Author Topic: ขอถามผู้รู้เรื่องเวชศาสตร์หน่อยครับ  (Read 6433 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jarjar

• ประชาชน
ระหว่างการสอบที่รพ.ภูมิพลกับที่รพ.กรุงเทพ เปรียบเทียบกันเรื่องความน่าเชื่อถือ ความยากการสอบ การนำไปใช้ประโยชน์ในอนาคต เป็นอย่างไรบ้าง ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
ผมเห็นเพื่อนบางคนบอกว่าที่โรงบาลกรุงเทพง่ายกว่าบางคนก็บอกว่าที่ภูมิพลยากกว่าไม่รู้จะเชื่อใคร ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับความเตรียมพร้อมของเรามากกว่าครับ และถ้าจะไปสอบที่ bangkok airway รู้สึกว่าเขาจะไม่รับรองผลสอบจากโรงบาลกรุงเทพครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
1. การทดสอบ - คล้ายกันครับมีทั้งตรวจร่างกายและจิตวิทยา แต่รพ.ภูมิพล มีข้อสอบมากกว่าทั้ง paper test และ individual test เช่นการเดินจุดตอบคำถาม คล้ายรอบการสอบสัมภาษณ์กัปตันการบินไทยครับ รพ.กรุงเทพ ไม่มีการทดสอบเดินจุดครับ และ paper อีกหลายชุดที่น้อยกว่าครับ
2. ราคา - รพ.ภูมิพลถูกกว่า 2,800 บาท รพ.กรุงเทพ 8,600 บาทครับ
3. การใช้ประโยชน์ การยอมรับ - ทุกสายการบินในประเทศไทยตอนนี้ยังกำหนดกฏว่าต้องผ่านเวชศาสตร์การบิน รพ.ภูมิพลครับ