได้นอนและตื่นเตียงเดียวกันบ่อยๆ ไ้ด้เฮฮากับครอบครัว แต่ไปบินก็คงร้อนครับเพราะไม่มีเครื่องปรับอากาศและบินไม่สูงเหมือนเครื่องแอร์ไลน์ ก็เข้าไปอ่านเว็บลิงค์ที่ quote ด้านบนได้เลยครับเพราะเค้าพูดถึงลักษณะงานไว้แล้วครับ ขอโพสอีกทีตรงนี้จะไ้ด้ไม่ต้องเลื่อนขึ้นด้านบน

http://www.thaipa.net/forum/viewtopic.php?t=1379&postdays=0&postorder=asc&start=15&sid=6f8f644e1e8eade4d113a6052646f376
รู้เท่านี้อ่ะครับ รอข้อมูลเพิ่มเติมจากคนอื่นอีกที ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยคร๊าบ พิมพ์เยอะตาลาย  - สอบนักบิน 308-
« Last Edit: 04 November 2011, 00:50:41 +07 by elucky »

Offline Noel-Kung

• ประชาชน
อยากสมัครอะครับ
toeic ก็ผ่านไปเยอะอยู่ แต่ว่า... ไม่รู้จะใส่expected salary เท่าไหร่ มีใครแนะนำได้ไหมครับ

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
สามาถส่งเอกสารทางอีเมล์เป็นไฟล์แนบได้หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องส่งเป็นกระดาษสำเนาไปที่บริษัทเท่านั้น

ขอบคุณครับ

• ทหารเลว
  • *
อยากสมัครอะครับ
toeic ก็ผ่านไปเยอะอยู่ แต่ว่า... ไม่รู้จะใส่expected salary เท่าไหร่ มีใครแนะนำได้ไหมครับ

expected salary ตามความคิดเห็นผมนะใส่ไปเถอะครับ
ผมใส่มากกว่าที่ทำงานเก่านิดหน่อย ถ้าเค้าถามว่าทำไมใส่ตัวเลขมาตามที่ผมใส่
ผมก็มีเหตุผลของผมพร้อมจะ support การกระทำของผม
ฺฺฉะนั้นจะใส่เท่าไหร่ คุณก็ควรมีเหตุผลของคุณนะ
เพราะถ้าเราผ่านการคัดเลือก TAS ก็ต้องใ้ห้เราในอัตราการจ้างของเค้าอยู่ดี

สามาถส่งเอกสารทางอีเมล์เป็นไฟล์แนบได้หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องส่งเป็นกระดาษสำเนาไปที่บริษัทเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ตามความคิดของผมนะครับ ทำยังไงก็ได้ที่ TAS จะได้รับเอกสารเรา
ไปคอนเฟริม์มาแล้วว่าส่งทางไหนก็ได้นะครับ เค้าได้รับหมดถามมาแล้ว ฟันธง
แต่รีบหน่อยก็ดีนะ เพราะเค้ารีบจัดสอบครับ

ปล. ฝ่ายคัดเลือก บอกว่าการสอบน่าจะถูกจัดขึ้นช่วงต้นกันยายาปีนี้แล้วนะครับ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
เร่งมือกันหน่อยนะคร๊าบ
« Last Edit: 24 August 2011, 15:56:24 +07 by elucky »

Offline dimkotozawa

แล้วจริงเขาต้องส่งทางไหนครับ

Interested persons, please send resume in English only in MS-Word or PDF format (ตรงนี้เท่าที่ผมเข้าใจน่าจะส่งทางเมล) with a recent photo and expected salary to: (ตรงนี้ผมเข้าใจว่าให้ส่งทางไปรษณีย์)

Human Resources Division

Thai Aviation Services Limited

123 SUNTOWERS Building B, 21st Floor,
Vibhavadi-Rangsit Road, Chomphon, Chatuchak, Bangkok 10900

Tel. 0-2617-7911 # 2420

E-mail: hr@tasl.co.th

แล้วตกลงต้องส่งยังไงครับเนี่ย????

Offline MEE

• Co-Pilot TG
^
^
ส่งไป 2 ทางเลยดีกว่าครับ

เพื่อนที่เป็น HR เคยบอกมาว่า ถ้าส่งแบบกระดาษมามันจับต้องได้ครับ เค้าแกะออกมายังไงก็ต้องได้อ่านซักหน่อยนึง ถ้าน่าสนใจก็เข้าทางเลย...ส่วนการส่งทาง e-mail นั้นก็รวดเร็วดี และมีไฟล์ให้เค้าเปิดอ่านได้ทันที แต่บางทีเค้าอาจใช้ระบบคำค้นครับ เค้าอาจค้นไม่เจอ

• ทหารเลว
  • *
ใครถูกเรียกไปสอบก็มาอัพเดทกันบ้างนะครับ สู้ๆ

• ทหารเลว
  • *
ไม่ทราบว่าคุณ elucky นี่สมัครด้วย
หรือว่าเป็นนักบินอยู่อ่ะครับ
เหมือนคุ้น ๆ ว่าเคยเห็นที่เว็บอื่นด้วย

Offline ploy88

• ประชาชน
มีความสงสัยจะถามครับ ว่า

ถ้าเราสอบผ่านแล้วปฏิเสธเค้าจะโดนอะไรไหมครับ

ผมเข้าใจว่าสัญญาเซ็นหลังจากผ่านจนถึงขั้นตอนสุดท้ายใช่ไหมครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ O35

• ทหารเลว
  • *
มีข่าวอัพเดทว่าใครจะสมัครสอบรีบส่งเอกสารต่างๆ ใ้ห้เร็วที่สุดนะครับ เพราะว่า
ฝ่ายคัดเลือกเค้าจจะเริ่มโทรศัพท์นัดให้ไปสอบต้นเดือนหน้าแล้ว (ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง)
« Last Edit: 24 August 2011, 17:01:46 +07 by elucky »