Author Topic: Red - ร้านอาหารอินเดีย (ทองหล่อซอย 9)  (Read 17362 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Dexa

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ออกเดินทางกันอีกแล้วคร๊าบบ
วันนี้จะแวะไปหาอาหารอินเดีย อร่อยๆ แถวทองหล่อซะหน่อย
ขับผ่านบ่อยๆ เห็นบรรยากาศดี วันนี้เลยตั้งใจว่าจะเข้าไปลอง
ชื่อร้าน Red คับ  จิงๆแล้วควรโทรสั่งจองก่อนนะครับ เพราะคนเยอะมากเต็มทุกโต๊ะเลย
แต่จะมีโต๊ะสำรองสำหรับคนไม่ได้จองอยู่ประมาณ สี่โต๊ะ เกือบไม่ได้ที่นั้ง

เจอละทางเข้าร้าน เป็นการปรับปรุงบ้านเก่ามาทำเป็นร้านอาหาร แถวทองหล่อจะเจอเยอะครับ

บรรยากาศภายในร้าน มืดไปนิด

น้ำปั่นโยเกิร์ตครับ (Lassi-Rasberry, Lassi-Strawberry)

ถ้าสั่งอาหารไม่ถูก ไม่ต้องกังวลเลยครับ
พนักงานที่นี้ ทุกคนต้อนรับอย่างดี ยิ้มแย้มกันทุกคนครับ
เข้ามาแนะนำอาหารให้ วันนี้ บอกไปว่าอยากกินเครื่องเทศเยอะๆ
จานเรียกน้ำย่อยออกมาแล้วครับ เป็น Tandoori Chicken
(ไก่ย่างหมักเครื่องเทศของอินเดีย)
กับมันฝรั่งทอด พร้อมซอส สองแบบครับ  สีเขียวอร่อยดี แต่ไม่รู้คือไร หอมเครื่องเทศมาก

เมื่อแทะไก่จนเกลี้ยง อาหารจากหลักก็ตามออกมา
Rogen Josh(แกงเนื้อแกะ) มาพร้อมกับ
Missi Roti เป็นแป้ง pita ที่ผสมกับขมิ้น << หอมอร่อย
แล้วก็ Paneerand Mozerella Kulcha เป็นแป้ง pita
เช่นกันแต่สอดใส้ด้วย Mozerella Cheese เหนียวนุ่ม

ตอนทานอร่อยมากไม่ได้ ใช้ช้อนส้อม กันเลย
เอามือบิ แป้งจิ้มน้ำแกงจนเกลี้ยงเลย สำหรับคนชอบ
เครื่องเทศ ต้องชอบร้านนี้แน่ๆ จานหลักอีกจานนะครับเป็น
Daab chingri/sallmon (เป็นแกงกุ้งกับปลาแซลมอนมะพร้าวอ่อน)
เครื่องเทศร้อนแรงพร้อมกับความมันของมะพร้าวอ่อน
มาพร้อมกับ Masala Kulcha เป็นแป้ง pita สอดใส้หอม
เนื้อแป้งจะผสมเครื่องเทศด้วย แนะนำเลยครับ อร่อยมาก
« Last Edit: 13 October 2008, 14:54:16 +07 by Dexa »

ต่อครับ ยังไม่จบ  E30
ขนมหวาน ขาดไม่ได้ (ส่วนใหญ่ขนมอินเดียจะหวานจัด)
ที่สั่งมาเป็น Flambeed Gulab Jamun
จะเป็นตะกอนนมข้น ที่ป้นเป็นก้อน ซึ่ง
บางที่จะทำหวานมาก แล้วราดด้วยน้ำเชื่อม
แต่ที่นี้ไม่ธรรมดา โชว์การทำให้เห็นกันจะๆ

ขนมจานนี้ของที่ร้านไม่เหมือนที่อื่นนะครับ
จะราดด้วยซอส Rasberry แล้วผสมกับ เหล้ารัม
พนักงานที่นี้ทุกคน ยิ้มตลอดเวลาเลยนะครับ
อรรยาสัยดีทุกคน ไม่ว่าจะเดินผ่านโต๊ะไหนก็ยิ้มแย้มครับ
และคอยถามไถ่ ว่าขาดเหลืออะไรมั้ย รู้สึกดีมากครับ

เสิร์ฟ พร้อมกับ ไอศครีมวนิลา <<
เป็นไอศครีมที่ผสมกับเมล็ดของวนิลาเต็มเลยคับ หอมมาก
ส่วน Gulab Jamun ไม่หวานจัดครับ ทำให้ไม่เลี่ยน อร่อยมาก

อา.. อิ่มกันละ ก่อนเดินออกจากร้าน
จะมี ยี่หล่า วางไว้ให้ รูปซ้ายนะครับ
ควรตักใส่มือตัวเองก่อนนะครับ แล้วเคี้ยวคนละคำ
เป็นการช่วยย่อยอาหาร และรู้สึกสบายท้อง
ส่วนรูปขวา เป็น เครื่องเทศที่โชว์ในร้าน อย่าไปเผลอกินเชียว  ^ ^

« Last Edit: 14 October 2008, 01:49:46 +07 by Dexa »

ร้านหาไม่ยากเลยครับ
อยู่ทองหล่อซอย 9 ตรงไปจนสุด
ร้านจะอยู่ซ้ายมือ เด่นชัด ลองไปดูนะครับ
http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&hl=th&msa=0&msid=102827424809088330807.0004593039c8122a7bb68&z=16

ความอร่อย          Star1 Star1 Star1 Star1 Star1
ความสะอาด,สด    Star1 Star1 Star1 Star1 Star1
บริการ                Star1 Star1 Star1 Star1 Star1
ราคา                  Star1 Star1 Star1 StarHalf1
« Last Edit: 14 October 2008, 18:56:16 +07 by Dexa »

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ช่วงนี้ตะลอนกินบ่อยนะพี่จ๊อบ  E06

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
โอร้ว น่าลอง เคยอ่านเจอในหนังสือ แต่ยังไม่มีโอกาสไป  O36

ราคาสามดาวครึ่ง นี่คือไม่แพงเกินไปใช่ป่าวพี่จ๊อบ? แล้วเรื่องที่จอดรถเป็นไงบ้าง?

ที่จอดเพียบ ไม่มีปัญหา อ่อ มีปัญหาได้เหมือนกันถ้าวันนั้นเค้ามีลูกค้่าจองปาร์ตี้
ขอแนะนำให้โทรจองก่อน เบอร์นี้เลย 02-259-7590

ส่วนเรื่องราคา วันนั้นก็ราวๆ 2,500 บาท / 3 คน (สรุป คนละ 800 บาท)
แต่... วันนั้นสั่งกันเว่อร์ไปหน่อย เหลือห่อกลับบ้านกันอีก
ถ้าไม่สั่งกันเว่อร์มาก ไม่ดื่มน้ำปั่น คาดว่าเหลือคนละ 650 น่าจะได้

ช่วงนี้ตะลอนกินบ่อยนะพี่จ๊อบ  E06

ตัวบวม กลมดิก เรียบร้อย  E08